Lợi nhuận chưa phân phối và Lợi nhuận giữ lại

• Thread starter sweetycherry91
  • Ngày gửi
S

sweetycherry91

Guest
18/9/10
6
0
0
ha noi
Trong Chuẩn mực kế toán, phần Vốn chủ sở hữu, em đọc thấy " Vốn chủ sở hữu gồm: vốn của các nhà đầu tư, thặng dư vốn cổ phần, lợi nhuận chưa phân phối, lợi nhuận giữ lại,..."
Em muốn hỏi Lợi nhuận chưa phân phối và Lợi nhuận giữ lại khác nhau thế nào ah???
Ngoài ra còn em còn chưa hiểu về "Chênh lệch tỷ giá" và "Chênh lệch đánh giá lại tài sản". Anh chị giải thích và cho ví dụ giúp em được không ah???
Cám ơn các anh chị nhiều!!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Trong Chuẩn mực kế toán, phần Vốn chủ sở hữu, em đọc thấy " Vốn chủ sở hữu gồm: vốn của các nhà đầu tư, thặng dư vốn cổ phần, lợi nhuận chưa phân phối, lợi nhuận giữ lại,..."
Em muốn hỏi Lợi nhuận chưa phân phối và Lợi nhuận giữ lại khác nhau thế nào ah???
Ngoài ra còn em còn chưa hiểu về "Chênh lệch tỷ giá" và "Chênh lệch đánh giá lại tài sản". Anh chị giải thích và cho ví dụ giúp em được không ah???
Cám ơn các anh chị nhiều!!!!

- Lợi nhuận chưa phân phối là lợi nhuận sau thuế chưa chia cho chủ sở hữu hoặc chưa trích lập các quỹ

- Lợi nhuận giữ lại là lợi nhuận sau thuế giữ lại để tích lũy bổ sung vốn

- Chênh lệch tỷ giá là chênh lệch phát sinh trong các trường hợp:

+ Trong quá trình đầu tư xây dựng

+ Khi DN ở trong nước hợp nhất báo cáo tài chính của các hoạt động ở nước ngoài sử dụng đơn vị tiền tệ kế toán khác với đơn vị tiền tệ kế toán của DN báo cáo

- Chênh lệch đánh giá lại tài sản là chênh lệch giữa giá trị ghi sổ của tài sản với giá trị đánh giá lại tài sản khi có quyết định của Nhà nước, hoặc khi đưa tài sản đi góp vốn liên doanh, cổ phần

S

sweetycherry91

Guest
18/9/10
6
0
0
ha noi
Cho em hỏi là Lợi nhuận giữ lại thì đã tính trừ đi các khoản phân phối cho chủ sở hữu hoặc trích lập quỹ chưa ah?
Anh chị cho em thêm ví dụ về Chênh lệch tỷ giá khi DN trong nước hợp nhất báo cáo tài chính của các hoạt động ở nước ngoài được không ah?

C

codua

Trung cấp
9/8/08
92
4
8
Vũng Tàu
Bạn cachep trả lời tương đối rõ rồi, Lợi nhuận giữ lại là lợi nhuận sau thuế TNDN, sau khi chia lợi nhuận cho chủ SH và đã trích các quĩ. Phần LN này có quyết định giữ lại để chuẩn bị chuyển sang thành vốn chủ sở hữu.
Khi hợp nhất BC tài chính với các công ty có đồng tiền khác thì người ta phải qui định lấy tỷ giá ở đâu vào ngày nào (VD: BC quí 1 thì lấy tỷ giá mua vào của VCB của HCM ngày 30/3) Khi lợi nhận chuyển về và bán thì tỷ giá có thể khác và có chênh lệch tổng số tiền do yếu tố tỷ giá.
Trương hợp khác: Khi bán hàng cho nước ngoài thì đồng tiền là ngoại tệ nhưng ghi nhận doanh thi bằng tiền đồng nên cần nhân tỷ giá tại thời điểm ghi nhận. đến khi họ trả tiến thì tỷ giá có thể khác (có thể lên, có thể xuống) nên khi bán ngoại tệ thì tổng số tiền có chênh lệch do yếu tố tỷ giá

A

anthonydong

Guest
Ðề: Lợi nhuận chưa phân phối và Lợi nhuận giữ lại

Cho em hỏi chút,
Lợi nhuận chưa phân phối có phải là lợi nhuận trước thuế không ạ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cho em hỏi chút,
Lợi nhuận chưa phân phối có phải là lợi nhuận trước thuế không ạ
Lợi nhuận trước thuế là một chỉ tiêu trên Báo cáo KQKD, thể hiện LNTT của kỳ kinh doanh đó.
Lợi nhuận chưa phân phối là 1 chỉ tiêu trên Bảng CĐKT, thể hiện lợi nhuận sau thuế còn lại chưa chia cổ tức và chưa phân phối cho các Quỹ (hoặc sau khi chia cổ tức, sau khi phân phối cho các Quỹ) tại thời điểm thể hiện BCTC.
Lợi nhuận trước thuế sau khi nộp thuế thì sẽ được công dồn vào Lợi nhuận chưa phân phối trên BCTC.

A

anthonydong

Guest

Em cảm ơn ạ
À có 1 nghiệp vụ kế toán em chưa làm được
Các bác giúp e định khoản với
NV4: Bán 1 lô hàng, giá bán 400 triệu đồng, thuế GTGT 10%, chưa thu tiền. Người mua thanh toán sớm trọng thời hạn được hưởng chiết khấu thanh toán 1%

A

anthonydong

Guest

Các bác ơi, kế toán khoản phải thu khó đòi như nào nhỉ

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Lợi nhuận chưa phân phối và Lợi nhuận giữ lại

Các bác ơi, kế toán khoản phải thu khó đòi như nào nhỉ

Tất cả những vấn đề liên quan đến hạch toán đều có thể xem ở Hướng dẫn hạch toán theo Quyết định 15, bạn lên google search sẽ ra file này thôi. Cứ down về và nghiên cứu dần dần. Phần nợ phải thu khó đòi nằm ở TK 139. Thông tư hướng dẫn là Thông tư 228/2010.

P/s: bài này post sai nội dung post rồi nhé!

M

mucdongabc

Guest
19/12/14
2
0
1
30
- Lợi nhuận chưa phân phối là lợi nhuận sau thuế chưa chia cho chủ sở hữu hoặc chưa trích lập các quỹ

- Lợi nhuận giữ lại là lợi nhuận sau thuế giữ lại để tích lũy bổ sung vốn

- Chênh lệch tỷ giá là chênh lệch phát sinh trong các trường hợp:

+ Trong quá trình đầu tư xây dựng

+ Khi DN ở trong nước hợp nhất báo cáo tài chính của các hoạt động ở nước ngoài sử dụng đơn vị tiền tệ kế toán khác với đơn vị tiền tệ kế toán của DN báo cáo

- Chênh lệch đánh giá lại tài sản là chênh lệch giữa giá trị ghi sổ của tài sản với giá trị đánh giá lại tài sản khi có quyết định của Nhà nước, hoặc khi đưa tài sản đi góp vốn liên doanh, cổ phần
Thưa chief em đang tính giá cp Gas theo DDM vào năm 2010 để IPO. Em dựa vào bảng công bố thông tin của công ty trước khi IPO thấy có bảng doanh thu dự kiến của các năm 2010-2015. Tỷ lệ chi trả cổ tức 10-12%. ROE là 15%. Cho em g (tốc độ tăng trưởng cổ tức được tính như thế nào công thức g=(LN giữ lại năm 20xx/LN nam 20xx)* ROE. Nhưng lợi nhuận giữ lại năm 20xx không có cho vậy để tính lợi nhuận này mình làm thế nào ạ?

Z

ztazta

Guest
28/4/09
1
0
1
44
zta
Cho mình hỏi Lợi nhuận giữ lại có bằng Tiền và các khoản tương đương tiền không ạ?

thắm chù

thắm chù

Guest
25/9/15
2
0
3
28
dps=lợi nhuận sau thuế dành trả cổ tức cho cổ đông thường/ tổng số cổ phần thương đang lưu hành
vậy lợi nhuận sau thuế dành trả cổ tức cho cổ đông thường tính như thế nào ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
dps=lợi nhuận sau thuế dành trả cổ tức cho cổ đông thường/ tổng số cổ phần thương đang lưu hành
vậy lợi nhuận sau thuế dành trả cổ tức cho cổ đông thường tính như thế nào ạ?
Cái này căn cứ vào quyết định của Đại hội đồng cổ đông, phụ thuộc vào chính sách cổ tức của công ty.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA