Mỗi tuần một chuyên đề

Nhân công nên thuê ngoài hay nhận vào công ty?

• Thread starter hado86
  • Ngày gửi
D

datvangviet

Guest
Cái đó là thỏa thuận từ ban đầu khi bạn làm hợp đồng, chắc chắn là tôi sẽ ngồi chờ họ cung cấp zùi vì tôi là người chi tiền chứ không phải thu tiền. Nên người làm kế toán thường hay bị mọi người ghét là thế nếu ai k hiểu. còn chuyện trừ 10% trên hóa đơn là thỏa thuận gía trị của hợp đồng sao cho đôi bên cùng có lợi. Thời buổi kiếm người giỏi thì khó chứ LĐ nhân công thì kiếm nhiều lắm. Bán muốn làm j thì phải nghĩ đến cái lợi cho mình và công ty mình trước tiên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HaThuy

Guest
12/6/06
23
0
1
Da Nang
Thế này có đựoc không, các bạn cho ý kiến nhé: CT ký HĐLĐ 1 năm với NLĐ, trong HĐ có ghi điều khoản NLĐ tự túc BHXH, BHYT -> CT không phải đóng BH. Cty Đăng ký MST cá nhân và QT thuế TNCN cho NLĐ.
Mình cũng đang phân vân chỗ CPNC này. Rất mong các bạn góp ý.

D

datvangviet

Guest
Nếu như bạn nói thì chẳng có một công ty nào phải đóng bảo hiểm cho công nhân viên cả mà vấn đề đó dất đơn dản mà, bạn thử động não nghĩ kĩ xem làm như thế dc không.

origami

origami

Trung cấp
Em có ý kiến như này xem có nên không nha các bác cho em lời khuyên với:
1. lấy CMT của công nhân rồi đăng ký mst cá nhân cho họ, sau đó ký hợp đồng 3 tháng một cho họ (để đỡ phải đóng BHXH) hết thời gian lại ký tiếp, và kèm theo cho họ cái mẫu số 23. (như vậy hàng tháng có phải làm bảng kê thuế TNCN gửi lên thuế k nhỉ?)
2. hàng tháng vẫn chấm công, và chi lương theo hồ sơ dự toán đã lập.
3. Nếu thiếu nhân công để chia lương thì mình làm thêm cái hợp đồng giao khoán cho 1 ông đội trưởng giao cho ông ý để ông ý chịu trách nhiệm việc thi công cho mình, đến khi hoàn thành thì thanh toán cho ông ý. Nhưng k biết có phải khấu trừ cái gì k nhỉ khi mình trả tiền cho ông đội trưởng ý?
em cũng lơ mơ cái vụ lương công nhân cho công trình quá các bác ạ!

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Cái đó là thỏa thuận từ ban đầu khi bạn làm hợp đồng, chắc chắn là tôi sẽ ngồi chờ họ cung cấp zùi vì tôi là người chi tiền chứ không phải thu tiền. Nên người làm kế toán thường hay bị mọi người ghét là thế nếu ai k hiểu. còn chuyện trừ 10% trên hóa đơn là thỏa thuận gía trị của hợp đồng sao cho đôi bên cùng có lợi. Thời buổi kiếm người giỏi thì khó chứ LĐ nhân công thì kiếm nhiều lắm. Bán muốn làm j thì phải nghĩ đến cái lợi cho mình và công ty mình trước tiên.

Làm kế toán để mà bị người ta ghét ah? Tất nhiên là lợi cho mình, và lợi cho công ty nhưng cũng có lợi cho người lao động nữa, như thế mới là người giỏi. Chứ cứ ở nhà và trừ 10% của người lao động thì bị ghét là đúng rồi. Và bạn thì cứ ở nhà mà chờ đi nhé.

T

thuy nhoc

Guest
14/5/10
24
0
1
37
Nam Dinh
1. lấy CMT của công nhân rồi đăng ký mst cá nhân cho họ, sau đó ký hợp đồng 3 tháng một cho họ (để đỡ phải đóng BHXH) hết thời gian lại ký tiếp, và kèm theo cho họ cái mẫu số 23. (như vậy hàng tháng có phải làm bảng kê thuế TNCN gửi lên thuế k nhỉ?)
3. Nếu thiếu nhân công để chia lương thì mình làm thêm cái hợp đồng giao khoán cho 1 ông đội trưởng giao cho ông ý để ông ý chịu trách nhiệm việc thi công cho mình, đến khi hoàn thành thì thanh toán cho ông ý. Nhưng k biết có phải khấu trừ cái gì k nhỉ khi mình trả tiền cho ông đội trưởng ý?
1- Bạn chỉ được phép ký hợp đồng lao động ngắn hạn 3 tháng/lần/năm thôi chứ không thể cứ hết 3 tháng lại ký một lần được. bạn đọc lại luật bảo hiểm đi
3- dù có giao khoán cho một ông đội trưởng thì bạn vẫn phải có danh sách trả lương nhân công thi công công trình đó, và vẫn phải trích 10% tiền lương của nhân công.

có j đâu mà cá bác có vẻ khó khăn quá vậy, làm hợp đồng nhân công thuê ngoài hoặc hợp đồng khoán việc còn việc mã số TNCn của họ thì họ phải có trách nhiệm tự đi làm và cung cấp cho mình (mình thay măt cho nhà nước thu khoản thuế TNCN của người lao động đó) nhưng khi làm hợp đồng nhân công thuê ngoài bạn pahỉ đề cập ngay từ ban đầu là giá nhân công là trước thuế ahy sau thuế. Bạn cần mẫu hợp đồng nhân công thuê ngoài thì mình sẽ cho abnj. Còn cắhc chắn sẽ mất 10% rồi.

Đúng là MST họ tự phải làm nhưng thực tế mình đi thuê nhân công ngoài có ai người ta tự làm không? Người lao động phổ thông người ta không cần biết công ty làm những thủ tục gì để hoàn thiện chứng từ kế toán mà họ chỉ quan tâm tiền công cuối cùng mà họ nhận được là bao nhiêu mà thôi.
Trên thực tế chi phí nhân công chủ yếu theo dự toán, kế toán phải tự hoàn thiện chứng từ để đưa vào chi phí hợp lý. Với kiiểu lý sự của bạn thì bạn làm cho bạn xem thôi còn với cơ quan thuế người ta không chấp nhận để bạn đưa vào chi phí hợp lý.

Sửa lần cuối:
levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định

Bạn có thể làm như thế nhưng mà ko ký hợp đồng, mà bạn chỉ cho thuê ngoài thôi nhé.

N

ngthanh87

Guest
8/12/10
8
0
0
hà tĩnh

cho mình hỏi bản cam kết này thì phải cho từng người công nhân cam kết à
tớ thấy kế toán cũ của công ty mình không thấy có bản cam kết nào cũng như CMTND nào mà vãn không có vấn đề gì cả
rồi các khoản BH cũng không thấy đóng cho các nhân viên

em thấy chỗ này mâu thuẫn rùi ạ, nếu Cty đăng ký MST cá nhân cho họ thì họ là nhân công của cty mất rùi ạ => làm sao cho họ làm nhân công thuê ngoài nữa?

mình thấy cái này đúng là mâu thuẫn thật
vì công nhân thường họ chỉ làm và nhận tiền công thôi họ không muốn phải nộp thuế thôi

Sửa lần cuối:
levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
tớ thấy kế toán cũ của công ty mình không thấy có bản cam kết nào cũng như CMTND nào mà vãn không có vấn đề gì cả
rồi các khoản BH cũng không thấy đóng cho các nhân viên

Thật là không vấn đề gì không bạn, đã quyết toán chưa mà bạn bảo không vấn đề??

mình thấy cái này đúng là mâu thuẫn thật
vì công nhân thường họ chỉ làm và nhận tiền công thôi họ không muốn phải nộp thuế thôi

Mâu thuẫn chỗ nào vậy bạn ơi? Tất nhiên là họ không phải nộp thuế rồi.

H

hungthinhphatco

Sơ cấp
5/9/08
4
0
1
35
hcm
chào bạn levanluong86 ,

Mình theo dõi chủ đề này qua nhiều topic khác nhau mình rất ngưỡng mộ kinh nghiệm của bạn về kế toán xây dựng.
Mình dân mới vào mảng này chưa có kinh nghiệm mong bạn chỉ giáo nhiều hơn, Bạn có thể gửi mình các mẫu hợp đồng liên quan đến nhân công thuê ngoài mình học hỏi nhé, mình đang cần gấp:

- Hợp đồng thuê khoán
- Hợp đồng lao động thời vụ
- Bản chấm công và chi lương
- Bản xác nhận 23

Thân

email: asme.hcm@gmail.com

N

ngthanh87

Guest
8/12/10
8
0
0
hà tĩnh
Thật là không vấn đề gì không bạn, đã quyết toán chưa mà bạn bảo không vấn đề??
Bạn à cái này tớ cũng ko biết nữa lúc tớ vào thì kế toán đã nghỉ rồi tớ tìm lại các tài liệu của công ty thì chẳng thấy một hồ sơ công nhân nào về phần xây dựng. còn báo cáo tài chính thì cũng ko đủ mà tớ thấy kế toán tớ vẫn nộp báo cáo tài chính cho cục thuế rồi nên tớ mới bảo không vấn đề.
Nhưng mình đang lo ko biết phải đăng ký BHXH như thế nào, đăng ký mã số thuế TNCN ra sao đây, cả công ty mà tớ ko thấy một hồ sơ nào để chứng minh là công nhân công ty cả. jo tớ phải làm lại từ đầu mà ko biết bắt đầu từ đâu

Mâu thuẫn chỗ nào vậy bạn ơi? Tất nhiên là họ không phải nộp thuế rồi.

Tớ thấy mâu thuẫn là tại sao họ đã không muốn nộp thuế TNCN rồi mà vẫn phải đăng ký mã số thuế TNCN cho họ. trong khi đó họ là những công nhân thuê ngoài mà mình chưa ký hợp đồng lao động với họ

M

mrlynx

Guest
23/7/07
7
0
0
39
http://vndong.com
3. Nhân công thuê ngoài.
Doanh nghiệp mình hay sử dụng trường hợp này do số lượng công trình thi công ít, không đều nên khi phát sinh công trình thi đi thuê nhân công là ổn nhất (thủ tục ít lằng nhằng). Bạn chỉ cần tìm một đối tác có loại hình cung cấp nhân công chuyên nghiệp, sau đó ký hợp đồng, chuyển khoản, thanh toán, nhận hoá đơn.... và tính lên chi phí công trình, khỏi phải lằng nhằng với thuế TNCN.
Như thế này này bạn này: ở trên có người hỏi rồi nhưng mà hình như là bạn chưa hiểu mục đích hỏi. và mình cũng có câu hỏi như bạn ý như sau: có công ty nào cung cấp dịch vụ cho thuê nhân công thuê ngoài ko? nếu có, thì công ty đó sẽ xử lý thế nào với số công nhân họ cho thuê đó? chẳng phải là ta đang tìm cách giải quyết vấn đề đó hay sao? thuê 1 bên thứ 3 để rồi họ lại phải đi giải quyết ah?
và việc đi thuê nhân công như vậy, ta phải trả phần thuế GTGT cho dịch vụ thuê nhân công (ko rõ là 5-10%) như vậy sẽ làm đội chi phí phí nhân công lên, việc này khác gì ta tự đẩy chi phí thuê lên và tự nộp thuế thu nhập cho công nhân (theo phép tính thu nhập từ 500k trở lên)

S

shyghost

Sơ cấp
28/12/10
11
0
1
37
Hà nội
đúng là mâu thuẫn mà. đã thuê ngoài còn đăng ký MST (như vậy thì đăng ký rất nhiều). Nếu nhân công của doanh nghiệp thì cần đăng ký MST và đóng bảo hiểm cho họ. Còn nếu nhân công thuê ngoài cần có CMND và trích 10% thu nhập của họ lại. Còn nhân công thuê ngoài mà mỗi lần chi trả dưới 500.000/lần thì sao nhỉ?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
đúng là mâu thuẫn mà. đã thuê ngoài còn đăng ký MST (như vậy thì đăng ký rất nhiều). Nếu nhân công của doanh nghiệp thì cần đăng ký MST và đóng bảo hiểm cho họ. Còn nếu nhân công thuê ngoài cần có CMND và trích 10% thu nhập của họ lại. Còn nhân công thuê ngoài mà mỗi lần chi trả dưới 500.000/lần thì sao nhỉ?
Còn nhân công thuê ngoài mà mỗi lần chi trả dưới 500.000/lần thì sao nhỉ?

Cho tui hỏi ké theo câu của bạn:
... và trả nhiều lần trong tháng, thì tính sao đây ?
... mong nhận được hướng dẫn từ các bạn.

origami

origami

Trung cấp
ôi! Vẫn nan giải quá! Thực trạng trung của các công ty xây dựng khi nhân công thay đổi liên tục. ai có cách nào toàn vẹn thì giúp mọi người với!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
ôi! Vẫn nan giải quá! Thực trạng trung của các công ty xây dựng khi nhân công thay đổi liên tục. ai có cách nào toàn vẹn thì giúp mọi người với!

Ha ha. Muốn trốn thuế đâu phải dể.
Cái gì cũng muốn được thì ở đâu ra. Đối vói công ty xây dựng thì cty nào cũng muốn đưa chi phí nhân công này vào chi phí hợp lý hợp lệ, thuế TNCN không phải nôp, và thủ tục chứng từ cũng không muốn phải cực nhọc làm theo quy đinh của thuế mà làm theo ý DN, không muốn tốn công sức & tiền bạc xử lý cái vu nhân công thuê ngoài này.

Đời có câu: Cái gì cũng có giá của nó bạn ạ

N

nguyenlan123

Guest
28/10/10
51
0
6
35
hanoi
Vậy chị Thắm cho em hỏi nếu thuê nhân công làm thời vụ dưới 3 tháng không có hợp đồng lao động thì phải làm những thủ tục nào để không phải khấu trừ 10% cuả họ và chi phí đó vẫn là hợp lý.

N

npt912

Guest
2/11/09
21
0
0
Thành phố TPHCM
Khỏi phải bàn cãi nhiều . Cần CMND + mẫu cam kết 23/TNCN thì không phải khấu trừ 10% .

H

hongthai772001

Guest
25/3/11
1
0
0
37
ha tinh
các bạn hãy kiếm nhiều chứng minh nhân dân của những người làm việc không phải kê khai mst như nông dân chẳng hạn. mọi vấn đề se được giải quyết .và hợp đồng ký kết chỉ là hợp đồng theo thời vvuj thôi , hiiiiiiiiiiiii kinh nghiệm đó .làm tiếp công trình khác vẫn su dụng dc hee

N

ntthuong0104

Sơ cấp
26/3/11
3
0
0
Bac Ninh
[/QUOTE
Công ty của mình cũng đang vướng vào trường hợp thuê nhân công như thế này, công ty mình kinh doanh sơn và có những công trình nhận cả thi công và xuất hoá đơn theo giá khoán m2, đơn giá có cả vật liệu và nhân công. Mình cũng ko biết phải làm thế nào, mọi người giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA