Hoá đơn mua bánh trung thu

• Thread starter Xuandat
  • Ngày gửi
X

Xuandat

Trung cấp
14/7/09
74
2
8
44
Ngoc ha, Ba Dinh, HN
Cả nhà cho mình hỏi chút,
Bên mình mua bánh trung thu cho nhân viên, có hoá đơn đỏ, mình hạch toán ntn, và có được tính vào chi phí hợp lý ko?
Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Bên mình mua bánh trung thu cho nhân viên, có hoá đơn đỏ, mình hạch toán ntn, và có được tính vào chi phí hợp lý ko?
Cảm ơn nhiều!
Không phải cứ có hóa đơn đỏ là đều được tính hết vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế đâu nhé. Nó có mức quy định cụ thể rồi. Với lại bạn bảo mua bánh Trung thu cho nhân viên? Công ty bạn hoạt động bên lĩnh vực gì?

hongnhung2311

hongnhung2311

Sơ cấp
7/4/08
44
0
0
TP. HCM
hihi.........cái này năm ngoái mình cũng đưa vô khai thuế ghi là hàng biếu tặng............hihihi.......nộp xong mấy hôm sau thì có cuộc gọi của một chị trên cục thuế (quen) bảo phải làm xuất toán loại ra ...........:wall::wall:
giờ không dám đưa vô luôn...........:wall::wall:

X

Xuandat

Trung cấp
14/7/09
74
2
8
44
Ngoc ha, Ba Dinh, HN
Bên mình làm về phần mềm, dịp trung thu sếp bảo mua quà cho NV, mình đang phân vân nên chưa bảo bên bán viết hoá đơn đỏ, vì phải mất thêm 10% VAT, vì nếu ko đc tính vào CF hợp lý thì mình viết cái phiếu chi và cái phiếu giao hàng thôi có được ko, đằng nào cũng bị loại ra khi tính thuế TNDN.
Mà bên mình cũng đang được ưu đãi về thuế TNDN nên chưa phải nộp
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giùm với.
Cảm ơn nhiều

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Cảm ơn nhiều!

cái này là làm quà cho nhân viên mà, sao mà cho vào chi phí hợp lý được, cũng như là thưởng cũgn thế mà

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Bên mình làm về phần mềm, dịp trung thu sếp bảo mua quà cho NV, mình đang phân vân nên chưa bảo bên bán viết hoá đơn đỏ, vì phải mất thêm 10% VAT, vì nếu ko đc tính vào CF hợp lý thì mình viết cái phiếu chi và cái phiếu giao hàng thôi có được ko, đằng nào cũng bị loại ra khi tính thuế TNDN.
Mà bên mình cũng đang được ưu đãi về thuế TNDN nên chưa phải nộp
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giùm với.
Cảm ơn nhiều
Bên mình cũng đang được hưởng ưu đãi về Thuế TNDN, đóng có 5% thôi. Bây giờ lấy HĐ chịu thuế 10%. Thực ra nếu chi phí đó ít, mình chỉ cần lấy cái phiếu giao hàng kèm phiếu chi làm căn cứ để thanh toán với Sếp thôi, gọi là chi phí hợp lý theo dõi nội bộ ấy mà..

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Bên mình cũng đang được hưởng ưu đãi về Thuế TNDN, đóng có 5% thôi. Bây giờ lấy HĐ chịu thuế 10%. Thực ra nếu chi phí đó ít, mình chỉ cần lấy cái phiếu giao hàng kèm phiếu chi làm căn cứ để thanh toán với Sếp thôi, gọi là chi phí hợp lý theo dõi nội bộ ấy mà..

bạn có công văn nào nói về vấn đề ưu đãi thuế này không? cho mình xin với

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
bạn có công văn nào nói về vấn đề ưu đãi thuế này không? cho mình xin với
bạn tham khảo xem Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22 tháng 12 năm 2003

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Sao tự làm khổ mình thế, có nhất thiết phải mua bánh "Trung Thu" đâu. Cứ quy ra tiền chi cho nhân viên không tiện hơn sao

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
cho em hỏi bên chị mua bán phần mềm hay j vậy? có ai mua phần mềm từ nước ngoài về bán o?? thủ tục nhập khẩu như thế nào? bên em license key number chuyển qua mail và họ chuyển invioce cho mình . như vậy có đc tính là hợp lý o?? có pải đóng thuế nhà thầu j o?? mà bên em đặt hàng toàn bằng mail thôi có cần làm vưn bản o??
mong các bác giúp đỡ!!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA