Mỗi tuần một chuyên đề

Nhân công nên thuê ngoài hay nhận vào công ty?

• Thread starter hado86
  • Ngày gửi
M

minhvan2728

Guest
Khỏi phải bàn cãi nhiều . Cần CMND + mẫu cam kết 23/TNCN thì không phải khấu trừ 10% .

Hồ sơ nhân công cần phải đầy đủ:
+ Chứng minh thư ND phô tô công chứng dấu đỏ.
+ Sơ yếu lý lịch có xác nhận của địa phương.
+ Cam kết thu nhập.
+ Cam kết học QTVSLĐ.
Nếu có MST rồi thì khấu trừ tại nguồn 10%; Nếu không có MST thì khấu trừ 20%.
Bạn được cái lọ thì phải mất cái chai chứ. Chưa say là chưa hiểu nhau :)) =))

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vậy chị Thắm cho em hỏi nếu thuê nhân công làm thời vụ dưới 3 tháng không có hợp đồng lao động thì phải làm những thủ tục nào để không phải khấu trừ 10% cuả họ và chi phí đó vẫn là hợp lý.

1. Chúng từ chi tiền
2. CMND của người lao động
3. Mẫu cam kết 23 nếu thu nhập họ dưới mức chịu thuế ( 48.000.000/ năm nếu không có người phụ thuộc)

origami

origami

Trung cấp
Ha ha. Muốn trốn thuế đâu phải dể.
Cái gì cũng muốn được thì ở đâu ra. Đối vói công ty xây dựng thì cty nào cũng muốn đưa chi phí nhân công này vào chi phí hợp lý hợp lệ, thuế TNCN không phải nôp, và thủ tục chứng từ cũng không muốn phải cực nhọc làm theo quy đinh của thuế mà làm theo ý DN, không muốn tốn công sức & tiền bạc xử lý cái vu nhân công thuê ngoài này.

Đời có câu: Cái gì cũng có giá của nó bạn ạ
Thế theo chị thì có cách nào xử lý vẹn đôi đường mà theo chị là tốt nhất ý. chị chỉ cho em dc không. nếu nói dài dòng hay gì gì thì chị gửi vào mail cho em cũng được: hanhnguyen2906@gmail.com. Thanks chị nhiều nhiều!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thế theo chị thì có cách nào xử lý vẹn đôi đường mà theo chị là tốt nhất ý. chị chỉ cho em dc không. nếu nói dài dòng hay gì gì thì chị gửi vào mail cho em cũng được: hanhnguyen2906@gmail.com. Thanks chị nhiều nhiều!

Đọc bài 42 đi em. Theo đó mà làm

S

shyghost

Sơ cấp
28/12/10
11
0
1
37
Hà nội
Cho tui hỏi ké theo câu của bạn:

... mong nhận được hướng dẫn từ các bạn.
Hic! sao câu hỏi này không có ai trả lời thế!!!
Còn nếu là lao động thời vụ, thì có bảng cam kết mẫu 23 hay không?đều phải trích trừ 10% thu nhập sau mỗi lần chi trả?!

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
đúng là mâu thuẫn mà. đã thuê ngoài còn đăng ký MST (như vậy thì đăng ký rất nhiều). Nếu nhân công của doanh nghiệp thì cần đăng ký MST và đóng bảo hiểm cho họ. Còn nếu nhân công thuê ngoài cần có CMND và trích 10% thu nhập của họ lại. Còn nhân công thuê ngoài mà mỗi lần chi trả dưới 500.000/lần thì sao nhỉ?

Cho tui hỏi ké theo câu của bạn:
... và trả nhiều lần trong tháng, thì tính sao đây ?
... mong nhận được hướng dẫn từ các bạn.
Hai bạn xem cái này:
Cục Thuế TPHCM giao lưu trực tuyến với bạn đọc Báo SGGP
Trả lời hơn 100 câu hỏi về Thuế TNCN, thuế TNDN và các chính sách dãn, giảm thuế
Thứ ba, 23/06/2009, 12:56 (GMT+7)

Hỏi:
Nguyen Lan Chi - Nữ 41 tuổi - dantihoi@yahoo.com -: - Cơ quan chi trả thu nhập cho cả công nhân vãng lai, lao động thời vụ... mỗi lần dưới 500.000 đồng thì không phải khấu trừ thuế TNCN. Nhưng nếu trong cùng 1 tháng mà chi trả từ 2 lần trở lên cho cùng 1 cá nhân; mỗi lần dười 500.000 đồng thì sao ? Người lao động có phải nộp thuế TNCN 10% không?

Trả lời:
- Ông Đỗ Quốc Tuấn – Phó Trưởng Phòng TTHT Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh: Theo quy định tại Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 của BTC hướng dẫn về thuế TNCN thì mỗi lần chi trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động, mà trả theo hợp đồng dịch vụ mỗi lần chi trả từ 500.000 đồng/lần trở lên phải khấu trừ 10%, nếu mỗi lần chi trả theo HĐ dưới 500.000 đồng thì không phải khấu trừ (không phân biệt HĐ thuê trong cùng 1 tháng hay khác tháng )

Hai bạn còn thắc mắc nữa không vậy ta ???

M

miss giang

Guest
17/7/09
4
0
0
thanh hoa
em cũng đang vướng về VAT đầu ra về nhân công , làm sao bây giờ. Công ty xuất HĐ cho cả vật liệu và nhân công .Vật liệu thì có VAT đầu vào , nhân công thì làm sao để có được .Hóa đơn về nhân công ở đâu bây giờ .Vat đầu ra nhiều quá vì chủ yếu là nhân công ma >Anh chị nào giải quyết rùi có cách hướng dẫn em với .Mail :giangtt.vdt@gmail.com

T

thanhloan3007

Sơ cấp
9/12/10
2
0
1
Hà Nội
Ban Giang oi!
Phan VAT thi chac chan phai nop phan chenh dau ra va dau vao roi! Cung lam chi lay them duoc hoa don do phan quan ly doanh nghiep thui! Chi tranh duoc thue TNDN thui!
Ban cho to toi mot ti! Cong ty to cung muon mo dai ly son, cung cap son va nhan cong cho cong trinh thi giay phep dang ky kinh doanh phai ghi nganh nghe la gi?
Bon to moi chi co kinh doanh vat lieu xay dung; dai ly mua, dai ly ban va ky gui hang hoa thi co duoc cung cap son va nhan cong son khong?
Thanks nhiu!

S

shyghost

Sơ cấp
28/12/10
11
0
1
37
Hà nội
Hai bạn xem cái này:

Hai bạn còn thắc mắc nữa không vậy ta ???

oh! như vậy cứ thuế ngoài trả 3-4 lần /1 tháng mà mỗi lần dưới 500k là đc rùi. khỏi đóng bảo hiểm, khỏi trích trừ 10% thuế TNCN!!!
trc mình cũng đặt câu hỏi này ở chi cục thuế huyện Tân Phú và cũng đc trả lời như vậy. nhưng áp dụng thì cũng thấy lo lo...

T

thuyduongsd01

Guest
11/4/11
1
0
0
40
Nam Định
mình thì thuê nhân công ngoài xuất HĐ VAT là nhàn không lo lắng mấy, chứ CMT thì một người có khi nhảy mấy công trình hok biết thật giả như nào
hix

M

muathuxanhtq

Guest
4/1/10
1
0
1
Hà Nội
Nếu có MST rồi thì khấu trừ tại nguồn 10%; Nếu không có MST thì khấu trừ 20%.

Bạn thân mến ơi, chỗ này cần xem lại nhé. Theo quy định tại điều 5, thông tư 62/2009/TT-BTC sửa đổi bổ sung Thông tư 84/2008/TT_BTC; theo mình hiểu là hiện nay chỉ áp dụng thống nhất một mức khấu từ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, ko phân biệt có hay không có mã số thuế TNCN.

M

misu169

Guest
27/7/11
1
0
0
thị xã lai châu
bạn ơi theo mình bạn kiếm vài cái CMT làm hợp đồng nhân công, đăng ký MST cá nhân, làm QT thuế TNCN, từ 5tr trở lên trừ 4tr chi trả cá nhân, chiết trừ gia cảnh còn lại mới phải nộp thuế. làm thế này nhiều thủ tục hơn nhưng đỡ tốn hơn. Bạn mà giao khoán nhân công theo công trình thì mỗi ct bạn phải trích lại 10% tổng số lương chi trả nhân công(theo TT 62/BTC)''Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).''

Còn áp dụng thuê theo hợp đồng rồi lấy hoá đơn hạch toán vào chi phí. Có lợi với bên mình nhưng bên xuất hoá đơn? Họ sẽ phải chịu tiền thuế GTGT trên HĐ họ ko làm đâu.vì thuế GTGT của dịch vụ họ phải nộp là 10% nếu mua HĐ lẻ còn thêm thuế TNCN. có xuất thì họ cũng phải tăm giá lên. mình cũng vẫn thiệt. Tốt nhất bạn nên làm hợp đồng, đăng ký MST cá nhân và QT bạn ah. TT 62 chẳng qua là để bạn ko trốn bảo hiểm. nếu ko nộp BH thì phải làm QT thuế như mình nói. DN ko nộp bảo hiêmr thì khi cơ quan BH kiểm tra đến DN sẽ bị phạt thui

H

holiso189

Guest
29/7/11
4
0
0
47
lao cai
Em thấy thế này ,nếu có lấy CMT để làm NC thì cần nhiều lắm.mà hay bị thuế bóc( CMT lên nhờ mấy anh điện lực - bưu điện có mà đầy) . mà mua HĐ thì mất 5% vậy nên tính xem cái nào lợi hơn thì lám.em chỉ biết thế , các bác chỉ thêm cách khác cho phong phú.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cái này phức tạp thật, chỉ làm để đối phó với bên BH hoặc là thuế thui thì đc nhưng mà phòng khi họ làm liên ngành thì kế toán hơi mất nhiều công đây.

P

phonganhhl

Sơ cấp
8/1/09
7
0
1
40
Hà Nội
Nếu mà lấy mấy cái CMT để đăng ký mst cũng ko ổn, vì khi thuế vào yêu cầu hồ sơ lao động đàng hoàng, ko có thì vẫn bóc bình thường thôi. Hồ sơ lao động thì phải có dấu của UBND, mà xin đc mỗi cái CMT thì lấy đâu ra dấu của UBND :))

myle84

myle84

Sơ cấp
8/9/11
20
0
1
39
HÀ NỘI
bac arise oi cho em hoi chut, neu lam nhu bac thi tiền nhân công sẽ tính là chi phí bán hàng hay là tính vào giá thành sản xuất sản phẩm để bán hả bác
công ty mình mua kính và mang kính do thue ngoài lắp đặt lan can, cửa kính cho các công trình, có mất thêm keo dán, ốc viết, tất cả đều có hoá đơn GTGT mua vào, vậy hàng xuất ra mình có phải tính giá thầnh không nhỉ, vì hoá đơn viết ra ghi là cửa kính, lan can kính

H

holiso189

Guest
29/7/11
4
0
0
47
lao cai
Theo em thì nên mua hóa đơn cho tiện.
Thuế nhân công =doanh thu x 23%( Nhân công làm xâu dựng ko bao thầu vật liệu)*10%=2.3%
Thúe TNCN= DTthu x16%x10% = 1.6%( nếu có MST) ko có thì 20%
vậy tổng cộng là 3.9%
Mong các bác cho thêm ý kiến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA