Mong các bác giúp em vụ "Cách gán ô & định dạng trong Exel!"

• Thread starter kale
  • Ngày gửi
K

kale

Guest
15/9/05
12
0
0
43
HN
Chào các bác chuyên gia về Exel,
Em rất thích dùng Exel nhưng các công cụ & thao tác của em thì hầu như chưa thấm vào đâu so với các chức năng mà Exel cung cấp! Em muốn hỏi các bác vụ này:
Em muốn gán 1 ô như sau:
ô Thắng chuyển sang màu Hồng;
ô Hoà => màu Xanh;
ô Thua => màu Xám.
Sau đó cứ bao giờ ô nào ghi thắng thì màu của ô đó sẽ tự thay đổi theo các định sẵn của mình trước đó!
Rất mong các bác giúp đỡ! Nếu có thể mail cho em vì em ko biết cách paste hoặc gửi files trên forum nay!
kachuo_fall@yahoo.com
Thanksssssss các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
kale nói:
Chào các bác chuyên gia về Exel,
Em rất thích dùng Exel nhưng các công cụ & thao tác của em thì hầu như chưa thấm vào đâu so với các chức năng mà Exel cung cấp! Em muốn hỏi các bác vụ này:
Em muốn gán 1 ô như sau:
ô Thắng chuyển sang màu Hồng;
ô Hoà => màu Xanh;
ô Thua => màu Xám.
Sau đó cứ bao giờ ô nào ghi thắng thì màu của ô đó sẽ tự thay đổi theo các định sẵn của mình trước đó!
Rất mong các bác giúp đỡ! Nếu có thể mail cho em vì em ko biết cách paste hoặc gửi files trên forum nay!
kachuo_fall@yahoo.com
Thanksssssss các bác
Gởi mail cho em hoài mà không được, hướng dấn ở đây luôn đi:
Ở đây, anh chọn cột B đến dòng số 100 là yêu cầu của em, Thắng, hòa, thua:
(Nên nhớ là máy không phân biệt chữ hoa hay thường)
- Trước tiên: Em để con chuột tại ô đầu tiên là Ô B2, sau đó chọn Format\Conditional Formatting.

- Hộp thoại hiện ra, Ở Conditional 1 (điều kiện 1), em chọn từ trái sang phải: Cells Value is, kế tiếp chọn equal to, kế tiếp em đánh vào chữ THẮNG. Sau đó, chọn tiếp Format\Pattern, rồi chọn màu tương ứng (Ở đây anh không thấy màu hồng, nên anh tạm chọn màu tím vậy).

- Tương tự, em Add, chọn thêm Conditional 2, và cứ thế, em đánh vào chữ HÒA. Và tiếp tục như trên.

- Tương tự, em đánh vào chữ THUA. và tiếp tục như trên.

Sau đó OK, thế là xong. Em thử đánh vào ô B2 chữ THẮNG, em sẽ thấy nó tự động chuyển sang màu tím.

Tiếp tục em copy ô B2 sang các ô khác từ ô B3 đến ô B100 (hoặc có thể sử dụng hình cây chổi, quét đến ô mong muốn), và thử nghiệm lại với 3 chữ THẮNG, HÒA, THUA ở trong cột B này.

Chúc em thành công.
Thân.

Sửa lần cuối:
K

kale

Guest
15/9/05
12
0
0
43
HN
Cám ơn các bác tsf & alovo, em làm được rồi!!! :banana:

T

Tranghuynh

Guest
27/4/05
19
0
0
TP.HCM
tsf nói:
- Hộp thoại hiện ra, Ở Conditional 1 (điều kiện 1), em chọn từ trái sang phải: Cells Value is, kế tiếp chọn equal to, kế tiếp em đánh vào chữ THẮNG. Sau đó, chọn tiếp Format\Pattern, rồi chọn màu tương ứng (Ở đây anh không thấy màu hồng, nên anh tạm chọn màu tím vậy).

- Tương tự, em Add, chọn thêm Conditional 2, và cứ thế, em đánh vào chữ HÒA. Và tiếp tục như trên.

- Tương tự, em đánh vào chữ THUA. và tiếp tục như trên.

Sau đó OK, thế là xong. Em thử đánh vào ô B2 chữ THẮNG, em sẽ thấy nó tự động chuyển sang màu tím.

Tiếp tục em copy ô B2 sang các ô khác từ ô B3 đến ô B100 (hoặc có thể sử dụng hình cây chổi, quét đến ô mong muốn), và thử nghiệm lại với 3 chữ THẮNG, HÒA, THUA ở trong cột B này.
Xin chào các bạn
Mình có thực hiện thử rồi, thật thú vị, tuy nhiên mình thấy nó chỉ add được tối đa 3 điều kiện thôi, hic hic... ít quá. Có cách nào add được nhiều điều kiện hơn hay không? Nếu có ai biết vui lòng hướng dẫn cho anh em với nhé!
Cảm ơn rất nhiều.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Nếu dùng hàng có sẵn của excel thì thua.

Muốn vượt limit thì dùng VBA.

T

Tranghuynh

Guest
27/4/05
19
0
0
TP.HCM
NguyênBình nói:
Bạn nêu trường hợp cụ thể đi, có thể có cách đấy.
Chào bạn Nguyên Bình
Mình thử Add điều khiện "đỏ", "xanh", "tím" và muốn thử thêm "vàng", "hồng" ... nhưng không được, vì cuộc sống thì có muôn màu mà bạn (hi hi hi), chứ đâu chỉ có "thắng", "thua" và "hòa" đâu phải không?
Nếu bạn có cách nào hay thì chỉ cho mình với nhe? Dùng VBA thì mình không biết, quá tệ phải không ?
Chúc may mắn

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Tranghuynh nói:
Chào bạn Nguyên Bình
Mình thử Add điều khiện "đỏ", "xanh", "tím" và muốn thử thêm "vàng", "hồng" ... nhưng không được, vì cuộc sống thì có muôn màu mà bạn (hi hi hi), chứ đâu chỉ có "thắng", "thua" và "hòa" đâu phải không?
Nếu bạn có cách nào hay thì chỉ cho mình với nhe? Dùng VBA thì mình không biết, quá tệ phải không ?
Chúc may mắn
Đây đây, đã tìm thấy tuyệt chiêu của bác Duyệt đăng bữa hôm nọ. Bạn vào đây tham khảo nhé.

Có đủ 6 điều kiện theo yêu cầu của bạn đấy.

Chúc bạn vui.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Vâng Cám ơn bác Workman trả lời hộ.

To Tranghuynh: Bác có thể xem thêm về Numberformat ở đây.
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=5378

Tuy nhiên điểm yếu của number format là ở chổ nó chỉ có thể tô màu cho chữ chứ không tô màu cho nên được.

Hy vọng bao nhiêu đây đủ để cho bảng Excel của bác thêm phần tươi sắc :biggrin:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA