Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
V

vutruong151

Sơ cấp
22/1/09
12
0
1
37
go vap
Các anh chị ơi cho em hỏi. Trong Tháng 4 bên em đã nhận được hóa đơn tiền điện nhưng khổ nỗi hóa đơn của họ vẫn là mẫu cũ các kí hiệu, mẫu số, số HĐ vẫn chưa hay đổi theo TT 153. theo em được biết thì các mẫu hóa đơn đặc thù vẫn phải thay đổi kí hiệu, mẫu số, số HĐ em đang băn khoăn hóa đơn này có được hạch toán hay ko ( gọi điện cho họ thì không gọi được chán).mong các anh chị giúp đỡ> e cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhtrinh91

Sơ cấp
3/3/11
6
0
0
36
tp.hcm
cty e mới đầu in hóa đơn nhưng sau ko in nữa mà mua HĐ bên chi cục thuế,nhưng 15/4/2011 nhà in lại đem HĐ in qua ,em muốn hỏi là những cuốn HĐ in đó e để năm sau đăng ký rùi mới sài ,còn bây giờ e sử dụng HĐ mua bên chi cục thuế có được không,trả tiền cho nhà in có HĐ đỏ vậy nhập vô GTGT tháng được không,tại trong tháng 4 vừa mua hĐ bên chi cục thuế ,vừa có hĐ bên nhà in

ai muốn in HĐ thì ll số này nè ở đây in cũng ok lắm 0903786691 ở bThanh đó.

Sửa lần cuối:
H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Hỏi về hóa đơn thanh lý ô tô

Các anh chị cho em hỏi, năm 2010 GĐ em mua 1 con xe inova 200tr, đã kê khai vào thuế, năm nay GĐ bán đi và có 1 cá nhân mua thì họ yêu cầu viết Hóa đơn Đỏ...
các anh chị cho em hỏi một chút là em viết như bình thường và k có MST đúng k ạ??và họ yêu cầu viết hóa đơn để làm gì ạ???giải thích giúp em??em k hiểu họ yêu cầu làm gì vì họ là cá nhân mà.....và cty em có được viết k ạ??và nội dung viết dưới hóa đơn là gì ạ??vì cty em k kinh doanh nghành hàng otô ạ??

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị cho em hỏi, năm 2010 GĐ em mua 1 con xe inova 200tr, đã kê khai vào thuế, năm nay GĐ bán đi và có 1 cá nhân mua thì họ yêu cầu viết Hóa đơn Đỏ...
các anh chị cho em hỏi một chút là em viết như bình thường và k có MST đúng k ạ??và họ yêu cầu viết hóa đơn để làm gì ạ???giải thích giúp em??em k hiểu họ yêu cầu làm gì vì họ là cá nhân mà.....và cty em có được viết k ạ??và nội dung viết dưới hóa đơn là gì ạ??vì cty em k kinh doanh nghành hàng otô ạ??
Bạn xuất hoá đơn bình thường, KH cá nhân không có MST không sao hết.
Họ (cá nhân) cần phải có hoá đơn mua xe để làm thủ tục nộp trước bạ, sang tên,...

N

nguyntnthnh

Guest
18/4/11
1
0
0
45
Bình Tân-TP.HCM
Dn siêu nhỏ-mua hoa đơn-có cần làm thông báo phát hành hóa đơn

Chào các bạn.

Mình tên là Thành.là kế toán.

Doanh nghiệp của mình là doanh nghiệp siêu nhỏ(có 04 thành viên),mình đã mua 1 quyển hoá đơn GTGT-3LL theo TT153,và cũng đã huỷ hoá dơn củ Khi đã xài đến 31/3/2011 thì huỷ, của Chi Cục Thuế Bình Tân.

Mình xin hỏi là Doanh Nghiệp mình có cần làm Bảng Thông báo phát hành hoá đơn(mẫu 3.5-tt153) ko ?

Trích thêm : Theo mình nghĩ thì khỏi cần phát hành Thông báo hoá đơn,vì là mua mà
chứ ko phải đặt in hay tự in,không biết có dúng ko các bạn ?

Trích lời cuối : Mình có lên Chi Cục Thuế Bình Tân (P.Bán hóa đơn) thì họ nói khỏi.

Nguyễn Tấn Thành.Kế toán.email://nguyntnthnh@yahoo.com.vn
DNTN QUỐC THỐNG.

Sửa lần cuối:
H

huonghoaitan

Guest
21/12/09
15
0
0
tp.hcm
Hi bạn Thành,

Mình vừa mới nộp hồ sơ huỷ hoá đơn cũ còn tồn sau 31/3/2011.Bạn làm mẫu"Thông Báo KQ huỷ HĐ" trong thông tư 153, in làm 3 bảng gửi CQ thuế.Hoá đơn tự huỷ tại công ty.Khi mua hoá đơn mới không cần phát hành gì thêm.
Good to u nhé!

L

lemien

Sơ cấp
14/12/10
6
0
0
33
nghe an
Có đấy bạn à!Nếu muốn sử dụng hóa đơn mới đều phải làm, bạn đọc kỹ TT 153 xem!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các bạn.

Doanh nghiệp của mình là doanh nghiệp siêu nhỏ(có 04 thành viên),mình đã mua 1 quyển hoá đơn GTGT-3LL theo TT153,và cũng đã huỷ hoá dơn củ Khi đã xài đến 31/3/2011 thì huỷ, của Chi Cục Thuế Bình Tân.

Mình xin hỏi là Doanh Nghiệp mình có cần làm Bảng Thông báo phát hành hoá đơn(mẫu 3.5-tt153) ko ?

DNTN QUỐC THỐNG.
Cty bạn được mua hđ của CCT thì không cần làm thông báo phát hành hđ đâu,cái thông báo phát hành hđ chỉ áp dụng cho DN thuộc diện phải tự in hđ thôi.

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Bạn xuất hoá đơn bình thường, KH cá nhân không có MST không sao hết.
Họ (cá nhân) cần phải có hoá đơn mua xe để làm thủ tục nộp trước bạ, sang tên,...

Em cảm ơn anh nhưng anh ạ, em viết dưới phần nội dung là: thanh ly otô inova......sau đó viết những gì nữa ạ??như biển số xe, đăng kiểm....................anh chỉ dẫn giúp em ạ..em đang cần gấp

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Em cảm ơn anh nhưng anh ạ, em viết dưới phần nội dung là: thanh ly otô inova......sau đó viết những gì nữa ạ??như biển số xe, đăng kiểm....................anh chỉ dẫn giúp em ạ..em đang cần gấp

Bạn phải viết ở dưới là thanh lý xe ô tô, biển kiểm soát số...

Đồng thời bên bạn phải lập hồ sơ thanh lý: gồm quyết định, biên bản họp, biên bản định giá hợp đồng thanh lý và xuất hóa đơn

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Bạn phải viết ở dưới là thanh lý xe ô tô, biển kiểm soát số...

Đồng thời bên bạn phải lập hồ sơ thanh lý: gồm quyết định, biên bản họp, biên bản định giá hợp đồng thanh lý và xuất hóa đơn

Nhiều thế ạ chị??thế thì em lấy mẫu ở đâu ạ???em nghĩ chỉ đơn giản là mình viết 1 hóa đơn thanh lý thôi ạ.....nếu bên mua yêu cầu nữa thì mình mới làm thôi ạ....cty em k kinh doanh ô tô nên em chẳng biết như thế nào ạ???anh chi nào biết chỉ giúp ạ??cảm ơn nhiều nhiều

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Nhiều thế ạ chị??thế thì em lấy mẫu ở đâu ạ???em nghĩ chỉ đơn giản là mình viết 1 hóa đơn thanh lý thôi ạ.....nếu bên mua yêu cầu nữa thì mình mới làm thôi ạ....cty em k kinh doanh ô tô nên em chẳng biết như thế nào ạ???anh chi nào biết chỉ giúp ạ??cảm ơn nhiều nhiều

bạn cho địa chỉ email, mình gửi mẫu cho. Đợt trước cty mình cũng thanh lý ô tô & ko kd ô tô

M

meoluoi0912

Guest
20/4/11
1
0
0
Hà Nam
in hóa đơn

pà con ơi tớ mún hỏi, công ty tớ in hóa đơn cho năm nay 2011 nhưng nếu không dùng hết thì sang năm 2012 có dùng tiếp được không nhỉ. ai biết trả lời giúp tớ với nha, vì tớ đang chuẩn bị in 1 số lượng lớn hóa đơn. cảm ơn mọi người.

N

nttquynh

Guest
1/4/11
3
0
0
Hà Nội
Từ ngày 1/4/2011, hóa đơn có ký hiệu AA/2010T có được sử dụng???

Theo em được biết thì từ ngày 1/4 là hủy hết các hóa đơn cũ, chuyển sang loại hóa đơn mới theo thông tư 153. Nhưng hôm qua sếp em đi tiếp khách về đưa cho em 1 hóa đơn có mẫu số là 01 GTKT - 3LL - 01, ký hiệu AA/2010T. Em nói là hóa đơn này ko hợp lệ, dưng sếp bảo được vì người ta cũng phải báo thuế, chả nhẽ người ta lại dùng sai. Em đang lăn tăn quá, các anh chị cho em hỏi hóa đơn này có hợp lệ ko ạ (hóa đơn xuất tháng 4). Em cám ơn.

C

cathu

Trung cấp
16/2/11
63
0
0
Hà Nội
Đây là hoá đơn doanh nghiệp tự in trước đây rồi. Nếu hoá đơn này có đầy đủ các chỉ tiêu theo NĐ 51 và doanh nghiệp này đã đăng ký với CQ thuế rồi thì vẫn hợp lệ em ạ.

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Bạn Cathu nói đúng đó. Đến 31.03.2011 phải hủy các hóa đơn còn tồn lại nếu mua tại cơ quan theo mẫu cũ ( mẫu phát hành 2010). Còn DN này họ tự in từ 2010 thì k phải hủy.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
pà con ơi tớ mún hỏi, công ty tớ in hóa đơn cho năm nay 2011 nhưng nếu không dùng hết thì sang năm 2012 có dùng tiếp được không nhỉ. ai biết trả lời giúp tớ với nha, vì tớ đang chuẩn bị in 1 số lượng lớn hóa đơn. cảm ơn mọi người.

Được bạn à. in số lượng lớn sẽ tiết kiệm chi phí cho bạn hơn

Ngày 25/03/2011 công ty mình có gửi thông báo phát hành hóa đơn cho chi cục thuế rùi, nhưng chưa gửi thông báo hủy hóa đơn. Do sang tháng 4 sếp mình đi công tác 15 ngày nên bên mình gửi thông báo hủy hóa đơn cho chi cục thuế muộn (18/04/2011). Các bậc tiền bối cho mình hỏi là như vậy bên mình có bị xử phạt vi phạm hành chính không.

Trước ghi gửi thông baó huỷ hđ bạn phaỉ gưỉ lên thuế mâũ 3.12 kèm BC26 - mâũ 3.9 trong TT153. Sau đó về doanh nghiệp thực hiện huỷ hđ. Rôì mơí lên thuế nộp thông baó huỷ hđ.

cty e mới đầu in hóa đơn nhưng sau ko in nữa mà mua HĐ bên chi cục thuế,nhưng 15/4/2011 nhà in lại đem HĐ in qua ,em muốn hỏi là những cuốn HĐ in đó e để năm sau đăng ký rùi mới sài ,còn bây giờ e sử dụng HĐ mua bên chi cục thuế có được không,trả tiền cho nhà in có HĐ đỏ vậy nhập vô GTGT tháng được không,tại trong tháng 4 vừa mua hĐ bên chi cục thuế ,vừa có hĐ bên nhà in

ai muốn in HĐ thì ll số này nè ở đây in cũng ok lắm 0903786691 ở bThanh đó.

theo mình thì bây giờ bạn thông baó phát hành số hđ đặt in đi. vì Ký hiệu trên hđ (vd: 01AA/11P) số 11 đó là số năm thông baó phát hành hđ. Bạn thông báo phát hành rôì cứ để đó sau khi dùng hết hđ mua ở cục thuế rôì bắt đầu sử dụng hđ bạn đặt in. Theo mình là vậy mong moị ngươì chỉ thêm

Chào các bạn.

Trích thêm : Theo mình nghĩ thì khỏi cần phát hành Thông báo hoá đơn,vì là mua mà
chứ ko phải đặt in hay tự in,không biết có dúng ko các bạn ?

DNTN QUỐC THỐNG.

chính xác. Hđ đó của cục thuế đặt in thì cục thuế đã thông baó phát hành và dán hđ mâũ ở cục thuế rôì. Bạn không thông baó gì nữa cả

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
...
theo mình thì bây giờ bạn thông baó phát hành số hđ đặt in đi. vì Ký hiệu trên hđ (vd: 01AA/11P) số 11 đó là số năm thông baó phát hành hđ. Bạn thông báo phát hành rôì cứ để đó sau khi dùng hết hđ mua ở cục thuế rôì bắt đầu sử dụng hđ bạn đặt in. Theo mình là vậy mong moị ngươì chỉ thêm

Quan trọng là trong thông báo phát hành, ở cột "Ngày bắt đầu sử dụng" phải ghi như thế nào để khỏi vi phạm vào Khoản 4 điều 9_TT153.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Quan trọng là trong thông báo phát hành, ở cột "Ngày bắt đầu sử dụng" phải ghi như thế nào để khỏi vi phạm vào Khoản 4 điều 9_TT153.

Vậy vấn đề cuả bạn trinhtrinh91 phaỉ xử lý thế naò ạ?

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Các bạn cho mình hỏi chút: cty mình đã hủy số hóa đơn đỏ mua của Chi Cục thuế (theo thông tư 153) rồi. Nhưng tới thời điểm này cty mình vẫn chưa làm thông báo phát hành hóa đơn do chưa nhận được hóa đơn đặt in bên nhà in. Vậy bên mình có phải làm báo cáo hóa đơn theo quý cho quý I này ko. Nếu làm thì làm như thế nào (bên mình chưa có hóa đơn).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA