Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cty e mới đầu in hóa đơn nhưng sau ko in nữa mà mua HĐ bên chi cục thuế,nhưng 15/4/2011 nhà in lại đem HĐ in qua ,em muốn hỏi là những cuốn HĐ in đó e để năm sau đăng ký rùi mới sài ,còn bây giờ e sử dụng HĐ mua bên chi cục thuế có được không,trả tiền cho nhà in có HĐ đỏ vậy nhập vô GTGT tháng được không,tại trong tháng 4 vừa mua hĐ bên chi cục thuế ,vừa có hĐ bên nhà in

ai muốn in HĐ thì ll số này nè ở đây in cũng ok lắm 0903786691 ở bThanh đó.

Vậy vấn đề cuả bạn trinhtrinh91 phaỉ xử lý thế naò ạ?
Thật ra vấn đề của bạn trinhtrinh91 không phải là vấn đề khó, chỉ cần làm thủ tục huỷ số hoá đơn đã mua của CQ thuế và thông báo phát hành hoá đơn mới là xong.
Trường hợp này thời hạn huỷ là 30 ngày như qui định tại khoản 4, điều 27_ND51.

4. Tổ chức, cá nhân mua hóa đơn của cơ quan thuế khi chuyển sang sử dụng các loại hóa đơn khác phải quyết toán và hủy số hóa đơn đã mua còn chưa sử dụng chậm nhất trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày sử dụng hình thức hóa đơn mới

... do bạn ấy không muốn "mất quyền được mua hoá đơn từ thuế" thôi.

Các bạn cho mình hỏi chút: cty mình đã hủy số hóa đơn đỏ mua của Chi Cục thuế (theo thông tư 153) rồi. Nhưng tới thời điểm này cty mình vẫn chưa làm thông báo phát hành hóa đơn do chưa nhận được hóa đơn đặt in bên nhà in. Vậy bên mình có phải làm báo cáo hóa đơn theo quý cho quý I này ko. Nếu làm thì làm như thế nào (bên mình chưa có hóa đơn).
Bạn huỷ hoá đơn (theo TT153) vào thời điểm nào (tính theo ngày biên bản huỷ) ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
@VTM: theo biên bản hủy hóa đơn là vào ngày 28/03/2011.

N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Đơn xin mua hoa đơn.

Chào cả nhà! Cho em hỏi năm 2006 em có mua quyển hoá đơn sử dụng hết đến 30/12/2009 em mới lại đi mua hoá đơn, hoá đơn đó em dùng đến 31/03/2011 vừa rồi mới sử dụng có 21 số, huỷ 2 số,còn 27 số huỷ theo thông tư 153. Vậy em kê vào bảng kê trong đơn mua hoá đơn theo mấu 3.3 như dưới đây đã đúng chưa a??? Hôm nay em đi mua hoá đơn bên thuế người ta nói em kê sai, làm sao?? Mong mọi người trả lời giúp em với.

Loại hoá đơn: GTGT
Tồn đầu kỳ: 0
Số lượng mua kỳ trước: 50
sử dụng trong kỳ:
a. sủ dụng : 21
b. xoá bỏ:0
c: mất: 0
Huỷ : 29
cộng: 50
cuối kỳ : 0
Số lượng mua kỳ này : 50

Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

P

phantrangacc

Guest
21/4/11
2
0
1
Hà Nội
Hoá đơn xuất khẩu

Chào cả nhà. Mình là người mới tham gia diễn đàn rất mong mọi người giúp đỡ. Mình muốn hỏi mình làm cho 1 Công ty XK gỗ trước kia khi chưa có HD tự in thì mình viết HD GTGT theo invoice còn bây giờ mình đặt in HD XK rồi nhưng mình vẫn làm invoice và viết HD theo invoice như trước kia Và mình vẫn viết HD XK 3 liên để tại cuống luôn có được k?

T

tranngocxuan

Trung cấp
31/12/08
53
0
6
Vĩnh Phúc
Xin hỏi mọi người chút là Cty mình đã làm các thủ tục hủy hóa đơn rồi, vì số lượng hủy hóa đơn dưới 50 số, vậy có phải nộp thông báo kết quả hủy hóa đơn cho thuế không nhỉ?vì hôm trước trên thuế tập huấn mình lại không đi được, mà nghe mọi người bảo dưới 50 số thì lưu tại đơn vị thôi không phải nộp??????
thanks!

N

nhuhoa1986th

Guest
7/4/11
5
0
0
36
Hà Nội
Mình ghét mấy bà bên cục thuế thế, khó tính ghê. Hỏi một chút mà cũng cau có, như thế chỉ nhanh già thôi nhỉ? Cty mình mới thành lập và là cty siêu nhỏ nên thủ tục mua HD lần đầu gồm: đơn mua HD(mẫu 3.3-TT153, đăng kí kinh doanh, CMND của người đi mua. Như thế đủ chưa cả nhà nhỉ? Bạn nào đã đi mua lần đầu trong năm 2011 thì giúp mình nhé! Thanks.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà. Mình là người mới tham gia diễn đàn rất mong mọi người giúp đỡ. Mình muốn hỏi mình làm cho 1 Công ty XK gỗ trước kia khi chưa có HD tự in thì mình viết HD GTGT theo invoice còn bây giờ mình đặt in HD XK rồi nhưng mình vẫn làm invoice và viết HD theo invoice như trước kia Và mình vẫn viết HD XK 3 liên để tại cuống luôn có được k?
Hoàn toàn được, nước ngoài họ chỉ cần cái "invoice thuần_theo thông lệ XNK" hoá đơn của mình có cũng như không.
Xin hỏi mọi người chút là Cty mình đã làm các thủ tục hủy hóa đơn rồi, vì số lượng hủy hóa đơn dưới 50 số, vậy có phải nộp thông báo kết quả hủy hóa đơn cho thuế không nhỉ?vì hôm trước trên thuế tập huấn mình lại không đi được, mà nghe mọi người bảo dưới 50 số thì lưu tại đơn vị thôi không phải nộp??????
thanks!
Phải nộp thông báo kết quả huỷ hoá đơn cho CQ thuế, "trăm nghe không bằng 1 đọc" hảy đọc Điều 27_TT153.
Mình ghét mấy bà bên cục thuế thế, khó tính ghê. Hỏi một chút mà cũng cau có, như thế chỉ nhanh già thôi nhỉ? Cty mình mới thành lập và là cty siêu nhỏ nên thủ tục mua HD lần đầu gồm: đơn mua HD(mẫu 3.3-TT153, đăng kí kinh doanh, CMND của người đi mua. Như thế đủ chưa cả nhà nhỉ? Bạn nào đã đi mua lần đầu trong năm 2011 thì giúp mình nhé! Thanks.

Ghét của nào thì hay gặp của đó :004:
Những thứ trên là đúng với qui định rồi, nhưng ... còn tuỳ CQ thuế và CB tiếp nhận nữa, không khéo "Ghét của nào ..." hihi

T

tranngocxuan

Trung cấp
31/12/08
53
0
6
Vĩnh Phúc
Còn thiếu là: dấu mã số thuế cty, giấy giới thiệu, sổ mua hóa đơn cũ, quyển hóa đơn cũ. Vậy nhé bạn!

N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Còn thiếu là: dấu mã số thuế cty, giấy giới thiệu, sổ mua hóa đơn cũ, quyển hóa đơn cũ. Vậy nhé bạn!

Mua lần đầu thì làm sao mà có sổ hoá đơn và quyển hoá đơn cũ được bạn ơi. Chỉ thêm dấu mã số thuế của công ty và giấy giới thiệu nữa là được.

Chúc bạn may mắn.

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
bạn cho địa chỉ email, mình gửi mẫu cho. Đợt trước cty mình cũng thanh lý ô tô & ko kd ô tô

Chị ơi, hôm qua GĐ em mang HĐ về viết nhưng viết sai 1 HĐ và hôm nay bảo em làm biên bản hủy....
chị cho em hỏi khách hàng là cá nhân thì mình cũng làm biên bản như Cty và đưa cho GĐ bảo anh ấy ký phải k ạ??????

N

NahNah

Guest
1/3/10
11
0
0
Việt nam
Mình mới vừa mua HD xong, kê khai như bạn NTLua là đúng rồi. Tùy chi cục thuế thôi. Ben mình chỉ cần nộp : Sổ mua HĐ, Mẫu 3.3, Giấy GT ,Photo CMND là xong. Họ chỉ cần click vào máy là biết mình đã nộp thông báo KQ hủy HĐ hay chưa .

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Theo tôi hiểu bên bạn là Doanh Nghiệp ngoài Viêt Nam ( là nhầ thầu nước ngoài) nên hoá đơn bên bạn xuất phải là hoá đơn của công ty ởưôơc ngoài. Chứ doanh thu của nhà thầu nước nước ngoài đâu có dính líu gì đến doanh thu của Viêt Nam đâu mà dùng hoá đơn của Việt Nam.
Nếu tôi nhớ không lầm thì TT153 có đối tưọng áp dụng của nó mà. Nhà thầu nước ngoài không thuộc đối tưọng áp dụng thong tư này
Nhà thầu nước ngoài có 2 loại:
1. Không áp dụng chế độ kế toán Việt Nam: loại này bên Việt nam (thường là chủ đầu tư) sẽ phải khai thuế và nộp thuế hộ nhà thầu nước ngoài ngay khi thanh toán tiền cho nhà thầu
2. Loại áp dụng theo chế độ kế toán Việt Nam theo tinh thần thông tư 197. Nghĩa là nhà thầu vẫn áp dụng chế độ kế toán Việt Nam, khai thuế và nộp thuế như bình thường.
Có lẽ chị Thắm không làm trong mảng này nên hem cập nhật rõ lắm.
Trước đây các nhà thầu theo dạng 2 vẫn phải mua hóa đơn của cục thuế để xuất lại cho chủ đầu tư dựa trên khối lượng hoàn thành công việc đã được 2 or 3 bên xác nhận (nếu công trình lớn phải có cả xác nhận của tư vấn giám sát, chủ đầu tư và nhà thầu). Tuy nhiên, hiện tại thì hóa đơn cũ đã được hủy và không được mua hóa đơn mới và cán bộ tư vấn phòng 1 cửa cứ đi bắt tự in hóa đơn trong khi rõ ràng TT153 ghi rõ là cục Thuế sẽ bán hóa đơn cho đối tượng là tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động sản xuất kinh doanh. Và còn nêu cụ thuể tổ chức không phải là DN nhưng có hoạt động SX kinh doanh là tổ chức ko đc thành lập theo luật DN, luật các tổ chức tín dụng và luật KD bảo hiểm.
Nói túm lại là không biết đường nào mà lần khi công trình đến giai đoạn nghiệm thu, nghiệm thu thì phải xuất hóa đơn, ko xuất hóa đơn thì chủ đầu tư ko thanh toán tiền, ko thanh toán tiền thì thầu phụ ngừng việc. Các sếp cãi nhau om sòm.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Chị ơi, hôm qua GĐ em mang HĐ về viết nhưng viết sai 1 HĐ và hôm nay bảo em làm biên bản hủy....
chị cho em hỏi khách hàng là cá nhân thì mình cũng làm biên bản như Cty và đưa cho GĐ bảo anh ấy ký phải k ạ??????

Hóa đơn đã xé ra khỏi quyển mà hủy thì phải làm biên bản hủy bạn ạ.

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Hóa đơn đăt in của doanh nghiệp siêu nhỏ

Chào cả nhà !

Mình có một vướng mắc mong được các thành viên webke toan giúp đỡ giải đáp.

Mình là doanh nghiệp siêu nhỏ nên được mua 01 quyển hóa đơn dùng cho năm 2011. Mình đã mua 01 quyển hóa đơn và sử dụng hết 13 tờ, vẫn còn tồn 37 tờ
- Ngày 20/04/11 Mình lấy được 10 quyển hóa đơn GTGT 3 liên đã đặt in để sư dụng cho năm 2012. Bây giờ mình phải làm thông báo phát hành hóa đơn ( quy định là trong vòng 5 ngày mà )
Bây giờ mình làm thông báo phát hành hóa đơn sử dụng trong thang 5/2011. Vậy các tờ hóa đơn cũ mua của chi của chi cụa thuế còn 37 tờ đó mình làm thông báo kết quả hủy hóa đơn. Nhưng đến ngày 10/05/11 mình mới làm thông báo hủy có được không. Nhưng chính ra là được sư dụng đến hết năm 2011. giờ hủy 37 tờ thì phí quá. Bây giờ có cách nào tốt nhất không các bạn. Nhờ cả nhà giúp đỡ

Thanks !

C

cathu

Trung cấp
16/2/11
63
0
0
Hà Nội
Em ơi, cái quy định đấy phải được hiểu là 05 ngày kể từ ngày bắt đầu dùng hoá đơn đặt in chứ không phải là khi nhận được hoá đơn đặt in là mình phải thông báo phát hành đâu em ạ.
Em cứ dùng tiếp hoa sđơn đã mua của CQT ( cho khỏi phí ). Khi nào gần hết ( còn vài tờ ) thì làm thông báo phát hành hoá đơn đặt in em nhé
Chúc em thành công!

Sửa lần cuối:
N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Sử dụng hoá đơn tự in

Chào cả nhà! Cho em hỏi công ty em là chi nhánh nhưng hạch toán độc lập muốn sử dụng hóa đơn tự in của công ty mẹ thì em phải làm những giấy tờ gì? Và phải gửi tới những cơ quan nào? Năm 2011 em vẫn đăng ký mua tại thuế. Mong nhận được sự giúp đỡ của tất cả mọi người. Cảm ơn tất cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA