Sổ quỹ tiền mặt với số dư cuối tháng là âm

• Thread starter ngale
  • Ngày gửi
N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
Công ty em vào sổ quỹ tiền mặt toàn bị âm mà nguyên tắc lại ko được như vậy. Sếp em đang yêu cầu lập bảng cân đối KT mà số âm như vậy thì em phải ghi như thế nào ? Giúp em nhé !!!!!!!!!! Công ty em mới thành lâp nên rắc rối y nhu cái mạng nhện mà em lại mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Lý do tại sao công ty của bạn mới thành lập mà đã bị âm quỹ, bạn tìm hiểu kỹ nguyên nhân. Nếu do thiếu lượng tiền mặt thì nên làm thủ tục mượn tiền thành viên trong công ty. Không có tiền thì làm sao chi tiền ra được nhỉ?

N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
Hic... Tại công ty chỗ em làm là công ty CP nhưng thành viên HĐQT đều là người trong gia đình. Em làm KT nhưng em không quản lý quỹ, Em vào sổ quỹ tiền mặt dựa trên hóa đơn và phiếu thu, chi. Còn tiền mặt thì do PGĐ giữ và khi cần thanh toán thì PGĐ sẽ xuất tiền. Vì mới thành lập nên các khoản chi nhiều hơn cả thu nên toàn âm ( cái này thì trên sổ sách chứ thực tế thì em chẳng biết nó sao nữa) khi em mới bắt đầu vào SQuỹ TM thì sếp nói số dư đầu kỳ là 80 triệu nhưng bây giờ thì số dư toàn bị âm vì chi nhiếu hơn thu. Em phải làm sao đây?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Số vốn ban đầu là 80 triệu. Đây là mức vốn góp đầu tiên?
Nếu như số tiền chi vượt quá như vậy thì bạn nên nói với BGĐ làm một hợp đồng vay thêm tiền của thành viên còn không thì phải treo các hóa đơn vào khỏan nợ phải trả cho nhân viên nào đó.
Nhưng bạn phải xem lại là tòan bộ hóa đơn này đã thanh tóan chưa và các hình thức đã thanh toán như thế nào. chứ không khéo về sau lại có chuyện hóa đơn thanh toán bằng tiền mặt nhưng thực ra chưa thanh tóan và sẽ thanh toán theo hình thức chuyển khỏan (ví dụ) thì hơi mệt cho bạn đấy,
Chúc thành công!
Thân

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
ngale nói:
Công ty em vào sổ quỹ tiền mặt toàn bị âm mà nguyên tắc lại ko được như vậy. Sếp em đang yêu cầu lập bảng cân đối KT mà số âm như vậy thì em phải ghi như thế nào ? Giúp em nhé !!!!!!!!!! Công ty em mới thành lâp nên rắc rối y nhu cái mạng nhện mà em lại mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm.
@MINA: Đăng ký KD 100 triệu mà thực nộp có 10 triệu thì làm gì chẳng âm? (Tay không bắt giặc mà) Có chi lạ đâu em?

@ Ngale:
Em kiếm mấy chú nào hay cầm tiền hoặc còn thiếu nợ chưa đóng tìền, ghi có TK111/Nợ TK 141 hoặc TK138 thì quỹ (+) liền.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Chào Ngale tôi cũng từng làm việc cho Công ty mới thành lập nên tôi biết tình trạng cuả bạn có lẽ công ty bạn không có quỹ dự trù mà chi tới đâu thì đưa tiền mặt chi tới đó đúng không?mà công ty mới thì không có số dư đầu kỳ,bạn cứ định khoản và đưa vào sổ các khoản chi thôi đúng không?nên trong số sách sẽ thấy âm không.Chứ nếu như quỹ âm thì làm sao bạn chi được.Vì vậy bạn phải định khoản thêm những phần thu nưã,nếu như quỹ vẫn âm thì hiển nhiên bạn đã lấy tiền tuí mình ra mà chi cho cty
Về bảng CĐKT thì theo tôi biết cuố năm mớ lập nó là một phần cuả BCTC vậy thì sao Sếp bạn lại kêu lập?Cty bạn là Cty gì?thường thì đối với Cty CP hay Cty TNHH thì khi thành lập các cổ đông sẽ góp một phần vốn vào để c3ng cố thành lập Cty ngale hoỉ lại sếp thử xem những phần chi đó ai chi?thì đó chính là phần góp vốn cuả người đó và là phần thu tăng quỹ cuả cty.
Em noí vậy có đúng không các Anh chị ơi!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to :ngale
Bạn thử xem lại cách hạch toán các nghiệp vụ liên quan đến tiền xem có nhầm lẫn ở đâu không. Nếu không có thu làm sao có chi. Đặc biệt các khoản tạm ứng cần lưu ý.

N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
Vì công ty em đăng ký số vốn ban đầu là 5 tỷ đồng nhưng thực ra đâu có nhiều vậy, gọi là trên lý thuyết thôi vì Cty dịch vụ nên đâu cần nhiều tiền. Hôm trước em đã có ý kiến với sếp là SQTM trên nguyên tắc là không dc âm thế là sếp em nói vậy thì em ghi là số dư là 5 tỷ hic... em ko hiểu sếp em nghĩ gì nữa, Nhưng trên thực tế thì công ty em lúc nào cũng có tiền mặt để chi đến khi em nói cần số liệu chính xác thì sếp lại cứ ậm ừ cho qua chuyện. Em chẳng biết phải làm sao nữa. Rất cám ơn các anh chị đã góp ý cho em, rất mong các anh chị chỉ bảo em thêm nữa!

N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
lequanghuy nói:
to :ngale
Bạn thử xem lại cách hạch toán các nghiệp vụ liên quan đến tiền xem có nhầm lẫn ở đâu không. Nếu không có thu làm sao có chi. Đặc biệt các khoản tạm ứng cần lưu ý.
Có lẽ là mình ko nhầm đâu. Chỉ tại vì số dư ban đầu sếp nói là số tầm bậy tầm bạ nên mới xảy ra cớ sự như vậy. Cám ơn bạn người đồng hương HP!!!

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Ngale à, vốn góp ban đầu là 5tỷ, có thể là TSCĐ hữu hình, vô hình và tiền mặt. Bạn tách TSCĐ ra, còn lại là tiền mặt ở số dư SQTM. nếu các thành viên chưa đóng hết, bạn làm như anh Vivavina hướng dẫn thì được rồi! Sổ quỹ tiền mặt ko được âm!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
ngale nói:
Có lẽ là mình ko nhầm đâu. Chỉ tại vì số dư ban đầu sếp nói là số tầm bậy tầm bạ nên mới xảy ra cớ sự như vậy. Cám ơn bạn người đồng hương HP!!!
Nhưng mình hỏi bạn 1 chút, bạn làm Kế tóan hay là thủ quỹ, trách nhiệm của bạn trong công ty là gì?

- Nếu là thủ quỹ, tuyệt đối bạn đừng dính dáng và ký nhận bất kỳ một chứng từ xác nhận số dư đầu kỳ là có tiền tồn quỹ ma (chỉ ký nhận số dư thực tế mình nhận). Lý do: Sẽ liên lụy với Pháp luật nếu hụt két so với sổ sách, và bạn phải phải bỏ tiền túi ra bù vào.

- Nếu là kế tóan: Bạn không thể nói là sếp bảo bao nhiêu thì biết bấy nhiêu, tuy luật quy định là Giám đốc quyết đ5inh, nhưng những vấn đề cơ bản về nghề nghiệp thì quy định trong luật Kế tóan, bạn không thể nói vậy được đâu. Bị thụt quỹ thì chỉ có cách làm cho nó không thụt nứa bằng cách tìm chủ nhân nhận nợ số tiền hụt cho nó bằng các phiếu chi (đừng có làm phiếu thu ảo để tăng quỹ lên), rồi sau đó giải từ từ bằng hóa đơn, lương, chi phí ... để hạch tóan vào các tài khỏan chi phí. Bạn phải hệ thống lại và lên kế họach giải chi hợp lý, tuân thủ luật pháp.

Mong bạn thành công.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
ngale nói:
Vì công ty em đăng ký số vốn ban đầu là 5 tỷ đồng nhưng thực ra đâu có nhiều vậy, gọi là trên lý thuyết thôi vì Cty dịch vụ nên đâu cần nhiều tiền.

Thống kê về đầu tư lại dựa trên những con số này mới chết chứ. Mình biết, phần lớn các DN vừa và nhỏ khi đăng ký vốn kinh doanh đều ghi những con số rất kêu, vốn góp vào thì chưa đến 1/10. Đây chính là nguyên nhân dẫn đến con số âm trong Sổ quỹ tiền mặt. Theo luật thì các công ty phải góp đủ vốn kinh doanh và gởi cái bản xác nhận này lại cho Sở KHDT, khổ một cái là họ làm cho có mà không đúng số.

N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
Ðề: Sổ quỹ tiền mặt với số dư cuối tháng là âm

Vivavina nói:
Nhưng mình hỏi bạn 1 chút, bạn làm Kế tóan hay là thủ quỹ, trách nhiệm của bạn trong công ty là gì?

- Nếu là thủ quỹ, tuyệt đối bạn đừng dính dáng và ký nhận bất kỳ một chứng từ xác nhận số dư đầu kỳ là có tiền tồn quỹ ma (chỉ ký nhận số dư thực tế mình nhận). Lý do: Sẽ liên lụy với Pháp luật nếu hụt két so với sổ sách, và bạn phải phải bỏ tiền túi ra bù vào.

- Nếu là kế tóan: Bạn không thể nói là sếp bảo bao nhiêu thì biết bấy nhiêu, tuy luật quy định là Giám đốc quyết đ5inh, nhưng những vấn đề cơ bản về nghề nghiệp thì quy định trong luật Kế tóan, bạn không thể nói vậy được đâu. Bị thụt quỹ thì chỉ có cách làm cho nó không thụt nứa bằng cách tìm chủ nhân nhận nợ số tiền hụt cho nó bằng các phiếu chi (đừng có làm phiếu thu ảo để tăng quỹ lên), rồi sau đó giải từ từ bằng hóa đơn, lương, chi phí ... để hạch tóan vào các tài khỏan chi phí. Bạn phải hệ thống lại và lên kế họach giải chi hợp lý, tuân thủ luật pháp.

Mong bạn thành công.
Ngale cám ơn Vivavina đã chỉ bảo tận tình và cụ thể. Thực tế thì cũng không hẳn phức tạp như vậy đâu. Ở Cty em làm kế toán chứ ko phải thủ quỹ nên tất nhiên em chỉ lập phiếu thu và phiếu chi và chỉ ký vào phần người lập thôi. Công ty em mới đi vào hoạt động nên sổ sách hoàn toàn là mới & em chỉ lập bên ngoài thôi chứ em chưa ghi vào sổ chính thức bất kể sổ sách nào nên tất nhiên khi nào vào sổ chính thức em sẽ phải bàn bạc với sếp để sổ sách không bị rắc rối như hiện nay.Còn việc lập bảng cân đối kế toán sếp bắt em lập đến thời điểm này là để coi cho vui thôi chứ việc lập BCĐKT thì chỉ làm vào dịp cuối năm thôi. Hic........ Sếp em toàn nổi hứng bất tử thôi!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng

Cũng xảy ra nhiều trường hợp tiền thu về nhưng ông giám đốc cầm luôn chả có ký nhận gì cả ( có thể mình quên không bảo sếp ký hay mình cũng nể vì tiền của sếp nên sếp cầm cũng được và ghi tạm vào đâu đó ) nên có lẽ khi cần lại không biết ở đâu . Chính vì thế tiền thu về lại không có và trong sổ quỹ lại âm. Đấy là mình ví dụ thôi vì thực tế chuyện này cũng đã từng xảy ra ở một vài công ty. Chúng mình nên an toàn là sếp có lấy " mười nghìn đồng " cũng bảo ổng ấy ký để lần sau tiền to hơn thì càng phải ký.

N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM

lequanghuy nói:
Cũng xảy ra nhiều trường hợp tiền thu về nhưng ông giám đốc cầm luôn chả có ký nhận gì cả ( có thể mình quên không bảo sếp ký hay mình cũng nể vì tiền của sếp nên sếp cầm cũng được và ghi tạm vào đâu đó ) nên có lẽ khi cần lại không biết ở đâu . Chính vì thế tiền thu về lại không có và trong sổ quỹ lại âm. Đấy là mình ví dụ thôi vì thực tế chuyện này cũng đã từng xảy ra ở một vài công ty. Chúng mình nên an toàn là sếp có lấy " mười nghìn đồng " cũng bảo ổng ấy ký để lần sau tiền to hơn thì càng phải ký.
Khổ nỗi là em ko cầm tiền nên em đâu biết. Tiền sếp cầm mà, khi nào sếp chi việc gì hoặc chi tạm ứng thì sếp nói để em ghi phiếu chi thôi.

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang

Mình đã từng ở hoàn cảnh như bạn nên hơi hơi hiểu chút :)! Theo mình, 1 là nếu bạn đóng vai trò kế toán thật sự trong việc xác định lỗ lãi, kiểm soát thu chi thì nên nói chuyện nghiêm túc với GĐ, nói rằng bạn cần biết tồn quỹ hiện thời, kiểm quỹ rồi cân sổ theo thời điểm hiện nay bằng một số cách như các bạn gợi ý ở trên (tăng thu bằng huy động vốn chẳng hạn), còn trường hợp 2, nếu ông GĐ đó thuê bạn chỉ là để đối phó với thuế thì nên nói cho ông ấy biết nguyên tắc sổ quỹ không bao giờ âm được, rồi biến tấu một chút vào thời điểm lên báo cáo. Nhưng mình tin rằng GĐ ở đây cũng muốn bạn đóng vai trò kiểm soát nên mới yêu cầu bảng cân đối kế tóan ở thời điểm hiện tại, đúng không? Nếu nói mà ông ta không hiểu và không xử lý, nên tốt nhất là say goodbye. Kiếm một công việc tốt và một ông GĐ tốt đâu phải là khó lắm, đúng không ;)? (kiêu một chút!)

H

hungthinhphat

Guest
29/4/05
9
0
0
19
HaiDuong

Nghề kế toán này bạc lắm bạn ơi, con số thì nó biết nói còn mình nói thì con số lại không nghe được đâu. Giải thích mệt lắm!
Bạn nên bàn bạc sớm với sếp của bạn đi chứ đừng đợi đến khi quyết toán mới làm vì cuối năm bạn sẽ rất khó hoàn thiện hồ sơ chứng từ đấy.
Chúc bạn thành công!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nói tóm lại là khi làm kế toán sổ quĩ không thể để số âm vì vậy nếu xẩy ra trường hợp bị âm thì bạn phải tập hợp chứng từ bổ sung các nội dung về thu để sổ quĩ đúng với qui định đề ra.

N

ngoclan

Guest
29/10/04
19
0
0
45
nha trang
ngược lại, tiền mặt trong sổ quỹ quá nhiều thì làm sao đây?trong khi đó thực tế có nhiều khoản chi bất hợp lý, mình nên cân đối thế noà? các bạn giúp mình với

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
chào ngale,
Không biết khi mới vào Ngale có được giao cho sổ quỹ cũ không? ngale tiếp tục vào sổ quỹ theo số dư mà ngale nhận hay lập sổ quỹ mới? Thử lấy lại toàn bộ phiếu thu chi tiền mặt đối chiếu từng phiếu với sổ quỹ xem mình có vào thiếu phiếu thu chi nào không nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA