Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác ơi, em muốn hỏi chút ?
Từ khi có Thong tư 153 chị kế toán trưởng chỗ em không cho nhận hóa đơn GTGT sai => sửa lại đóng dấu (dù chỉ là địa chỉ công ty) . Chị ấy bảo vì hóa đơn như vậy thì không được khấu trừ thuế. Như vậy có đúng không các bác ???

KTT nói như vậy thì nên nghe theo, trong TT153 không có qui định hoá đơn viết sai sửa lại và đóng dấu !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaonv313

Sơ cấp
27/7/09
12
0
0
Mùa Xuân
Cty mình mới thành lập, thuộc chi cục thuế quận Hoàng Mai quản lý, muốn đặt luôn hóa đơn tự in. Vậy các bạn cho mình hỏi thủ tục như thế nào? Tks!

Muốn đặt luôn hóa đơn tự in, tức là đặt sẽ sử dụng Hóa đơn đặt in, hay Hóa đơn tự in?

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Các bác ơi, em muốn hỏi chút ?
Từ khi có Thong tư 153 chị kế toán trưởng chỗ em không cho nhận hóa đơn GTGT sai => sửa lại đóng dấu (dù chỉ là địa chỉ công ty) . Chị ấy bảo vì hóa đơn như vậy thì không được khấu trừ thuế. Như vậy có đúng không các bác ???
Đúng đó bạn ạ. Hóa đơn sai, nếu đã kê khai thuế rồi thì mới lập biên bản chỉnh sửa thôi. Còn chưa khai báo thuế thì hủy đi lập hđ mới bạn nhé.

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
Tháng 05 làm báo cáo thuế tháng 04, Linh nhận về mấy cái hóa đơn đầu vào ( bên suppliers mua hóa đơn cục thuế) , phát hành trong tháng 04 mà vẫn sử dụng hóa đơn seri 2010.
Linh trả lại và bắt phát hành hóa đơn khác cho Linh trong tháng 05/2011. Mặc dù suppliers họ đã lấy lại và đồng ý xuất trong tháng 05 cho mình rồi, nhưng Linh thắc mắc nếu họ làm vậy là sai theo thông tư 153, chả biết họ giải trình thế nào với mấy bác thuế nhà mình bà con kế toán nhỉ?
:wall::wall::wall:

Mình cũng nhận 4 cái hoá đơn viết vào tháng 4/2011 nhưng seri năm 2010. Mình có hỏi lại supplier thì họ nói cty họ mô hình lớn nên chưa kịp triển khai in 1 số lượng hoá đơn rất lớn. Họ có làm công văn xin phép Cục Thuế và được chấp nhận vẫn sử dụng hoá đơn mẫu cũ đến 1 thời hạn nhất định. Vậy giờ mình xin họ 1 bản sao công văn chấp nhận của thuế về việc này đính kèm hoá đơn thì có được không nhỉ ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng nhận 4 cái hoá đơn viết vào tháng 4/2011 nhưng seri năm 2010. Mình có hỏi lại supplier thì họ nói cty họ mô hình lớn nên chưa kịp triển khai in 1 số lượng hoá đơn rất lớn. Họ có làm công văn xin phép Cục Thuế và được chấp nhận vẫn sử dụng hoá đơn mẫu cũ đến 1 thời hạn nhất định. Vậy giờ mình xin họ 1 bản sao công văn chấp nhận của thuế về việc này đính kèm hoá đơn thì có được không nhỉ ?

Để yên tâm hơn, nên làm như vậy đi bạn !

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

Ah, mà mình cũng không xin được, họ nói tháng 4/2011 họ xuất hơn 2000 hoá đơn, với cả trăm tỷ đồng, sao cung cấp được công văn hết, họ chỉ gửi cho mình công văn số 15364 về việc gia hạn sử dụng hoá đơn thôi. Trong công văn thì cũng có nêu những DN nào có số lượng đặt in năm 2010 còn dư nhiều và nhu cầu tiếp tục sử dụng sau ngày 31/3/2011 thì đăng ký với cơ quan thuế. Nhưng mình vẫn lăn tăn muốn có cái “đăng ký với thuế” của họ mà họ không cung cấp, nên thấy lo lo.

N

nguyen1987

Cao cấp
Hóa đơn đã làm biên bản hủy có cần làm thông báo gửi chi cục thuế trực tiếp quản lý không?

Chào các anh chị trong diễn đàn!
Em thấy chị kế toán trong cty nói, theo thông tư 28 thì các hóa đơn viết sai phải hủy ngoài làm biên bản hủy còn phải làm thông báo gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp phải không?
Vậy hóa đơn hủy còn ở trong cuốn có cần làm thông báo gửi cơ quan thuế không? Nếu hủy như vậy mình làm công văn như thế nào vậy? Khi báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cuối quý vậy các hóa đơn hủy đó đưa vào chỉ tiêu hỏng hay chỉ tiêu hủy.
Cảm ơn các anh chị.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh chị trong diễn đàn!
Em thấy chị kế toán trong cty nói, theo thông tư 28 thì các hóa đơn viết sai phải hủy ngoài làm biên bản hủy còn phải làm thông báo gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp phải không?
Vậy hóa đơn hủy còn ở trong cuốn có cần làm thông báo gửi cơ quan thuế không? Nếu hủy như vậy mình làm công văn như thế nào vậy? Khi báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cuối quý vậy các hóa đơn hủy đó đưa vào chỉ tiêu hỏng hay chỉ tiêu hủy.
Cảm ơn các anh chị.

Chỉ có những trường hợp huỷ theo qui định tại Điều 27_Thông tư 153 mới phải làm thông báo gởi CQ thuế.

Các trường hợp hoá đơn viết sai, xoá bỏ, ... không phải gởi thông báo cho CQ thuế, chỉ báo cáo vào tình hình sử dụng hoá đơn.

N

nguyen1987

Cao cấp
Em cũng không biết nữa tại em thấy tháng 7 có 1 háo đơn gửi cho khách hàng mà sai đơn giá phải hủy, hai bên làm biên bản hủy rồi mà phải làm thông báo gửi thuế cần thơ, cục thuế chấp nhận. Vậy viết sai, thì khi báo cáo mình đưa vào chỉ tiêu là hỏng[ct14;15] phải không anh?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em cũng không biết nữa tại em thấy tháng 7 có 1 háo đơn gửi cho khách hàng mà sai đơn giá phải hủy, hai bên làm biên bản hủy rồi mà phải làm thông báo gửi thuế cần thơ, cục thuế chấp nhận. Vậy viết sai, thì khi báo cáo mình đưa vào chỉ tiêu là hỏng[ct14;15] phải không anh?

Đưa vào cột [14; 15] là đúng rồi đó bạn.

T

tetuong

Sơ cấp
6/8/11
16
0
0
Hải Phòng
Đúng là vậy rùi, chắc các cụ nghiên cứu đã kỹ, ăn nhau ở cai MST thôi còn thì giống nhau như hệt mà. Thực hành thì nghe nó cứ làm sao, nhưng họ bảo zậy cứ làm zậy thôi.

V

vnlinh

Sơ cấp
24/4/09
11
0
0
Hà Nội
Bên bán xuất HĐ (HĐ thông thường) cho bên mình từ tháng 05/2011 nhưng đến giờ là T8/2011 mới phát hiện trên HĐ ghi sai địa chỉ cty. Vậy bây giờ có thể yêu cầu họ hủy HĐ và xuất HĐ khác được ko? có quy định nào giới hạn thời gian hủy HĐ không?

K

ketoantapyeu

Guest
4/8/11
1
0
0
39
Đà Nẵng
Hết hạn hóa đơn

Chào các Anh/ Chị !! Em nghe mọi người nói Sau 31/03/2011 không được sử dụng hóa đơn do bộ tài chính phát hành... Như vậy là những hóa đơn mua của THuế về sử dụng không được chấp nhận nữa phải không ạ ???

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
T

thuhacoi

Sơ cấp
21/8/09
9
0
1
44
hà nội
Vướng mắc trong báo cáo hóa đơn tự in

Cả nhà xem giúp em với
Tháng 4 em bắt đầu sử dụng hóa đơn tự in, trong tháng 4 em có một hóa đơn bị in trùng ( 2 lần) sau đó phát hiện ra và đã gạch bỏ 1 bản, vậy khi báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì phải báo cáo như thế nào: sử dụng từ số 01-52 tức là dùng 52 bản, nhưng thực tế dùng 53 bản
Gấp, gấp...

H

huantd273

Guest
21/6/11
11
0
0
38
Hà Nội
Không biết bạn đang sử dụng PM tự in hóa đơn của Cty nao? Bạn in ra 2 bản của 1 số hóa đơn giống nhau hay là cùng 1 số hóa đơn với 2 nội dung khác nhau.Theo mình thì cái này bạn nên xem lại PM xem có đáp ứng đc ko tránh trường hợp số hóa đơn nhảy lung tung

P

phuquy87

Trung cấp
9/8/11
80
1
8
Việt Nam
Đầu năm công ty em có đặt in hóa đơn số lượng là 500 tờ (do thời gian gấp rút nên đặt để có xài). Hiện nay số hóa đơn đó đã hết. Em muốn hỏi các anh chị vấn đề này:
Lần đầu khi em phát hành hóa đơn của công ty em là:
- Mẫu số: 01GTKT3/001
- ký hiệu : AA/11P
- Số: 0000001 đến 0000500
EM xin hỏi là bây giờ em đặt in tiếp thì:
- Mẫu số: 01GTKT3/002
-Ky hiệu: AA/11P
- Số: 0000501 đến 0001000
Như vậy có đúng không? Xin các anh chị cho em y kiến. Em cảm ơn.

hic có anh chi nào làm cái vụ này rồi chưa? giúp em với.

Sửa lần cuối:
T

tuyetphuong

Guest
4/6/07
12
0
0
39
TPHCM
V/v hóa đơn

Chào cả nhà,

Cả nhà ơi, em có mấy trục trặc trong vấn đề hóa đơn mọi người giúp đỡ em nhé!
- Đầu năm nay công ty em có in hóa đơn, tháng 3 bên em bắt đầu sử dụng hóa đơn mới. Em không biết mình có cần làm báo cáo khi đã sử dụng hết hóa đơn cũ ko? Trong giai đoạn từ hóa đơn cũ sang hóa đơn mới em chỉ làm thông báo hóa đơn mới chứ ko đụng gì đến hóa đơn cũ.
- Từ lúc đó, em cũng không làm báo cáo sử dụng hóa đơn vì em không biết. Giờ em mới nghe mọi người nói, giờ em đang làm nhưng không biết là mình đang sử dụng mẫu báo cáo hóa đơn nào và mình sẽ nộp ở đâu, anh chị nào biết em phạt bao nhiêu tiền không vậy??? Lo tháng này ko đủ tiền chịu phạt nữa
- Và vấn đề sau cùng, lúc em đi làm thì S em có nhờ em mua cuốn tờ khai Thuế Thu Nhập Cá Nhân, em nhớ rất rõ là hàng tháng mình phải nộp, nhưng giờ S em giao cho em, nhưng em không biết phải làm từ đâu.

AC cứu vớt em với !!!

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Chào cả nhà,

Cả nhà ơi, em có mấy trục trặc trong vấn đề hóa đơn mọi người giúp đỡ em nhé!
- Đầu năm nay công ty em có in hóa đơn, tháng 3 bên em bắt đầu sử dụng hóa đơn mới. Em không biết mình có cần làm báo cáo khi đã sử dụng hết hóa đơn cũ ko? Trong giai đoạn từ hóa đơn cũ sang hóa đơn mới em chỉ làm thông báo hóa đơn mới chứ ko đụng gì đến hóa đơn cũ.
- Từ lúc đó, em cũng không làm báo cáo sử dụng hóa đơn vì em không biết. Giờ em mới nghe mọi người nói, giờ em đang làm nhưng không biết là mình đang sử dụng mẫu báo cáo hóa đơn nào và mình sẽ nộp ở đâu, anh chị nào biết em phạt bao nhiêu tiền không vậy??? Lo tháng này ko đủ tiền chịu phạt nữa
- Và vấn đề sau cùng, lúc em đi làm thì S em có nhờ em mua cuốn tờ khai Thuế Thu Nhập Cá Nhân, em nhớ rất rõ là hàng tháng mình phải nộp, nhưng giờ S em giao cho em, nhưng em không biết phải làm từ đâu.

AC cứu vớt em với !!!
Chào bạn!
-Nếu tại thời điểm 31/12/2010 bạn đã làm quyết toán hoá đơn và gia hạn sử dụng đến hết T3/2011 thì khi sử dụng hết hoá đơn trước 31/3/2011 bạn không cần làm báo cáo gì cả mà chỉ cần làm thông báo phát hành hoá đơn mới và sử dụng hoá đơn mới thôi.
-Từ năm 2011 thực hiện báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo quý, mẫu báo cáo là mẫu PL 3.9 trong QĐ 2905 đính chính thông tư 153 và nộp cho cơ quan thuế quản lý cùng tờ khai thuế GTGT. Nếu từ đầu năm đến giờ mà bạn chưa nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì bạn đã không nộp BCTHSDHĐ của quý 1 và 2 rồi. Bạn nên làm ngay và nộp bổ sung.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA