Tâm sự về lương

• Thread starter lemanhtien
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lương tớ chả cao nhưng cũng đủ sống. Một năm cũng có chế độ tăng lương lên mấy lần nên thấy công ty cũng tử tế. Nhưng với tớ, lương chỉ là một phần thôi, có cái khác để gắn mình với công ty hơn ngoài lương đấy!

Đừng nghĩ nhiều đến lương mà quyết định mình phải làm việc ra sao. Cứ làm việc hết mình đi, bạn sẽ được đền đáp. Tớ chả nói sáo rỗng đâu. Từ tớ mà suy ra thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Hihi, đọc qua bài của mọi người, tôi lạ thật, có người lại không cần tiền? Tôi rất cần tiền, càng nhiều càng ít. Tôi còn cả một gia đình, bố mẹ già ở phía sau. Chị Tú Anh nói đúng, cứ lao động đi rồi sẽ được trả công xứng đáng, không phải lo gì.

Tôi rất phản đối những người chỉ nhận 500-> 700 một tháng rồi kêu hết tiền. Nhưng tôi rất biết với 500-> 700 thì các bạn tồn tại làm sao đây. Vậy mà vẫn tồn tại. Hihi

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Thanh8205 nói đúng đó, Tôi đây này, là kế toán thanh toán, tiền mặt và thuế, vậy mà lương tôi chỉ 760.000đ/tháng, đấy là mức lương mới Nhà nước ta mới ban hành đó. Còn trước kia bọn tôi chỉ được 520.000đ/tháng. :alcon:
Nhiều lúc buồn muốn chết, Tháng nào cũng bị âm, chẳng để ra được đồng nào :wall: . Giá mà có thêm chút "lậu" thì cũng tàm tạm, đằng nay........... :alcon:
chà chà, lương lậu thấp quá nhỉ? quangteo cũng vậy, bi giờ chuẩn bị thành kế toán tổng hợp nhưng lương cũng chẳng tăng lên.chán quá. nhưng dù sao cũng đủ để trả lương cho Nga nếu Nga làm cho tèo.:bigok:

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Tèo nhà ta lại có ý định dụ dỗ Nga bỏ chồng vào với Tèo đây. Thôi, dù lương thấp nhưng được gần chồng còn hơn vào SG nhỡ đến 1 lúc nào đó Tèo lại tìm được 1 girl "lương thấp" hơn Nga, rồi xa thải N thì :alcon: :alcon:

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Nhận xét của Tú Anh chỉ đúng trong trường hợp (a) mức lương của bạn đáp ứng đủ số chi tiêu tối thiểu của bạn, hoặc (b) bạn được bao cấp, bởi chồng, hoặc bố mẹ, hoặc ai đó.

Cứ thử tưởng tượng xem bạn đi làm chỉ được 800N/ tháng. Chồng bạn cũng vậy. Hai vợ chồng lại có một đứa con đang ăn sữa ngoài. Bố mẹ thì nhịn được chứ con nhịn thế nào được. Riêng tiền sữa với các thứ linh tinh của em bé đã gần hết một tháng lương của bố/mẹ, thế còn chỗ còn lại phải sống thế nào.

Dĩ nhiên lương chỉ là một bộ phận trong quyết định là mình có làm hay không làm ở một chỗ nào đó, nhưng là một bộ phận/ một yếu tố khá quan trọng. Muốn nói gì đi chăng nữa thì vẫn phải đáp ứng được các nhu cầu tồi thiểu. Còn nếu không thì làm sao có sức để mà "nợ" với "có".

Nói vậy chứ mình cũng thấy không ít trường hợp các bạn chuyển từ vị trí lương rất cáo xuống các vị trí lương rất bình thường vì công việc/ môi trường làm việc/ tương lai tốt hơn vị trí hiện tại.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Lương không phải cái quyết định nhưng lương cao thì tiêu cũng rủng rỉnh các cậu nhỉ? Lương thấp cũng có nhiều cái bí lắm.
Nhưng mình cũng nhắc chân tình các bạn nào làm thử việc mấy tháng mà không được lĩnh lương thì cũng thận trọng với công ty mình đang thử ( liệu họ có thành tâm với mình không hay là bóc lột mấy bạn ngây thơ mới ra trường. Báo đăng nhiều trường hợp rồi mà )
Cuối cùng mình cũng đồng ý với các bạn là lương chỉ là một phần trong cái đích mà người lao động đang hướng tới.

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Tèo nhà ta lại có ý định dụ dỗ Nga bỏ chồng vào với Tèo đây. Thôi, dù lương thấp nhưng được gần chồng còn hơn vào SG nhỡ đến 1 lúc nào đó Tèo lại tìm được 1 girl "lương thấp" hơn Nga, rồi xa thải N thì :alcon: :alcon:

Hi hi hi không xa thải Nga phai ko Cậu Tèo chỉ là đem của nhà đi nuôi bồ thôi nhỉ.

:pepsi: :inlove: ăn 'chả.....' thật không hay .

A

autunm99

Guest
23/3/06
10
0
0
Hung Yen
Ôi vấn đề lương thật là nan giải các bác ạ, nếu làm việc mà lương thấp quá thì dù có yêu công ty, yêu...sếp đến mấy cũng phải bỏ thôi (ý em là chỉ bỏ cty và sếp ấy thôi chứ nhất quyết em không bỏ nghề đâu), rồi ta lại đi tìm cty khác, sếp khác biết đến giá trị của mình hơn. Hành trình đi tìm mức lương cao cũng có nhiều gian khổ lắm các bác ạ, nh­ưng cứ đi tìm rồi chắc chắn sẽ thấy.Ví dụ như em đã thấy rồi đấy nên em thành thật khuyên các bác nào lương chưa cao thì nên tiếp tục tìm kiếm.Chúc các bác thành công.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình thấy lương kế toán trong các doanh nghiệp thường thấp, nhất là những cty TNHH của VN. Còn trong các doanh nghiệp nước ngoài thì lương kế toán cũng không cao nhiều, chỉ cao đối với kế toán trưởng hoặc giám đốc tài chính thôi. Nhưng nếu lương không đủ sống, không đủ chi dùng cho những nhu cầu tối thiểu thì tôi cũng chẳng gắn bó với doanh nghiệp đó trong khi khả năng của tôi có thể nhận được mức lương cao hơn, tất nhiên là trách nhiệm của tôi cũng sẽ tăng tương xứng với trách nhiệm của mình.
Tuy nhiên, làm việc trong môi trường như thế nào mới là điều quan trọng chứ tiền lương chưa phải là yếu tố quyết định tối cao hay là những ưu tiên hàng đâu. Bạn được nhận đồng lương cao, nhưng môi trường làm việc luôn tạo cho bạn sự căng thẳng, bực bội thì đồng lương đó chỉ có ý nghĩa về vật chất chứ chẳng giúp ích gì cho tinh thần của bạn cả, chẳng biết đâu lúc nào đó bạn lại phải mang đồng lương đó mà đi chữa xì - trét ấy chứ.
Cho nên, nếu kết hợp được cả hai yếu tố : Lương cao và môi trường làm việc thích hợp là điều tuyệt vời nhất.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
autunm99 nói:
Ôi vấn đề lương thật là nan giải các bác ạ, nếu làm việc mà lương thấp quá thì dù có yêu công ty, yêu...sếp đến mấy cũng phải bỏ thôi (ý em là chỉ bỏ cty và sếp ấy thôi chứ nhất quyết em không bỏ nghề đâu), rồi ta lại đi tìm cty khác, sếp khác biết đến giá trị của mình hơn. Hành trình đi tìm mức lương cao cũng có nhiều gian khổ lắm các bác ạ, nh­ưng cứ đi tìm rồi chắc chắn sẽ thấy.Ví dụ như em đã thấy rồi đấy nên em thành thật khuyên các bác nào lương chưa cao thì nên tiếp tục tìm kiếm.Chúc các bác thành công.

Vâng cứ tìm rồi khắc thấy nhưng khổ một lỗi là nghề kế toán ko như kinh doanh tiếp thị muốn đi đâu đó thay đổi là được đâu. Theo mình nghĩ nếu cứ chuyển công ty nay chỗ nay mai chỗ khác thì lấy đâu ra kinh nghiệm nghề nghiệp. Vì ko phải công ty nào giống công ty nào đến với một cái mới ta lại phải học tù đầu lại phải làm quen cái mới ( Tuy cũng tốt) Nhưng lúc đó thời gian là hơi lãng phí.

"Tiền không là vấn đề, nhưng vấn đề là không có tiền"
Bàn về vấn đề cơm áo gạo tiền hơi nhức nhối. Nhưng bây giờ đây bao nhiêu khoản phí....lương thì thấp nhiều lúc nghĩ lấy chồng quách cho xong ......hihi hơi bất cần nhỉ?

B

bebeo

Guest
14/4/06
17
0
1
41
Quan Tan Binh
Em xin chào các bác em là thành viên mới của diễn đàn. nhắc đến tiền lương à hic hic... em làm kế toán tổng hợp cho cty nước ngoài được một năm mà lương thì thấp tẹo thôi, hiện tại em đã chia tay với ông sếp em rồi và đã đi làm chỗ khác rồi

A

autunm99

Guest
23/3/06
10
0
0
Hung Yen
112 nói:
Vâng cứ tìm rồi khắc thấy nhưng khổ một lỗi là nghề kế toán ko như kinh doanh tiếp thị muốn đi đâu đó thay đổi là được đâu. Theo mình nghĩ nếu cứ chuyển công ty nay chỗ nay mai chỗ khác thì lấy đâu ra kinh nghiệm nghề nghiệp. Vì ko phải công ty nào giống công ty nào đến với một cái mới ta lại phải học tù đầu lại phải làm quen cái mới ( Tuy cũng tốt) Nhưng lúc đó thời gian là hơi lãng phí.

"Tiền không là vấn đề, nhưng vấn đề là không có tiền"
Bàn về vấn đề cơm áo gạo tiền hơi nhức nhối. Nhưng bây giờ đây bao nhiêu khoản phí....lương thì thấp nhiều lúc nghĩ lấy chồng quách cho xong ......hihi hơi bất cần nhỉ?
Hiiii...sao bạn lại nghĩ đến chuyện lấy chồng khi gặp nh­ững vấn đề nh­ức nhối như thế này nhỉ?Dù đó cũng là 1 ý kiến hay đấy.Tuy nhiên để tự tin mà đổi công việc thì trước hết phải có 1 số kinh nghiệm đáng để tự tin vào bản thân đã, sau đó hãy đi tìm mục tiêu.Để có được sự tự tin cần thiết thì cần phải chịu đựng ở nh­ững vị trí mà mình ko hài lòng ấy để học hỏi đã, khi thấy bụng đã hơi đầy kinh nghiệm rồi thì ...còn chờ gì nữa mà ko đi tìm nh­ững giấc mơ có thật nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA