giúp em với

• Thread starter thuy_doankth
  • Ngày gửi
T

thuy_doankth

Guest
3/10/05
5
0
0
Hue
Em là sinh viên năm 4 ,ở trường em sắp phải nộp đề tài làm khóa luận và địa điểm thực tập,thế mà giờ em vẫn chưa xác định được mình sẽ viết về cái gì cả.Những vấn đề như giá thành, huy động vốn,TSCĐ thì cũ quá,ai có ý tưởng gì mới có thể mách nước cho em với được kô? Ngoài ra cho em hỏi làm thế nào để xin địa điểm thực tập ,lỡ khi mình kô quen đến xin liệu người ta có giúp mình kô? Anh chị nào có thể giúp em thì liên lạc giùm em đến địa chỉ mail:thuyqb052@yahoo.com,nếu được ở Huế thì càng tốt,em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Cho Mina hỏi là bạn là sinh viên của khoa nào và trường nào? Bạn đang thực tập tại công ty nào rồi? Thế mạnh của công ty là gì?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
thuy_doankth nói:
Em là sinh viên năm 4 ,ở trường em sắp phải nộp đề tài làm khóa luận và địa điểm thực tập,thế mà giờ em vẫn chưa xác định được mình sẽ viết về cái gì cả.Những vấn đề như giá thành, huy động vốn,TSCĐ thì cũ quá,ai có ý tưởng gì mới có thể mách nước cho em với được kô? Ngoài ra cho em hỏi làm thế nào để xin địa điểm thực tập ,lỡ khi mình kô quen đến xin liệu người ta có giúp mình kô? Anh chị nào có thể giúp em thì liên lạc giùm em đến địa chỉ mail:thuyqb052@yahoo.com,nếu được ở Huế thì càng tốt,em cảm ơn!
Ở Huế thì bạn có thể liên lạc với nick này xem thế nào nhé benho291182 (bạn này tên là Anh) còn các vấn đề về đề tài của bạn có gì cứ post lên mọi người sẽ giúp bạn những thông tin hữu ích nhé.

Chúc bạn thực hiện thành công khóa luận.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Bạn sắp nộp đề tài khoá luận và địa điểm thực tập? tôi không hiểu câu này, sao lại nộp địa điểm thực tập là sao?. Có thể hiểu thế này, ban là SV năm cuối và trước khi tốt nghiệp bạn phải đi thực tập và có bài luận viết về những vấn đề đã được học tại trường và được áp dụng vào thực tế như thế nào tại nơi bạn thực tập. Những vấn đề như giá thành, TSCĐ đã có quá nhiều người viết khiến bạn cảm thấy nó nếu viết nữa sẽ ko mới, ko hay.

Tuy nhiên theo tôi thì thế này, nếu tất cả nhưng vấn đề bạn đã học mà không khiến cho bạn cảm thấy có gì mới thì bạn có quyền viết về một điều bạn nghĩ ra hoặc nhận thấy trong công tác kế toán nói riêng và trong sự vận động của nền kinh tế nói chung (rất có thể bạn sẽ đạt giải nobel với bài viết của mình). Nếu không làm được điều đó, bạn thử nói cho tôi nghe tại sao những đề tài về giá thành hay TSCĐ đối với bạn lại ko có gì mới mẻ, bạn đã hiểu gì về nó nào, nhớ chỉ rõ cho tôi nhé, tôi ko phải là dân kinh tế hay kế toán cứ khách quan như là bạn đang thuyết trình vấn đề bạn đã biết cho một người ngoại đạo.

Thật ra tôi ko biết là bạn có quay lại để đọc mấy dòng này không nhưng nếu các bạn SV khác đọc được thì hãy hiểu rằng tâm lý chung của những người sắp ra trường là lo lắng ko biết viết gì và nếu cho đi làm bây giờ không biết làm gì bắt đầu từ đâu. Tôi khẳng định là không đáng lo.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Nộp địa điểm thực tập tức là phải đăng ký nơi thực tập với trường. Thông thường các bạn tự tìm chỗ thực tập để được giúp đỡ về nghiệp vụ, số liệu làm bài, để có cơ hội giữ lại sau thực tập, ... :) Tuy nhiên nếu đến hạn mà không tự tìm được chỗ thực tập thì trường sẽ chỉ định nơi thực tập cho các bạn ý mà anh.
CNN cũng vừa mới hoàn thành thời gian thực tập không lâu và đồng ý rằng không có gì đáng lo cả. CNN cũng từng lo cuống lên ý chứ, không tìm đc chỗ này, có chỗ rồi thì lo số liệu này, có số liệu rồi lại lo chuyện bài viết không được hẳn hoi tử tế này, ...thế rồi cũng xong hết.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
ziczac nói:
...Thật ra tôi ko biết là bạn có quay lại để đọc mấy dòng này không ...

Biết ngay là không quay lại đọc trả lời mà, tụt hứng.

T

thuy_doankth

Guest
3/10/05
5
0
0
Hue
quay lai rồi nè!

Sao lại khẳng định sớm thế ,em quay lại đọc rồi nè.trả lời nhé,thứ nhất kế toán giá thành đầu tiên khi mình đến thực tập ở một đơn vị sản xuất một mặt hàng hóa hay dịch vụ nào đó mình sẽ xin người ta số liệu về một kì tính giá thành bao gồm tập hợp chi phí về NVL,NC,SXC sau đó kết chuyển rồi tinh giá thành cho sản phẩm đó,em nói chán kô phải là đề tài này chán ma do ở lớp em bạn nào cũng có ý định làm về vấn đề này,nếu khi bảo vệ thì hội đồng chấm sẽ rất chán khi nghe mãi về giá thành sản phẩm,vì thế em muốn mình làm một đề tài khác.Thứ hai là về kế toán TSCĐ,đó là việc khấu hao ,phân bổ khấu hao TSCĐ trong đơn vị ,đánh giá sự tăng giảm TSCĐ,viêc bảo quản sử dụng...........Em nói thế có đúng kô?Mà thật lòng em rất ghét phần TSCĐ này ,một phần vì kô hiểu nó sâu sắc,một phần vì thấy nó đơn điệu.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
:) Bạn thử tưởng tượng các nội dung về kế toán có bao nhiêu phần hành? Một năm có bao nhiêu sinh viên chuyên ngành kế toán ra trường? Vì thế việc trùng về đề tài là không quan trọng. Các thầy cô cũng không quan tâm đến việc bạn chọn đề tài gì mà quan tâm đến việc ở nơi bạn thực tập có vấn đề gì nổi trội, bạn có hiểu về kế toán tại đơn vị đó hay không? Mà thực ra về cùng một vấn đề, mặc dù lý thuyết giống nhau, nhưng do đặc trưng từng ngành nghề, đặc điểm kinh doanh từng doanh nghiệp mà bài viết có thể sẽ phản ánh và nêu ra những vấn đề tồn tại khác nhau.
PS:Bạn không hiểu rõ thì bây giờ có cơ hội hiểu rõ còn gì :lol:
Hic, nói chung, kinh nghiệm của tớ là tự mình quyết định dựa trên những cái mình biết về đơn vị thực tập. Bạn muốn xin ý kiến ai một cách cụ thể thì cứ phải mô tả đặc điểm chỗ bạn thực tập thật kỹ mới được, mà như thế thì mệt lắm

A

AppleIpod

Guest
13/10/05
11
0
0
California, USA
thuy_doankth nói:

Bạn có thể nghiên cứu về kế toán cho thị trường chứng khoán, cho các hoạt động đầu tư nhiều rủi ro như Venture Capital, Investment fund (ở VN đã có vài cái, tiêu biểu nhất là Mekong Capital), hoặc có thể nghiên cứu về mối quan hệ giữa kế toán, hệ thống báo cáo tài chính, và nhà quản lý doanh nghiệp (Luật Sarbanes-Oxley năm 2002 ở Mỹ được đưa ra sau vụ Enron và Worldcom). Mình nghĩ những đề tài này vừa hot, vừa mang tính thực tiễn và sẽ giúp nhiều cho công việc của bạn sau này. Còn về những đề tài cũ như giá thành, huy động vốn, TSCĐ thì có thể nghiên cứu về nó trên góc độ mới. Ví dụ như rất nhiều công ty sử dụng con bài khấu hao TSCĐ để: - lợi dụng thuế; - nắn lời/lỗ. v.v. - bạn có thể thu nhập số liệu ở VN (khá khó vì thông tin kinh doanh ở VN không minh bạch mấy) để tìm ra mối quan hệ giữa phương thức khấu hao mà công ty chọn lựa và kết quả kinh doanh trên sổ sách, chi phí thuế của công ty.

Hy vọng ý kiến này sẽ giúp được bạn.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Cũng hy vọng ý kiến này được hiện thực hóa, ít ra là trên một khía cạnh nào đấy :lol
Rất nhiều bạn muốn làm thế này thế kia, muốn bài viết của mình phải khác, phải đặc biệt hơn người khác, nhưng rốt cục có làm được hay không là cả một vấn đề. Muốn làm cách mạng nhưng lại ngại khó khăn gian khổ :lol hoặc giả trình độ không đủ, thời cơ chưa đến đã vội vã ... oh my God

N

ngocoanh_kth

Guest
24/10/05
2
0
0
Hue
Sao cac anh chị tấn công bạn em khiếp thế! Thúy ơi cố lên
Có câu " Cái khó nó bó cái khôn" nhưng cũng có câu " Cái khó nó ló cái khôn"
Chấp tất cả, Vì cuộc sống vẫn tiếp diễn trên quê hương còn nhiều nhọc nhằn

Xem nhiều