% lương NV

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
:0frown: Công ty mình trả lương cho NV là: LCB+ % trên mỗi dự án. Mình muốn hỏi số tiền % trên mỗi dự án đó được hạch toán vào đâu vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
toan_nttt nói:
:0frown: Công ty mình trả lương cho NV là: LCB+ % trên mỗi dự án. Mình muốn hỏi số tiền % trên mỗi dự án đó được hạch toán vào đâu vậy?

Không biết trả lời gì khi đọc cái này nữa!!????? Không thể hiểu nổi.!!:wall:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
toan_nttt nói:
Vậy đơn vị của bạn là Tư nhân hay nhà nước?
Lương cơ bản của bạn ở đây là lương cơ bản của nhà nước qui định hay là Lương cứng của đơn vị ngoài quốc doanh?
và cái % của bạn đưa ra là gì vậy?
Bạn có hỏi những câu đại loại như vậy thì phải làm rõ câu hỏi trước nhé không thì bó tay thậm chí còn bó chân bó toàn thân luôn!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tranchan79 nói:
Vậy đơn vị của bạn là Tư nhân hay nhà nước?
Lương cơ bản của bạn ở đây là lương cơ bản của nhà nước qui định hay là Lương cứng của đơn vị ngoài quốc doanh?
Là tư nhân hay nhà nước thì câu này cũng dễ trả lời thôi.
Lương cơ bản phải lớn hơn hoặc bằng 350.000 (theo quy định mới nhất). Còn thế nào thì tùy quy định đối với tư nhân và hệ số lương đối với nhà nước.

tranchan79 nói:
và cái % của bạn đưa ra là gì vậy?
Đó là phần thêm vào lương và phụ thuộc vào doanh thu hoặc lợi nhuận thu được từ các dự án. Dự án gì thì đố biết nhé! Hỏi toan_nttt ấy!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khoản % tính trên doanh thu hoặc lợi nhuận của mỗi dự án có thể gọi nó là lương theo doanh số.

Khi ấy, lương của nhân viên sẽ gồm: lương cơ bản + lương theo doanh số; và hạch toán vào TK 334.

toan_nttt nói:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
% trên mỗi dự án cũng có thể hiểu là khoản tiền thưởng hay phụ cấp thêm cho nhân viên khi dự án đó khả thi và đem lại lợi nhuận cho DN. Tất cả khoản LCB và % kia bạn có thể tính vào 334 đều hợp lệ

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Hì hì hì..! Rút kinh nghiệm mai mốt mình sẽ diễn đạt dễ hiểu hơn. Cty của mình là Cty TNHH "gia đình" cho nên cách tính lương thay đổi liên tục hà, nhân sự cũng thay đồi liên tục luôn.
Bên mình tính lương là: LCB + % trên doanh thu của mỗi hợp đồng , nếu lương của nhân viên thay đổi theo mỗi tháng như vậy thì bảng Kế hoạch tiền lương nộp cho thuế hồi đầu năm sẽ khác với số lương thực tế phải trả cho nhân viên, như vậy khi xuống kiểm tra thuế có chấp nhận ko? Mình có cần phải giải trình gì ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì "Bảng kế hoạch tiền lương" đầu năm khi nộp cho Cơ quan thuế mới chỉ là tạm ước tính thôi, trong khi đó một năm sẽ có bíêt bao nhiêu biến động. Nếu hợp đồng và chứng từ đầy đủ, hợp lý thì không nên lo lắng quá.

Tuy nhiên, con số thực tế cũng không được quá chênh lệch so với con số tạm tính và chi phí tiền lương bạn trả cho nhân viên như thế nào phải được quy định rõ trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể.

T

tranvanha

Guest
7/12/07
1
0
0
Hanoi
Kế toán lương và các khoản tính theo lương

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA