Làm hợp đồng thuê nhà ? Thủ tục mua hđ lần đầu ?

• Thread starter Lecuong
  • Ngày gửi
L

Lecuong

Guest
Chào các bạn, mình vừa làm xong thủ tục mua hđ GTGT, kê khai nộp thuế cho chủ nhà. Khi mới đầu mình cũng vào diễn đàn và học hỏi được rất nhiều điều từ các anh chị. Vậy bạn nào mới tham gia và đang làm những thủ tục đó mà cần giúp đỡ thì hãy nêu lên nhé; nếu có thể mình xin chia sẽ kinh nghiệm cùng; bởi vì chúng ta cùng :two: đi đến thành công mà. Thân !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lyanhtuyet

Guest
10/9/05
5
0
0
47
TP.HCM
Lecuong nói:
Chào các bạn, mình vừa làm xong thủ tục mua hđ GTGT, kê khai nộp thuế cho chủ nhà. Khi mới đầu mình cũng vào diễn đàn và học hỏi được rất nhiều điều từ các anh chị. Vậy bạn nào mới tham gia và đang làm những thủ tục đó mà cần giúp đỡ thì hãy nêu lên nhé; nếu có thể mình xin chia sẽ kinh nghiệm cùng; bởi vì chúng ta cùng :two: đi đến thành công mà. Thân !
Mình đây,cty mình thuê nhà 4tháng nay rồi mà không thấy nộp thuế hay có hoá đơn thuê nhà gì hết,bây giờ mình định lên thuế hỏi thủ tục mua hoá đơn bán hàng thế nào chứ đợi ông chủ nhà mệt quá.Cty mình sẽ mua hoá đơn và nộp thuế luôn cho ổng.
Bạn giúp mình thủ tục với,mình chỉ mới có cái hợp đồng thuê nhà có công chứng thôi

L

Lecuong

Guest
lyanhtuyet nói:
Mình đây,cty mình thuê nhà 4tháng nay rồi mà không thấy nộp thuế hay có hoá đơn thuê nhà gì hết,bây giờ mình định lên thuế hỏi thủ tục mua hoá đơn bán hàng thế nào chứ đợi ông chủ nhà mệt quá.Cty mình sẽ mua hoá đơn và nộp thuế luôn cho ổng.
Bạn giúp mình thủ tục với,mình chỉ mới có cái hợp đồng thuê nhà có công chứng thôi
Cty bạn đã xác định nộp thuế cho chủ nhà thì bạn hãy lên ngay Cq thuế để nộp đi (sẽ bị phạt đó vì đã kê khai muộn), Cq thuế sẽ dựa trên HĐTN số tiền thuê để tính thuế mà bạn phải nộp. Cho mình hỏi HĐTN có thể hiện bên bạn nộp thay các khoản thuế ko ? Nếu có thì Cq thuế sẽ xuất hoá đơn để bạn tính vào như một khoản chi phí của Cty. Hãy photo HĐ và đi làm ngay nhé. Nếu có vấn đề gì bạn cứ đưa lên diễn đàn để mọi người cùng trao đổi. Thân !

L

lyanhtuyet

Guest
10/9/05
5
0
0
47
TP.HCM
To:Cường
Mình gửi tin nhắn không hiểu sao lỗi hoài nên mình gửi lên Diễn đàn luôn nhé.
Mình ở Quận Bình Thạnh,sáng nay mình ra bưu điện gửi cho bạn chút nắng ấm buổi sáng rồi đấy,mình gửi nhanh nên chắc chiều bạn nhận được thôi.
Chiều qua mình lên cục thuế hỏi rồi,họ bảo ai trả tiền thuế không quan trọng,nếu cty mình trả thì số tiền thuế sẽ tính lại = (tiền thuê+thuế) x mức thuế suất.Mình thấy cái quan trọng là mình không thể chủ động mua hoá đơn được mà phải là ông chủ nhà,trong khi cái ông này kiếm còn khó hơn kiếm tiền nữa mới khổ chứ,rồi ổng còn phải xin cấp mã số thuế,đơn xin cấp hoá đơn bán lẻ hoặc uỷ quyền cho cty mình thì mình mới đi mua hoá đơn được.Thiệt là rõ chán,đang bị xì cái trét về lương bổng mà cứ phải đi tới đi lui cái vụ này sao thấy oải quá.

H

huonglydo1018

Guest
1/1/00
1
0
0
41
Ha Tay
Hợp đồng thuê nhà 1 năm của Công ty mình đã hết hạn từ tháng 8/05 nhưng chưa làm thủ tục mua Hoá đơn và chưa kê khai nộp thuế. Trong Hợp đồng lại không nêu rõ bên nào chịu thuế. Các bác tư vấn giúp em với....
À còn mức thuế suất thuế nhà là bao nhiêu? ( VD tiền thuê nhà là 6 triệu /tháng. trường hợp cty chịu thuế hoàn toàn thì phải nộp bao nhiêu?)
Cảm ơn nhiều.

L

Lecuong

Guest
To :lyanhtuyet
HĐ đã ký cách 4 tháng rồi, như vậy bạn sẽ bị phạt thuế đó (do sau khi phát sinh ko đăng ký ngay). Khoản phạt này sẽ tuỳ vào sự linh động của bạn (để ko bị phạt). Việc nộp thuế đúng là bên nào nộp cũng được và bên bạn đăng ký đi nộp cũng ko sao (vì đây là thoả thuận giữa hai bên), Cq thuế chỉ thực hiện thu thuế của chủ nhà (do phát sinh k/d cho thuê). Mức thuế mà bạn nộp là :
số tiền thuê x 22.56% = tiền thuế/tháng phải nộp
Bạn nên liên lạc với cq thuế để giải quyết nhanh nhé.

L

Lecuong

Guest
Các bước mua hđ (mong được chia sẻ cùng các bạn lần đầu ....)
B1:
- Nộp cho Cq thuế: ĐKKD, ĐK thuế, HĐ thuê nhà (nếu đi thuê), giấy giới thiệu + CMND
-Bạn sẽ được nhận 1 tờ giấy hẹn ngày đến mua hđ
B2:
- CB thuế sẽ xuống xác nhận địa bàn k/d của đơn vị:có chủ nhà, tổ trưởng tổ dân phố ký xác nhận.
- Bạn sẽ mang tờ xác nhận đó ra Phường để xin dấu (mang nộp kèm theo ĐKKD, ĐK thuế, HĐ thuê nhà, thông báo của đơn vị về việc thành lập DN)
- Sau đó mang tờ xác nhận nộp lại cho CB quản lý
<Bạn nên thận trọng trong bước này vì rất nhiều thủ tục????)
B4:
- Chúc mừng bạn đã đi qua 99 nạn khổ ải, bây giờ bạn cầm giấy hẹn lên mua hđ, và đi nộp các khoản thuế.

D

dakhuc

Guest
25/7/05
14
0
0
47
HCMC
Lecuong nói:
To :lyanhtuyet
Mức thuế mà bạn nộp là :
số tiền thuê x 22.56% = tiền thuế/tháng phải nộp
.
Bạn coi lại chứ Thuế gì mà cao thế ư bạn? Những 22.56% thì có mà toi ah? Thuế này thuộc sắc thuế nào vậy? Mình chưa gặp trường hợp này nên ko biết...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đó là thuế thuê nhà mà DN phải nộp hộ cho chủ nhà đấy bạn ạ. Nó sẽ bao gồm hai khoản thuế và được quy định như sau:

Doanh thu tính thuế là: Tiền thuê nhà chưa tính tới các khoản thuế.

Thuế GTGT = 80% của Doanh thu tính thuế x 10% (thuế suất thuế GTGT) = 8% của Doanh thu tính thuế.

Thuế TNDN = 52% của Doanh thu tính thuế x 28% (thuế suất thuế TNDN) = 14,56% của Doanh thu tính thuế.

Tổng cộng: 22,56% của Doanh thu tính thuế.

dakhuc nói:
Bạn coi lại chứ Thuế gì mà cao thế ư bạn? Những 22.56% thì có mà toi ah? Thuế này thuộc sắc thuế nào vậy? Mình chưa gặp trường hợp này nên ko biết...

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
ui thuế cao như vậy chủ nhà không muốn nộp mà công ty thuê cũng không muốn đâu!nếu em có thuê thì em chỉ làm hợp đồng mượn nhà trong hợp đồng mình nhận thanh toán các chi phí Điện,nước,điện thoại....để làm chi phí hợp lý thui bác ạ :cheesebur ko bíêt như thế có được không các bác? :wall:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thu Quynh nói:
ui thuế cao như vậy chủ nhà không muốn nộp mà công ty thuê cũng không muốn đâu!nếu em có thuê thì em chỉ làm hợp đồng mượn nhà trong hợp đồng mình nhận thanh toán các chi phí Điện,nước,điện thoại....để làm chi phí hợp lý thui bác ạ :cheesebur ko bíêt như thế có được không các bác? :wall:
Nếu mượn được thì quá tốt luôn, nhưng chỉ có điều tiền thuê nhà thực tế không được tính vào chi phí hợp lý của Cty. Với lị, người ta cũng xem Cty quan hệ với chủ nhà thế nào mà tốt đến mức cho mượn cả nhà để KD mà không thu đồng bạc nào cả. Chẳng dễ thuyết phục người ta tin đâu bạn à.

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
To:Vinavina
Thừa nhận là bên thuế không dễ gì tin mình mượn nhà nhưng có cần phải xem xét mối quan hệ đó không?vì trên giấy tờ mình có chữ ký của hai bên mà có sai luật đâu hả bác?em đang định làm như vậy ko biết có được ko?nhờ bác chỉ giáo :

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Đây là trường hợp thuê nhà để mở xưởng cty ,còn trường hợp của em thì thuê nhà cho chuyên gia ở ,vậy các bước mua HĐ cũng giống như để KD vậy hả anh chị?
Cty em mới thuê được 1 tháng ,nhưng chỉ làm HĐ và ký với nhau thôi ,cuối tháng bên cho thuê mới mua HĐơn và đưa cho cty em ,ko biết vậy có sai ko nữa?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thu Quynh nói:
To:Vinavina
Thừa nhận là bên thuế không dễ gì tin mình mượn nhà nhưng có cần phải xem xét mối quan hệ đó không?vì trên giấy tờ mình có chữ ký của hai bên mà có sai luật đâu hả bác?em đang định làm như vậy ko biết có được ko?nhờ bác chỉ giáo :
Em thử đặt mình vào cương vị là cán bộ thuế chuyên quản thì nên làm như thế nào? Còn anh thì anh chịu rồi, không thể nói được hay không được trong trường hợp của em đâu.

H

hungminh

Guest
25/11/05
7
0
0
HCM
Lecuong nói:
Các bước mua hđ (mong được chia sẻ cùng các bạn lần đầu ....)
B1:
- Nộp cho Cq thuế: ĐKKD, ĐK thuế, HĐ thuê nhà (nếu đi thuê), giấy giới thiệu + CMND
-Bạn sẽ được nhận 1 tờ giấy hẹn ngày đến mua hđ
B2:
- CB thuế sẽ xuống xác nhận địa bàn k/d của đơn vị:có chủ nhà, tổ trưởng tổ dân phố ký xác nhận.
- Bạn sẽ mang tờ xác nhận đó ra Phường để xin dấu (mang nộp kèm theo ĐKKD, ĐK thuế, HĐ thuê nhà, thông báo của đơn vị về việc thành lập DN)
- Sau đó mang tờ xác nhận nộp lại cho CB quản lý
<Bạn nên thận trọng trong bước này vì rất nhiều thủ tục????)
B4:
- Chúc mừng bạn đã đi qua 99 nạn khổ ải, bây giờ bạn cầm giấy hẹn lên mua hđ, và đi nộp các khoản thuế.

bạnoi cho minh hoi them tí nhé.Mình có dến thuế hỏi thủ tục mua hóa đơn.
Họ nói mình phải có :
HĐ thuê nhà,
Hộ khẩu và chứngminh ND của chủ nhà.
ngoài ra phải có giấy ủy quyền của chủ nhà ra địa phương xác nhận.
Vậy là sao không giống của bạn vậy,Mình bối rối quá giúp mình với vì tuần sau mình đi mua hóa đơn rồi
cám ơn nhiều nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trước hết, bạn hãy chuẩn bị đầy đủ mọi giấy tờ như bạn hungminh và cơ quan quản lý thuế của công ty bạn đã hướng dẫn. Đề phòng trường hợp, thiếu giấy tờ nào thi ta chìa ra.

Hướng dẫn thủ tục mua hóa đơn đã có quy định trong Thông tư 120/2002/TT-BTC (có trên Thư viện của WKT) nhưng khi thi hành, từng cơ quan thuế có thể thay đổi chút ít cho phù hợp với thực tế.

hungminh nói:
bạnoi cho minh hoi them tí nhé.Mình có dến thuế hỏi thủ tục mua hóa đơn.
Họ nói mình phải có :
HĐ thuê nhà,
Hộ khẩu và chứngminh ND của chủ nhà.
ngoài ra phải có giấy ủy quyền của chủ nhà ra địa phương xác nhận.
Vậy là sao không giống của bạn vậy,Mình bối rối quá giúp mình với vì tuần sau mình đi mua hóa đơn rồi
cám ơn nhiều nhé.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Bên công ty minh cũng đang gặp phải rắc rối đó, mình có hỏi 1 vài người thì họ bảo nộp tiền thuế đất là : Tổng số tiền nộp cho chủ nhà (ví dụ 6 tháng)*20.8% , và còn phải nộp thêm thuế đất 1 năm là 1tr ko biết có đúng ko , mình đang thắc mắc bạn nào biết giải đáp minh mới. àh còn vấn đề này nữa GĐ cty mình là người ngoại tỉnh nên CQ thuế yêu cầu có đăng ký tạm trú , mà ra phường làm khó quá các bạn có cách nào không ?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
antraport nói:
Bên công ty minh cũng đang gặp phải rắc rối đó, mình có hỏi 1 vài người thì họ bảo nộp tiền thuế đất là : Tổng số tiền nộp cho chủ nhà (ví dụ 6 tháng)*20.8% , và còn phải nộp thêm thuế đất 1 năm là 1tr ko biết có đúng ko , mình đang thắc mắc bạn nào biết giải đáp minh mới. àh còn vấn đề này nữa GĐ cty mình là người ngoại tỉnh nên CQ thuế yêu cầu có đăng ký tạm trú , mà ra phường làm khó quá các bạn có cách nào không ?
Thứ nhất, sếp bạn phải làm thủ tục tạm trú, tạm vắng
Thứ hai, làm hợp đồng thuê nhà có công chứng của phường nha
Tiền thuê nhà là do bên bạn và bên cho thuê thoả thuận, một là chủ nhà sẽ đóng thuế, hoặc có thể bên bạn sẽ đóng thuế cho chủ nhà, theo mình được biết thì tiền thuế thuê nhà sẽ là 22%. Nếu bên bạn muốn đưa tiền thuê nhà vào chi phí thì cần phải có hoá đơn của bên cho thuê.
Nộp hợp đồng thuê nhà lên cơ quan thuế nơi quản lý công ty bạn ấy

L

lehuyen

Guest
19/12/05
2
0
0
45
hanoi
Trường hợp:hợp đồng mượn nhà. Nếu đứng tên trong hợp đồng điện, điện thoại, nước là Công ty bạn thì được tính làm chi phí nếu là đứng tên chủ nhà thì không được làm chi phí mà hạch toán sau thuế.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Vấn đề trở nên đơn giản

Thu Quynh nói:

Các chi phí điện nước điện thoại thì bạn sẽ phải bảo vệ với thuế đó, khổ lắm. Bạn trình cái bản hợp đồng đi mượn ấy chẳng ai tin đâu, bởi lý do họ sẽ đưa ra là chẳng có ai đi cho mượn nhà cà, các chi phí điện, nước thì còn có thể chấp nhận nhưng nếu chủ nhà cùng ở thì thuế sẽ bắt chẹt, còn nếu không họ cũng bỏ qua, nhưng chi phí điện thoại thì mắc hẳn một số mới mà dùng, đỡ phải lăn tăn.
Chúc Vui vẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA