Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
N

ntkq

Guest
6/12/10
2
0
0
binh dinh
do mình đọc thông tư 153-btc chỉ thấy bắt buộc DN, công ty tự in HĐ để sử dụng thôi, chứ không có thông tin đăng ký sử dụng lại hđ của mình tự in, mà mấy bữa nay công ty mình xuất hóa đơn cho khách hàng, KH ko chịu lúc nào cũng đòi giấy thông báo phát hành hóa đơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blackrose1189

Guest
10/4/11
1
0
0
42
hà nội
phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không?

chào mọi người!
Các anh chị ơi cho em hỏi chút ạ. Em làm trong phòng vé máy bay , ở mẫu phiếu thu tiền cước vận chuyển có ghi "theo công văn số.... ban hành năm 1999". Em sợ rằng công văn đó lâu qua rồi nên hết hiệu lực và đã bị thay thế bỏi công văn khác rồi nhưng em tìm hoài mà k có thấy công văn nào hết.
có anh chị nào biết chỉ giúp em với ạ.
em cảm un mọi người! :015:

L

lazymeo

Sơ cấp
14/1/11
23
0
1
quang ninh
Hoá đơn bán hàng qua điện thoại

Cả nhà mình ơi mình có 1 câu hỏi muốn cả nhà giúp đỡ mình. Những trường hợp nào thì được viết hoá đơn đóng dấu bán hàng qua điện thoại. VD như hàng hoá có giá trị nhỏ ko có hợp đồng thì có được đóng dấu trên hoá đơn bán hàng qua điện thoại ko, những hàng hoá có giá trị lớn và có hợp đồng thì có được đóng dấu trên hoá đơn bán hàng qua điện thoại ko. Ở thông tư nào thì hướng dẫn cụ thể những điều mình thắc mắc trên( mình đã đọc thông tư 153 về hoá đơn rùi nhưng ko ghi rõ)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà mình ơi mình có 1 câu hỏi muốn cả nhà giúp đỡ mình. Những trường hợp nào thì được viết hoá đơn đóng dấu bán hàng qua điện thoại. VD như hàng hoá có giá trị nhỏ ko có hợp đồng thì có được đóng dấu trên hoá đơn bán hàng qua điện thoại ko, những hàng hoá có giá trị lớn và có hợp đồng thì có được đóng dấu trên hoá đơn bán hàng qua điện thoại ko. Ở thông tư nào thì hướng dẫn cụ thể những điều mình thắc mắc trên( mình đã đọc thông tư 153 về hoá đơn rùi nhưng ko ghi rõ)

Việc ghi (hoặc đóng dấu) "Bán hàng qua ..." không phân biệt giá trị lớn nhỏ của món hàng, có hay không hợp đồng, ... chỉ phân biệt "mua hàng trực tiếp (tại DN) hay không trực tiếp" mà thôi.

N

nga070886

Guest
17/11/10
2
0
0
37
Tân Mai HN
Dung hóa đơn của công ty mẹ em phải làm thủ tục như thế nào ạ?

Em mới làm nên không biết có anh chị nào có kinh nghiệm về việc chi nhánh em ở HN sử dụng hóa đơn của công ty mẹ ở HP phát hành thì cần phải có những giấy tờ gì với cơ quan quản lý thuế ạ? Giúp em với ạ!!!!!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em mới làm nên không biết có anh chị nào có kinh nghiệm về việc chi nhánh em ở HN sử dụng hóa đơn của công ty mẹ ở HP phát hành thì cần phải có những giấy tờ gì với cơ quan quản lý thuế ạ? Giúp em với ạ!!!!!!

Làm thông báo phát hành hoá đơn gởi CQ thuế nơi chi nhánh trú đóng (HN).

nguyenha123

nguyenha123

giolangthang.....
26/4/09
92
0
6
Hải Hậu - Nam Định
chào mọi người!
Các anh chị ơi cho em hỏi chút ạ. Em làm trong phòng vé máy bay , ở mẫu phiếu thu tiền cước vận chuyển có ghi "theo công văn số.... ban hành năm 1999". Em sợ rằng công văn đó lâu qua rồi nên hết hiệu lực và đã bị thay thế bỏi công văn khác rồi nhưng em tìm hoài mà k có thấy công văn nào hết.
có anh chị nào biết chỉ giúp em với ạ.
em cảm un mọi người! :015:
Hiện tại phiếu thu ban hành kém theo công văn năm 1999 đó vẫn được sử dụng như bình thường, chưa có công băn nào mới hơn cái đó đâu bạn. Mẫu phiếu thu đó vẫn được các hãng hàng không giao cho các đại lý, phòng vé và người mua.

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Nhà thầu nước ngoài có phải tự đặt in hóa đơn không?

Các cao thủ thủ cao giúp mình với.
Đã đi hỏi khá nhiều nhưng chưa có kết quả, giờ public lên đây hi vọng có cao thủ hiểu biết trả lời giúp mình với.
Bên mình là nhà thầu nước ngoài có rất nhiều dự án (từ to đến bé) - tầm khoảng 50 cái, mỗi cái có một MST riêng và đương nhiên là số lao động sử dụng thường cũng hơn 10 người cho một dự án. Và thông thường, mỗi một dự án chỉ dùng đến vài tờ hóa đơn, có dự án chỉ có 1 tờ hóa đơn.
Điều 11, thông tư 153 ghi thế này:
Điều 11: Bán hóa đơn do cục thuê đặt in
1. Cơ quan thuê bán hóa đơn cho tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh , hộ cá nhân kinh doanh, doanh nghiệp siêu nhỏ, DN ở tại địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn không thuộc đối tượng tạp hóa đơn tự in theo hướng dẫn tại điều 6 thuộc thông tư này.
Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh theo hướng dẫn tại khoản này là tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo luật DN luật các tổ chức tín dụng, luật kinh doanh bảo hiểm
Rõ ràng, theo tinh thần TT153 thì bên mình thuộc đối tượng được đi mua hóa đơn vì bên mình là nhà thầu nước ngoài và không hoạt động theo luật DN, luật tổ chức tín dụng và luật KD bảo hiểm, nhưng lên phòng 1 cửa và phòng bán hóa đơn cứ nằng nặc đòi DN dưới 10 người mới đc mua hóa đơn. Xin các cao thủ chỉ giáo có cách nào để được mua hóa đơn hay không? Và cái cách của mình hiểu là sai hay đúng theo tinh thần thông tư

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các cao thủ thủ cao giúp mình với.
Đã đi hỏi khá nhiều nhưng chưa có kết quả, giờ public lên đây hi vọng có cao thủ hiểu biết trả lời giúp mình với.
Bên mình là nhà thầu nước ngoài có rất nhiều dự án (từ to đến bé) - tầm khoảng 50 cái, mỗi cái có một MST riêng và đương nhiên là số lao động sử dụng thường cũng hơn 10 người cho một dự án. Và thông thường, mỗi một dự án chỉ dùng đến vài tờ hóa đơn, có dự án chỉ có 1 tờ hóa đơn.
Điều 11, thông tư 153 ghi thế này:
Điều 11: Bán hóa đơn do cục thuê đặt in
1. Cơ quan thuê bán hóa đơn cho tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh , hộ cá nhân kinh doanh, doanh nghiệp siêu nhỏ, DN ở tại địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn không thuộc đối tượng tạp hóa đơn tự in theo hướng dẫn tại điều 6 thuộc thông tư này.
Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh theo hướng dẫn tại khoản này là tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo luật DN luật các tổ chức tín dụng, luật kinh doanh bảo hiểm
Rõ ràng, theo tinh thần TT153 thì bên mình thuộc đối tượng được đi mua hóa đơn vì bên mình là nhà thầu nước ngoài và không hoạt động theo luật DN, luật tổ chức tín dụng và luật KD bảo hiểm, nhưng lên phòng 1 cửa và phòng bán hóa đơn cứ nằng nặc đòi DN dưới 10 người mới đc mua hóa đơn. Xin các cao thủ chỉ giáo có cách nào để được mua hóa đơn hay không? Và cái cách của mình hiểu là sai hay đúng theo tinh thần thông tư

Theo tôi hiểu bên bạn là Doanh Nghiệp ngoài Viêt Nam ( là nhầ thầu nước ngoài) nên hoá đơn bên bạn xuất phải là hoá đơn của công ty ởưôơc ngoài. Chứ doanh thu của nhà thầu nước nước ngoài đâu có dính líu gì đến doanh thu của Viêt Nam đâu mà dùng hoá đơn của Việt Nam.
Nếu tôi nhớ không lầm thì TT153 có đối tưọng áp dụng của nó mà. Nhà thầu nước ngoài không thuộc đối tưọng áp dụng thong tư này

D

daonhim

Sơ cấp
5/4/11
8
0
0
34
hà nội
mọi người ơi cho e hỏi tí với,bây giờ bên e đã nhận mẫu hóa đơn đặt in rồi.bây giờ e muốn làm thông báo phát hành với bên thuế thì thủ tục gồm những gì ah? giúp e với

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội
mua hoá đơn lần đầu năm 2011 theo thông tư 153

Các anh chị ơi, tại sao em đi làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu mặc dù có mẫu 3.3 rồi nhưng họ yêu cầu phải có thêm "công văn kê khai số lượng lao động"
Lần trước lên thì không cần, bữa này lên thì bảo thể, em thấy hơi vô lý.
nhưng giờ đinh viết cái công văn đó nhưng chưa biết viết thế nào,
Mong anh, chị nào có mẫu hay góp ý cho với.
xin cảm ơn nhiều !

Nếu số lượng lao động của đơn vị đăng ký với cục thuế không trùng với số ghi trên đơn đề nghị mua hoá đơn. Nếu tăng hoặc giảm phải làm theo mẫu MS 08-MST nộp vào bộ phận một cửa thì mới mua được hoá đơn

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Mới có mẫu thì phát hành sao được.
Khi nào bên nhà in trả bác HD thì lúc đấy mới thông báo phát hành được.
hồ sơ gồm có( hợp đồng đặt in,biên bản huỷ bản kẽm,biên bản kiểm tra chất lượng,biên bản thanh lý hợp đồng,hoá đơn mẫu liền 2 đóng chữ mẫu vào và điền 0000000) tất cả làm thành 3 bản photo công chứng. Bản gốc để lưu ở Cty đừng mạng bản gốc đi nộp nhá.

Sửa lần cuối:
H

Hoaquy

Sơ cấp
8/8/08
3
0
0
TP.HCM
Chào cả nhà.
Công ty mình gặp trường hợp này, mọi người cho mình lời khuyên với.
Công ty mình mua hóa đơn GTGT để sử dụng trong quý 1/2011. Tuy nhiên, tháng 2/2011 cty mình đổi địa chỉ hoạt động, trong khi đó hóa đơn đặt in thì cty in chưa in xong. Vì vậy, cty mình rơi vào tình thế, hd theo địa chỉ mới thì ko mua được, hóa đơn theo địa chỉ cũ thì không sử dụng được, hóa đơn đặt in thì chưa có.
Cuối cùng, cty phải đóng địa chỉ mới lên hóa đơn đang sử dụng (đã có địa chỉ cũ). Mình làm công văn lên hỏi Cục thuế TP.HCM thì ko nhận được công văn trả lời (anh quản lý hồ sơ nói trường hợp này theo thông tư 153 thì đương nhiên được chấp nhận nên Cục thuế không trả lời).
Mọi người cho mình hỏi như thế có đúng không? Vì mình còn phân vân la theo TT 153 cty được đóng địa chỉ thay đổi nên hd đặt in thôi, còn hđ GTGT mua trên thuế thì có được không???
Cam ơn mọi người.

D

daonhim

Sơ cấp
5/4/11
8
0
0
34
hà nội
blacksea ơi cho em hỏi,hợp đồng và biên bản photo công chứng k ah?hay đóng dấu cty là đc?

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Photo công chứng bạn ah. Bản gốc bạn để lưu ở Cty nhá đừng có mang bản gốc đi.

N

nganhp

Guest
22/5/10
2
0
0
36
hai phong
anh chị cho em hỏi : vừa rồi e có nhận đc 1 hóa đơn của công ty miwon, hóa đơn này là hóa đơn in, nhưng tên công ty và mst lại không phải in trực tiếp trên hđ và là dấu vuông, mà theo qd về hđ tự in thì tên cty và mst nhất thiết phải là in trực tiếp. anh chị nào có thể giải thích cho e đc không

B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
Hóa đơn mới 01GTKT3/001 do thuế phát hành ghi tiêu thức TM hay chuyển khoản ở đâu?

Hic em thấy hóa đơn mới ghi tiêu thức TM hay chuyển khoản không có mà chỉ có Số TK người mua vậy giờ em ghi ở đâu? tiêu thức người bán hàng có phải đưa cho sếp ký hay ko? và người mua hàng có cần ký tên? nếu em đóng mộc treo thì sao? giúp em với.

Ketoanbe

Ketoanbe

Trung cấp
10/2/11
60
1
6
Vinh Phuc
Cái này thì bây giờ trong hoá đơn không cần ghi đâu. cứ trên 20 triệu là bạn phải CK rồi. và sẽ có trong báo cáo hàng tháng. nếu trên 20 triệu mà bạn vẫn trả bằng tiền mặt thì bạn sẽ không đuợc khấu trừ thuế GTGT.
Người bán hàng không nhất thiết phải là sếp, mà phải là người trong công ty có nhiệp vụ bán hàng, hay là kế toán nếu có dấu thì đóng vào không có thì ký ghi rõ họ tên.
NGười mua hàng không nhất thiết phải ký, bạn ghi bán hàng qua điện thoại là song

D

duyencn051

Guest
29/7/08
81
3
8
Nam Định
Gửi thông báo hủy hóa đơn chậm có bị phạt vi phạm hành chính không?

Ngày 25/03/2011 công ty mình có gửi thông báo phát hành hóa đơn cho chi cục thuế rùi, nhưng chưa gửi thông báo hủy hóa đơn. Do sang tháng 4 sếp mình đi công tác 15 ngày nên bên mình gửi thông báo hủy hóa đơn cho chi cục thuế muộn (18/04/2011). Các bậc tiền bối cho mình hỏi là như vậy bên mình có bị xử phạt vi phạm hành chính không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA