Chức năng Subtotal,Pivot Table.

• Thread starter gacon0904
  • Ngày gửi
G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Các anh/chị có các file Excel mẩu để sử dụng 2 chức năng subtotal và pivot table mà trong thực tế dùng không. Vì em không hiểu trong thực tế áp dụng nó như thế nào và làm trong việc gì. Em cám ơn các anh/chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Các anh/chị có các ví dụ thì chỉ em với về Subtotal và Pivot table.Cám ơn các anh/chị.Mong các anh/chị.Chúc các anh/chị một tuần mới vui và hạnh phúc.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
gacon0904 nói:
Các anh/chị có các file Excel mẩu để sử dụng 2 chức năng subtotal và pivot table mà trong thực tế dùng không. Vì em không hiểu trong thực tế áp dụng nó như thế nào và làm trong việc gì. Em cám ơn các anh/chị nhiều.
Ý gacon0904 có phải là bạn đã biết cách sử dụng tất cả những công cụ trên , chỉ muốn tìm hiểu trong thực tế người ta ứng dụng như thế nào?

Theo kinh nghiệm của riêng tôi thì các công cụ trên sử dụng như sau:

Pivot table: làm các việc như:
a. Lọc dữ liệu (lập một bảng chuyên nghiệp mà người dùng có thể lọc dữ liệu không phải thông qua Advance Filter)
b. Tổng hợp thông tin.
c. Tìm hiểu biến động thị trường, biến động của các yếu tố cần phân tích
d. Phân tích một bài toán kinh tế (cho yêu cầu phân tích kinh doanh)

Subtotal: a. Tính tổng các nhóm cho lẹ.
b. In báo cáo tổng hợp trực tiếp tự báo cáo chi tiết

Ngoài ra còn hàng đống ứng dụng khác nữa, tùy vào người sử dụng. Việc ứng dụng chủ yếu phụ thuộc vào nhu cầu công việc hàng ngày của bạn, tùy vào mức độ linh động uyển chuyển của bạn mà thôi.

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
workman nói:
Ý gacon0904 có phải là bạn đã biết cách sử dụng tất cả những công cụ trên , chỉ muốn tìm hiểu trong thực tế người ta ứng dụng như thế nào?

a. Lọc dữ liệu (lập một bảng chuyên nghiệp mà người dùng có thể lọc dữ liệu không phải thông qua Advance Filter)
b. Tổng hợp thông tin.

Ngoài ra còn hàng đống ứng dụng khác nữa, tùy vào người sử dụng. Việc ứng dụng chủ yếu phụ thuộc vào nhu cầu công việc hàng ngày của bạn, tùy vào mức độ linh động uyển chuyển của bạn mà thôi.
Tiện đay bác Workman chỉ luôn cho em cách làm chức năng Pivottable được khôgn ạ.
Khi tìm hiểu cái hàm này em có thử đọc cái Help của Excel nhưng khi thực hiện đến bước cuối cùng nó toàn báo lỗi là bảng Pivottable chưa được xác nhận. Mặc dù em đã có lập bảng mẫu pivottable thông kê rồi.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
s_flower nói:
Tiện đay bác Workman chỉ luôn cho em cách làm chức năng Pivottable được khôgn ạ.
Khi tìm hiểu cái hàm này em có thử đọc cái Help của Excel nhưng khi thực hiện đến bước cuối cùng nó toàn báo lỗi là bảng Pivottable chưa được xác nhận. Mặc dù em đã có lập bảng mẫu pivottable thông kê rồi.
Ờ để bửa nào rảnh tôi post lên mấy cái mẫu Pivot để bạn tham khảo nhé. Chủ yếu tôi dùng Pivot trong việc phân tích thôi.

G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
workman nói:

b. Tổng hợp thông tin.

Cám ơn bác workman,ở trường em đã học rồi,nhưng chỉ học lý thuyết thôi.Nên bác workman nhớ gửi lên các ví dụ dùng hai chức năng này nghe. Cám ơn bác workman.Chúc bác một tuần mới vui vẻ.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào bạn gacon0904, mình có vd đơn giản này về pivot table và subtotal, post lên để bạn xem thử. Nếu có thiếu sót chỗ nào bạn báo cho mình với nhé.

To anh workman: Em cũng đang chờ đợi bài của anh post lên để học hỏi thêm về pivot table.

Đính kèm

• vd privot table_subtotal.rar
    29.2 KB · Lượt xem: 1,582
DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Secret_grasses nói:
Chào bạn gacon0904, mình có vd đơn giản này về pivot table và subtotal, post lên để bạn xem thử. Nếu có thiếu sót chỗ nào bạn báo cho mình với nhé.

To anh workman: Em cũng đang chờ đợi bài của anh post lên để học hỏi thêm về pivot table.

Cám ơn Secret grasses,
Trên thực tế, chúng ta sử dụng Pivot như bài viết của bạn là tốt rồi, tuy nhiên Pivot có nhiều thông số quá thì cũng hơi rối mắt thật. Bắt buộc chúng ta phải sử dụng các tính năng khác hay và report đẹp hơn. Pivot để kiểm tra cũng tuyệt vời các bạn nhỉ?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Secret_grasses nói:
.
Í ẹ... file của Secret-grasses có sâu XF.Sic, chắc là... sâu cỏ đây!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Personal question about Pivod Table...

Em không rành lắm về Pivod Table, biết cách sử dụng và cũng hình dung ứng dụng của nó, nhưng chưa tìm hiểu kỹ và chưa thấy hết cái hay của nó (vì thấy nó hơi khó ứng dụng). Thói quen của em là tự tạo lấy bảng tổng hợp và ít khi dùng các công cụ có sẳn (như Conditional Sum chẳng hạn). Đó không phải là là thói quen tốt mà chẳng qua lười ngâm cứu mấy cái tool đó thôi.
Cá nhân em xin hỏi, theo các anh chị có kinh nghiệm, nếu mình biết cách tổng hợp bằng các hàm Array, Lookup và VBA... thì có thể tốt hơn Pivod Table không? Ý em là, những cao thủ cỡ chị Dung, anh Duyệt etc... thường dùng Pivod Table để tổng hợp hay tự mình tạo lấy bảng tổng hợp?

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Adam ơi, Pivot mà thêm hỗ trợ của VBA, Array,... thì hơi tuyệt vời đó.

L

lathanhtom

Guest
8/8/05
46
0
0
47
hcmc
adam_tran nói:
Em không rành lắm về Pivod Table, biết cách sử dụng và cũng hình dung ứng dụng của nó, nhưng chưa tìm hiểu kỹ và chưa thấy hết cái hay của nó (vì thấy nó hơi khó ứng dụng). Thói quen của em là tự tạo lấy bảng tổng hợp và ít khi dùng các công cụ có sẳn (như Conditional Sum chẳng hạn). Đó không phải là là thói quen tốt mà chẳng qua lười ngâm cứu mấy cái tool đó thôi.
Cá nhân em xin hỏi, theo các anh chị có kinh nghiệm, nếu mình biết cách tổng hợp bằng các hàm Array, Lookup và VBA... thì có thể tốt hơn Pivod Table không? Ý em là, những cao thủ cỡ chị Dung, anh Duyệt etc... thường dùng Pivod Table để tổng hợp hay tự mình tạo lấy bảng tổng hợp?

Trong công việc tôi thường hay dùng Pivot Table để phân tích dử liệu như về công nợ khhàng,sales..., tôi thấy nó rất hữu dụng và nhanh,report cũng đẹp nếu sử dụngthành thạo chức năng format report của nó.Còn không biết khi kết hợp với VBA... có tuyệt vời hơn nữa không thì chưa "ngâm cứu". Nếu bạn muốn xem các ứng dụng của nó tôi sẽ gởi thêm các ví dụ lên. Hi

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em ủng hộ bác gởi file ví dụ lên, nếu bác kô có quyền đính kèm file thì gởi cho em vào địa chỉ donguyenbinh@gmail.com em sẽ giúp bác đưa lên.
Em nghĩ việc kết hợp VBA thêm vào Pivot Table, chủ yếu tùy thuộc vào ý tưởng và nhu cầu của người lập báo cáo. Nếu có thể chúng ta sẽ chỉnh sửa thêm bớt ví dụ của bác cho nó thật là hay (em sẽ cố gắng đảm nhận phần thêm VBA cho nó), lúc đó sẽ sinh động hơn cho việc so sánh:
- Báo cáo Pivot Table
- Báo cáo kô dùng Pivot Table
- Báo cáo kết hợp Pivot Table và VBA

Thân chào

A

alovo

Trung cấp
+ Subtotal: có 2 kiểu dùng, 1 là dùng hàm , 2 sử dụng tổng hợp theo nhóm
+ Pivot table: là công cụ báo cáo rất mạnh của Excell nó bao gồm cả chức năng subtotal và chức năng consolidate và lọc với các điều kiện. Đặc biệt sử dụng trong việc lấy dữ liệu từ các máy khác cũng như kết hợp đến 256 bảng tính lại thành 1 bảng tính chung. Vì thế pivot table được gọi là " bảng động" có nghĩa dễ sử dụng và rất linh hoạt, để thay đổi chỉ cần kéo, thả và làm mới dữ liệu. Cả subtotal và Pivot table đều phải bắt buộc có 1 trường để tính toán ( cộng, đếm....). Để tạo 1 pivot table đơn giản chỉ cần đặt con trỏ vào vùng dữ liệu ( có tiêu đề không trùng nhau và không để trắng tên tiêu đề) sau đó vào data\ pivotable:( với các lựa chọn sau)
+ MS excell list: Tạo từ 1 bảng tính excell
+External data source: Từ cơ sở dữ liệu ngoài
+Multipe consolidate ranges: Từ nhiều bảng tính khác nhau
+Another pivot table or pivotchat: Từ pivot table khác
Sau đó sẽ tự mở rộng vùng chọn và finish để tạo pivot sang sheet mới hoặc vị trí cần đặt. Khi đó tạo ra 1 pivot trắng và chỉ cần kéo từng trường 1 trong bảng pivotable vào bảng pivot trắng theo tiêu chí cần sắp xếp ( vùng data trong pivot trắng không được để trống). Sau khi kéo xong rồi pivot sẽ rối mắt khi đó cần tinh chỉnh trong: table option và filed setting hoặc chọn format\autofomat cũng được. ( Table option: dùng để điều chỉnh chung cho bảng pivot còn Filed setting: dùng tinh chỉnh cho từng trường)

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
adam_tran nói:
Í ẹ... file của Secret-grasses có sâu XF.Sic, chắc là... sâu cỏ đây!
Ơ vậy hả, em không biết. Anh có cách nào diệt nó không giúp em với. Em dùng norton mà vẫn không diệt được.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Secret_grasses nói:
Ơ vậy hả, em không biết. Anh có cách nào diệt nó không giúp em với. Em dùng norton mà vẫn không diệt được.
Anh dùng Synmatec Antivirus for Server, cũng dạng như Norton nhưng quét từ mày chủ. Update Virus Definition thường xuyên là được chứ gì. Cài NAV 2005 nặng quá, mà NAV2002 lại không hiệu quả với mấy cái spyware chuyên spam và pop-up.

L

lathanhtom

Guest
8/8/05
46
0
0
47
hcmc
gacon0904 nói:
Bác workman ơi,bác rảnh chưa vậy?Bác nhớ post các mẫu Pivot Table lên nghe.Cám ơn Bác.

Mạn phép bác worman tôi gửi mấy ví dụ ứng dụng nhỏ về Pivot table cho gacon xem.

Đính kèm

• ViduPivotTable.rar
    125.5 KB · Lượt xem: 727
G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Bác workman ơi tuần này bác rảnh chưa?Nhớ post ví dụ Pivot Table lên nghe.Cám ơn Bác.Chúc Bác một tuần mới vui và khoẻ.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
bác lathanhtom ơi! File ví dụ của bác hay quá!
hihi trước tiên em muốn hiểu thêm về nó đã trước khi đưa ra các ý kiến về việc thêm Macro!

Sao em click phải mà nó kô có cái formulas để chọn Calculated Items!
Thế phải làm như thế nào để có cái đó.

L

lathanhtom

Guest
8/8/05
46
0
0
47
hcmc
NguyênBình nói:
bác lathanhtom ơi! File ví dụ của bác hay quá!
hihi trước tiên em muốn hiểu thêm về nó đã trước khi đưa ra các ý kiến về việc thêm Macro!

Sao em click phải mà nó kô có cái formulas để chọn Calculated Items!
Thế phải làm như thế nào để có cái đó.

Bác chọn ở thanh công cụ Pivot table đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA