Kế toán NSNN và nghiệp vụ kho bạc .

• Thread starter Anh K
  • Ngày gửi
A

Anh K

Guest
9/10/05
2
0
0
39
Ha Noi
Sao diễn đàn lại không có mảng này nhỉ .
Em muốn hỏi bác anh chị nào đi làm rồi giúp em với
Trong thực tế người ta sử lý chứng từ Lệnh chi tiền do cơ quan tc lập yêu cầu kho bạc chi tiền đột xuất thì sử lts thế nào ? có cần gửi lại 1 liên cho Cq Tc không ?
Thanks

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
anh ơi, theo em thì cần để lại một liên cho cơ quan tài chính, còn một cái mình để kẹp cùng các chứng từ khác có liên quan để vào sổ kế toán.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Khi có lệnh chi tiền cơ quan kho bạc sẽ lưu công văn lệnh chi tiền của cơ quan tài chính và xuất tiền chi. Khoản tiền chi này sẽ lập làm 2 liên ( trong đó 1 liên cơ quan kho bạc lưu lại, một liên gửi cơ quan tài chính ) .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Anh K nói:
Sao diễn đàn lại không có mảng này nhỉ .
Em muốn hỏi bác anh chị nào đi làm rồi giúp em với
Trong thực tế người ta sử lý chứng từ Lệnh chi tiền do cơ quan tc lập yêu cầu kho bạc chi tiền đột xuất thì sử lts thế nào ? có cần gửi lại 1 liên cho Cq Tc không ?
Thanks
Bạn muốn hỏi khi sử lý, chứng từ của khoản lệnh chi này hay bạn muốn hỏi đến nghiệp vụ của kho bạc.
- Nếu bạn muốn nói đến nghiệp vụ này khi đơn vị mình sử lý thì:
Cơ quan tài chính căn cứ vào nội dung chi phải chi sẽ làm một lệnh chi tiền gửi cho cơ quan kho bạc. Cơ quan kho bạc sẽ nhận và đưa vào tài khoản mà cơ quan tài chính chuyển đến ( Tài khoản của đơn vị bạn).
Các hoạt động tại tài khoản kho bạc của đơn vị bạn vẫn bìn thường như hoạt động tài tài khoản tiền gửii của bạn tại kho bạc thôi, không có điểm gì khác biệt.

L

LE ANH

Guest
Ngoài ra lệnh chi tiền của cơ quan TC cũng có thể chi bằng tiền mặt nữa, người nhận tiền sẽ là tên cá nhân, số CMND.... Thông thường Lệnh chi cơ quan TC lập 04 liên gửi cho cơ quan Kho bạc (01 liên lưu tại KB, 01 liên gửi trả TC, 01 liên gửi cho đơn vị nhận tiền, 01 liên dùng chuyển tiền qua ngân hàng )

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này nhé ! Đối với các mục mà dự toán từ đầu năm , giờ đơn vị em có mục 101 và mục 110 (âm ) . và ccác mục khác thì không âm vậy em có cần chuyển giữa các mục ko? các anh chị giúp em với .

R

rrk

Guest
6/10/05
3
0
0
47
Hà nội
Nếu đây là các mục trong khoản kinh phí thường xuyên (nhóm 4) thì không vấn đề gì, miễn là bạn chi không quá tổng dự toán kinh phí được cấp. Khi làm đối chiếu kho bạc thì không cần ghi chi tiết từng mục (do bị âm), mà chỉ cần ghi số dự toán còn lại theo tổng số thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này nhé ! Đối với các mục mà dự toán từ đầu năm , giờ đơn vị em có mục 101 và mục 110 (âm ) . và ccác mục khác thì không âm vậy em có cần chuyển giữa các mục ko? các anh chị giúp em với .
E kiểm tra lại bảng thông báo dự toán đã gửi kho bạc nhé. Nếu em dự toán chi tiết đến mực gửi kho bạc thì phải làm điều chỉnh, và gửi lại họ. Với một điều kiện là tổng số nhóm đó không bị âm.
- Nếu nhóm đó bị âm thì phải làm điều chỉnh với cơ quan tài chính cấp trên ( hoặc sở tài chính) để điều chỉnh nhóm rồi gửi ra kho bạc.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này mới ạ,
Nếu đơn vị em trong tháng trước đã chuyển khoản trả tiền hoà mạng thuê bao mới cho bưu điện ( đã định khoản là Nợ Tk 66121, Có Tk 46121 và đồng thới ghi Có TK 0081 em không biết ĐK thế này có đúng không ạ ), nhưng do nhân dịp khuyến mại, bưu điện lại chuyển tra 30% khoản tiền khuyến mại lại cho đơn vị em, vậy bây giờ em có phải hạch toán làm thế nào ạ???

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này mới ạ,
Nếu đơn vị em trong tháng trước đã chuyển khoản trả tiền hoà mạng thuê bao mới cho bưu điện ( đã định khoản là Nợ Tk 66121, Có Tk 46121 và đồng thới ghi Có TK 0081 em không biết ĐK thế này có đúng không ạ ), nhưng do nhân dịp khuyến mại, bưu điện lại chuyển tra 30% khoản tiền khuyến mại lại cho đơn vị em, vậy bây giờ em có phải hạch toán làm thế nào ạ???
Có hai cách làm
1 Thu giảm chi
2 thu ghi tăng nguồn kinh phí ( nguồn khác)
Hoặc tạm treo ở tk chờ xử lý sau.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Có hai cách làm
1 Thu giảm chi
2 thu ghi tăng nguồn kinh phí ( nguồn khác)
Hoặc tạm treo ở tk chờ xử lý sau.
~x:)wall: hic ... hic ....hic
anh Phihung ơi em mà hiểu chết liền nè

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
~x:)wall: hic ... hic ....hic
anh Phihung ơi em mà hiểu chết liền nè
- Trời thế này nhé.
*Thu giảm chi là nguyên tắc thu để giảm chi phí đã chi ở TK 661.
lúc đó hạch toán Nợ 111,112 Có 661 ; đồng thời ghi giảm chi ở mục chi tiền điện thoại.
* Thu tăng nguồn là khoản thu tăng nguồn kinh phí của mình lên ( nguồn khác ) không phải nguồn ngân sách cấp.
Lúc đó ghi tăng 461( nguồn khác).
* Treo lại chờ xử lý sau : Là thu vào TK trung gian các khoản phải thu, chờ khi có ý kiến chỉ đạo của xếp.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
- Trời thế này nhé.
*Thu giảm chi là nguyên tắc thu để giảm chi phí đã chi ở TK 661.
lúc đó hạch toán Nợ 111,112 Có 661 ; đồng thời ghi giảm chi ở mục chi tiền điện thoại.
* Thu tăng nguồn là khoản thu tăng nguồn kinh phí của mình lên ( nguồn khác ) không phải nguồn ngân sách cấp.
Lúc đó ghi tăng 461( nguồn khác).
* Treo lại chờ xử lý sau : Là thu vào TK trung gian các khoản phải thu, chờ khi có ý kiến chỉ đạo của xếp.
vâng anh nói giờ em hiểu rồi ạ, thế anh cho em hỏi thêm chút ạ
lúc mà em chuyển khoản trả tiền cho họ thì hạch toán là Nợ TK 66121 có TK 46121, có TK 0081 và bây giờ khi em nhận được thông báo của kho bạc là họ đã chuyển trả lại số tiền khuyến mại vào TK hạn mức NS của đơn vị em thì em hạch toán là Nợ TK 46121 có TK 66121 đúng không ạ, anh xem giúp em là hạch toan như thế đã được chưa ạ ( mà TK 0081 khi rút dự toán chi NS ra sử dụng mình đã ghi Có nó rồi, giờ nó được hoàn lại 30% thì tính sao hả anh )

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
lebichthuy nói:
lúc mà em chuyển khoản trả tiền cho họ thì hạch toán là Nợ TK 66121 có TK 46121, có TK 0081 và bây giờ khi em nhận được thông báo của kho bạc là họ đã chuyển trả lại số tiền khuyến mại vào TK hạn mức NS của đơn vị em thì em hạch toán là Nợ TK 46121 có TK 66121 đúng không ạ, anh xem giúp em là hạch toan như thế đã được chưa ạ ( mà TK 0081 khi rút dự toán chi NS ra sử dụng mình đã ghi Có nó rồi, giờ nó được hoàn lại 30% thì tính sao hả anh )
Hạch toán như thế này thì giỏi hơn bố cháu rồi PHIHUNGVN hời :banana:

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Va Anh Toi nói:
Hạch toán như thế này thì giỏi hơn bố cháu rồi PHIHUNGVN hời :banana:
Anh va toi ơi xin đừng làm em sợ mà,

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Nếu nó báo về TK hạn mức thì chỉ có làm như vậy được thôi.
Còn TK 0081 là tại khoản đơn thì chỉ cần ghi đỏ hoặc ghi âm.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Nếu nó báo về TK hạn mức thì chỉ có làm như vậy được thôi.
Còn TK 0081 là tại khoản đơn thì chỉ cần ghi đỏ hoặc ghi âm.
Ghi đỏ hoặc ghi âm bằng tay thì em hiểu ạ, nhưng nếu đơn vị em mà dùng phần mềm để theo dõi sổ sách thì để thực hiện nó có gì khác không anh?:0frown:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Ghi đỏ hoặc ghi âm bằng tay thì em hiểu ạ, nhưng nếu đơn vị em mà dùng phần mềm để theo dõi sổ sách thì để thực hiện nó có gì khác không anh?:0frown:
Ghi đỏ để dùng cho ghi sổ bằng tay, còn ghi âm là dành cho đơn vị thực hiện chương trình phần mềm.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Ghi đỏ để dùng cho ghi sổ bằng tay, còn ghi âm là dành cho đơn vị thực hiện chương trình phần mềm.
:wall: ơ thế không phải ghi đỏ chính là ghi âm sao anh Phihung? Sao em đọc trong giao trình em học thì nó là là một và chỉ khác nhau cách gọi thôi anh ạ,

ở đây em thấy họ nói là Khi cần điều chỉnh giảm bớt hoặc xoá đi số liệu đã ghi trong sổ, kế toán sử dụng bút đỏ hoặc đặt và khung chữ nhật hoặc trong dấu ( ... ) con số cần ghi khi định khoản và ghi sổ để sửa chữa các con số đã ghi sai hoặc ghi thừa anh ạ.

Đấy là trên lý thuyết là như vậy nhưng giờ thực tế em chưa biết áp dụng thế nào ( em cũng mới dùng phần mềm IMAS 5.0 em cũng chưa biết sử dụng nó mấy, nhưng em thấy nếu cứ nhập số liệu vào như vậy làm sao phân biệt được đâu là but toán đỏ đâu là but toán thường hay là cứ làm khi in ra minh mới đóng khung hay (..) ha anh? )
P/S: :wall: hic hic ....
kinh nghiêm và trình độ hạn chế khổ thật

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA