Hoá đơn tự in tiếng Việt không có dấu?

• Thread starter Violet0905
  • Ngày gửi
B

BNTT

Guest
24/8/07
14
1
0
loading...
Bạn nghỉ sao mà cho tôi là manh động, dựa vào ý kiến tôi không đồng tình với chủ topic về "hoá đơn tự in với tiếng Việt không dấu" à ?
Đây có phải là diễn đàn không, có phải là nơi chỉ đưa ra ý kiến một chiều không ?

Không phải là ý kiến đối kháng mà tôi cho là em manh động, em hiểu thêm cho.
Nhưng vấn đề thảo luận cần phải tôn trọng với nhau còn cách của em như tôi nói là lấy gáo nước tạt vào mặt của ngưới ta. Tôi đã bảo nói ít rồi, không hiểu thì từ từ sẽ có cấp trên giải quyết các tồn tại vướng mắc mà các tổ chức đang gặp phải.
Em hãy xem lại thái độ hằng hộc qua bài viết của em để soi lại cách ứng xử với nhau
Xin chảo em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Đọc nội cái từ viết tắt là thấy chán lên tận cổ rồi bác ạ. HK là gì? Muốn viết tắt thì viết nguyên từ ngữ sau đó mở ngoặc và đóng ngoặc lại dùm
Việc nào ra việc đó, cái phần mềm của người ta trang bị là tiền của của tổ chức còn việc muốn in hoá đơn tự in tiếng Việt không có dấu thì mắc mở gì vô thuần phong mỹ tục ở đây nhỉ. Ngắn gọn

Sao không thấy bạn nhận xét thái độ này, bạn sợ sức mẻ thâm tình phải không ?

Không phải là ý kiến đối kháng mà tôi cho là em manh động, em hiểu thêm cho.
Nhưng vấn đề thảo luận cần phải tôn trọng với nhau còn cách của em như tôi nói là lấy gáo nước tạt vào mặt của ngưới ta. Tôi đã bảo nói ít rồi, không hiểu thì từ từ sẽ có cấp trên giải quyết các tồn tại vướng mắc mà các tổ chức đang gặp phải.
Em hãy xem lại thái độ hằng hộc qua bài viết của em để soi lại cách ứng xử với nhau
Xin chảo em.

=> bạn không khách quan trong cách ứng xử vì bạn sợ sức mẻ thâm tình !
Xin cám ơn sự nhắc nhở.
Chào bạn.

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Theo quan điểm của tôi thì không nên cho viết tiếng Việt không có dấu trên hóa đơn. vì một số lý do sau:
1/Thứ nhất: tên người mua không được tôn trọng.
2/Thứ hai: khi tranh chấp khiếu kiện về bảo hành ... tên người mua không rỏ ràng (nếu doanh nghiệp còn có MST phân biệt, cá nhân mua hàng thì đâu có) lúc đó quyền lợi người mua hàng sẽ bị ảnh hưởng.
3/Thứ ba là tên mặt hàng không rỏ có thể giao hàng không đúng chủng loại (nếu hàng không được đánh mã số) và sẽ xãy ra tranh chấp.
4/ vv...vv....
Không thể vì lý do phần mềm mà chấp nhận được điều đó, nếu phần mềm anh không đáp ứng thì hãy đặt in hóa đơn để sử dụng chứ đâu phải là không có cách.

N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Nực cười cho cái chuyện HỢP PHÁP HOÁ TIẾNG VIỆT KHÔNG DẤU vì cái ND 51.
Đúng phải là: " ... HỢP PHÁP HOÁ TIẾNG VIỆT KHÔNG DẤU vì cái phần mềm của vài doanh nghiệp ...". Bởi vì trong Nghị định 51/2010/ND-CP, tại Chương I, Điều 4, Mục (4) đã nêu: Hóa đơn được thể hiện bằng chữ Việt.

A

amellia239

Trung cấp
26/5/10
52
1
6
Hồ Chí Minh
Bạn nghỉ sao mà cho tôi là manh động, dựa vào ý kiến tôi không đồng tình với chủ topic về "hoá đơn tự in với tiếng Việt không dấu" à ?
Đây có phải là diễn đàn không, có phải là nơi chỉ đưa ra ý kiến một chiều không ?

Nói đúng, nói sai mới là quan trọng chứ không phải nói để mong người khác tôn trọng
.

Haizzzz, xưa giờ tòan nghe cha ông dạy bảo nói như thế nào để được người khác tôn trọng chứ chưa bàn đến đúng sai. Vì khi đang tranh luận một vấn đề gì đó thì chưa ngã ngũ làm sao biết được ai đúng ai sai được. Mình cũng ủng hộ ý kiến của bạn Ong Vove là tiếng Việt khi viết phải có dấu, nhưng mình không thể chấp nhận cái cách bạn tranh luận ở đây tí nào cả. Mình nghĩ những người không liên quan có đọc đến topic này cũng đều có cảm giác như mình. Bạn quá nóng tính và không tôn trọng người khác dù đó là bất kỳ ai.
Mình cư xử tôn trọng người khác thì cũng chính là tôn trọng chính bản thân mình bạn ạ.
Thân

L

Le Thi Kieu Oa

Guest
26/3/08
5
1
0
Tây Ninh
Nhà mày có khỉ già lắm ! (Viết không dấu của: NHÀ MÁY CƠ KHÍ GIA LÂM) ...

-Nếu tôi là người mua: TÔI KHÔNG BAO GIỜ MUA HÀNG CỦA TỔ CHỨC BẠN, vì không chấp nhận chữ viết ngoại lai (chữ Việt không dấu)
-Nếu tôi là tổ chức bạn (người có quyền): tôi sẽ vứt cái phần mềm trên xuống biển.
-Nếu tôi là BTC: tôi sẽ không bao giờ và mãi mãi đồng ý cho tổ chức bạn "được in hoá đơn với tiếng Việt không dấu.
-Nếu tôi là chính bạn: tôi sẽ không đưa đề tài này vào diễn đàn.

Nghe đâu đó câu: Viết tiếng Việt có dấu là tôn trọng người đọc và tôn trọng chính mình.
Hiiii, mọi người thảo luận nhộn nhịp quá ta, cho mình tham gia với. Có một công ty là khách hàng, họ nói năm 2011 số tiền trên hoá đơn được phân cách bằng dấu chấm (.) chứ không phải là dấu phấy(,) ai có thông tin gì thì cho mình xin với nha.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Như anh chị cũng rõ, hình thức hoá đơn theo Nghị định số: 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ gồm 3 loại:

1.- Hoá đơn điện tử là tập hợp các thông điệp dữ liệu điện tử về bán hàng hoá/dịch vụ được khởi tạo, lập, gửi, nhận, lưu trữ và quản lý theo Luật giao dịch điện tử

2.- Hoá đơn tự in là hoá đơn do tổ chức, cá nhân kinh doanh tự in trên thiết bị tin học, máy tính tiền, hoặc máy khác khi bán hàng hoá, dịch vụ

3.- Hoá đơn đặt in là hoá đơn do tổ chức, cá nhân kinh doanh đặt in theo mẫu hoặc do cơ quan thuế đặt in theo mẫu để cấp hay bán

Hiện tổ chức kinh doanh tôi sử dựng phần mềm ngoại và khi in các hoá đơn tự in ra thì tiếng Việt không có dấu thì có được không? Cầu trời khẩn phật có văn bản nào hướng dẫn gỡ rối tình huống này, không nhẻ tiền của của tổ chức tôi đỗ vào đây như đem đỗ sông vứt biển chăng?
Hiện có văn bản nào hướng dẫn cho việc trên không? Mong được trợ giúp. Xin cám ơn chia sẻ của các bạn

Khoan hãy nói đến qui định của Nhà nước. Nếu không có dấu thì không ai gọi đó là tiếng Việt cả, nhìn vào hóa đơn viết chữ không dấu thì làm sao hiểu nội dung nói gì? Viết rõ bằng tiếng việt nhiều khi còn mỗi người hiểu một kiểu nói gì viết không dấu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA