Doanh thu

• Thread starter TTKH
  • Ngày gửi
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Có một vấn đề mới mình mời các bạn quan tâm cùng thảo luận nhé!
Doanh thu tại công ty chuyên XK A thực thu mỗi tháng là 30.000USD. Trên tờ khai Xuất nhập khẩu và hoá đơn bán hàng mỗi tháng ghi 10.000 USD.
- Hàng tháng kế toán chỉ báo thuế có 10.000USD.
- Phần chênh lệch 20.000USD.
- Tính đến cuối năm là 6 tháng.
Cuối năm sếp muốn tất cả doanh thu thực phải đưa vào báo cáo quyết toán. Vậy các bạn sẽ làm thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TTKH nói:
Doanh thu tại công ty chuyên XK A thực thu mỗi tháng là 30.000USD. Trên tờ khai Xuất nhập khẩu và hoá đơn bán hàng mỗi tháng ghi 10.000 USD.
Cuối năm sếp muốn tất cả doanh thu thực phải đưa vào báo cáo quyết toán. Vậy các bạn sẽ làm thế nào.
Cái này thì hơi gay bạn à.

Theo mình thì giải quyết như sau nhé.
a/ Tại sao kế toán biết luật mà sai luật? thực tế là 30.000usd mà xuất hóa đơn, làm tờ khai hải quan sai trị giá chứ (chỉ có 10.000 usd), che dấu doanh thu.

Bước đầu phân tích cho Giám đốc hiểu làm như vậy là sai luật pháp và ra văn bản của phòng kế toán cho phòng kinh doanh, phòng xuất nhập khẩu yêu cầu làm hợp đồng và tờ khai HQ đúng giá trị (có xác nhận của hội đồng quản trị) văn bản này chỉ nội bộ thôi.
b/ Cách giải quyết.
Thứ nhất treo công nợ, tức là để khách hàng trả trước 20.000 usd.

Nếu lần sau còn xuất hàng cho khách hàng này. xuất tăng phần giá lần này lên so với giá trị thực tế 20.000 usd.
Tuy nhiên phải làm văn bản cho khách hàng hiểu rõ trường hợp này. và xác nhận vào văn bản trên. (cũng chỉ nội bộ thôi)

Mình cũng còn nhiều cách khác. Không biết mình nói như trên có bị đóng diễn đàn hoặc xóa không nữa, vì mình cũng rất sợ những bài bị khóa rồi.........

Và mình cũng là ngừoi tôn trọng luật pháp

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trường hợp này chắc down giá xuống đây mà.

Vậy thì lần sau, bạn up giá lên cho khách hàng. Nhưng hơi khó vì khách hàng chưa chắc đã chịu, họ muốn giảm thuế NK nhập vào nước họ mà.

Hàng xuất khẩu mà không dùng để xuất khẩu, bán ra trong nước được không hả bạn? Bạn có khách hàng trong nước không?

TTKH nói:

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Như mình đã nêu ở trên là chênh lệch mỗi tháng 20.000USD. Tính đến cuối năm là đã chênh lệch 6 tháng (bạn đã quên điểm nhấn ở đây rồi!)
Theo cách của bạn AC3K thì tháng kế tiếp mình sẽ xuất hoá đơn đúng là 30.000USD+ tổng phần chênh lệch 120.000USD=150.000USD. (Chứ không thể cộng vào chỉ có 20.000USD thôi).
Mình cũng lưu ý với bạn là sếp đã hiểu nếu làm như trên là sai Luật pháp, nhưng sếp đã muốn làm như vậy mặc dù mình đã giải thích.Bạn cũng hiểu ở đây đồng nghĩa với việc: làm theo ý sếp thì ở lại công ty còn không thì mời lên đường...

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Cám ơn bạn Nguyễn Tú Anh, một ý kiến hay, mình sẽ đề nghị sếp nên tìm thị trường trong nước để tiêu thụ nội địa và "nghỉ chơi" với "ngoại".
Vì:
Ta về ta tắm ao ta
Dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TTKH nói:
Cám ơn bạn Nguyễn Tú Anh, một ý kiến hay, mình sẽ đề nghị sếp nên tìm thị trường trong nước để tiêu thụ nội địa và "nghỉ chơi" với "ngoại".
Vì:
Ta về ta tắm ao ta
Dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn.
Việc xuất nội địa thì càng nguy vì có 2 điều.
a/ Việc bạn xuất hóa đơn mà không có hàng thì tiêu, đó là chưa nói đến VAT bạn phải nộp cho hàng nội địa nữa.
b/ Chứng từ ngân hàng là ngừoi nước ngoài trả, Trong khi bạn bạn ở nội địa. Vì những đơn vị xuất khẩu thường là được hoàn thuế. Thuế đi rất sâu vào chứng từ thanh toán đấy.

Vì 2 lý do trên thì bạn xem lại cách này đấy.

Cách hay nhất là bạn up giá lên cho cùng khách hàng đã xuất. Nhưng bạn phải từ từ chia ra chứ một lúc thì đâu có thể.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Bạn hơi hiểu lầm ở ý của mình: không phải mình muốn "xuất khống" (bán mà không có hàng). Mình nói tương lai là sẽ tìm nguồn thị trường trong nước làm ăn...
Tuy nhiên mình có thể điều chỉnh giá lúc lên lúc xuồng cho hợp lý với doanh thu thực. Nhưng còn ở một điều giá cũng không thể chênh lệch (vì chỉ bán có 1 mặt hàng từ đầu đến cuối mà có tới 4 loại giá trong khi chất lượng, mẫu mã vẫn không thay đổi).
Dĩ nhiên là mình sẽ phải chia nhỏ ra để xuất up giá lên, nhưng chỉ còn có 2 lần nữa để bán hàng (tháng 11, 12). Trong khi đó mình phải làm sao (theo ý sếp) để cuối năm doanh thu phải đưa vào đúng 100%).
Ở vấn đề lần trước mình đã nói có chênh lệch đến 120.000USD cần phải đưa vào sổ sách kế toán và cả báo cáo cuối năm

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TTKH nói:
Bạn hơi hiểu lầm ở ý của mình: không phải mình muốn "xuất khống" (bán mà không có hàng). Mình nói tương lai là sẽ tìm nguồn thị trường trong nước làm ăn...
Tuy nhiên mình có thể điều chỉnh giá lúc lên lúc xuồng cho hợp lý với doanh thu thực. Nhưng còn ở một điều giá cũng không thể chênh lệch (vì chỉ bán có 1 mặt hàng từ đầu đến cuối mà có tới 4 loại giá trong khi chất lượng, mẫu mã vẫn không thay đổi).
Dĩ nhiên là mình sẽ phải chia nhỏ ra để xuất up giá lên, nhưng chỉ còn có 2 lần nữa để bán hàng (tháng 11, 12). Trong khi đó mình phải làm sao (theo ý sếp) để cuối năm doanh thu phải đưa vào đúng 100%).
Ở vấn đề lần trước mình đã nói có chênh lệch đến 120.000USD cần phải đưa vào sổ sách kế toán và cả báo cáo cuối năm
oh, mình hiểu rồi.

Nếu như bạn nói thì hơi khó đấy. sao ngộ nhỉ, lúc đầu thì không cho đưa vô, bây giờ bắt đưa vô, có trời mới hiểu dc ông sếp của bạn.

Theo ý mình nếu vậy thì bạn để treo công nợ đây thôi, chờ những năm sau giải quyết thôi chứ sao giờ.

Mình chỉ tham gia với bạn trên mức độ ở trang web thôi mà.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin hỏi lại bạn :
Đây có phải là chủ trương của sếp ngay từ đầu không ?
Nếu phải thì dể rồi, vì XK nên các bước đàm phán, ký kết HĐNT chỉ riêng S mới là người qđịnh, hơn nữa quan hệ giữa S và đối tác, bạn biết không ?
Đừng giởn với PL ý này, ý nọ là sao ?
Sếp bạn là người "nước" gì ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
AC3K !
Giúp người như thế đúng không ?

H

hungthinhphat

Guest
29/4/05
9
0
0
19
HaiDuong
To TTKH
- Bạn cho mình hỏi là phần chênh lệch 20.000USD Công ty bạn được khách nước ngoài thanh toán như thế nào?
- Thật khó để đưa doanh thu này vào quyết toán vì bây giờ giá trị hàng xuất khẩu bạn cũng không thể nâng giá lên một cách tuỳ tiện để hợp thức hoá hồ sơ vì nó lại liên quan đến chứng từ thanh toán đấy!?!?!? Có thể Công ty của bạn sẽ bị quy tội là nâng giá khống hàng bán để rửa tiền đấy? Thuế GTGT được hoàn lại thì sao đây? Đừng đùa với Pháp luật.
Thật không đơn giản đâu bạn à!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TTKH nói:
Nhưng còn ở một điều giá cũng không thể chênh lệch (vì chỉ bán có 1 mặt hàng từ đầu đến cuối mà có tới 4 loại giá trong khi chất lượng, mẫu mã vẫn không thay đổi).
Giá bán có thể chênh lệch, sẽ không giống nhau trong mỗi lần xuất bán. Điều này cũng bình thường vì chiến lược bán hàng của công ty trong mỗi thời điểm, mỗi khách hàng có thể sẽ khác nhau.

TTKH nói:
Dĩ nhiên là mình sẽ phải chia nhỏ ra để xuất up giá lên, nhưng chỉ còn có 2 lần nữa để bán hàng (tháng 11, 12). Trong khi đó mình phải làm sao (theo ý sếp) để cuối năm doanh thu phải đưa vào đúng 100%). Ở vấn đề lần trước mình đã nói có chênh lệch đến 120.000USD cần phải đưa vào sổ sách kế toán và cả báo cáo cuối năm
Nếu khó quá thì hãy để đến sang năm giải quyết tiếp. An toàn vẫn là trên hết. Công ty của sếp, sếp có lo không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Treo công nợ thì đâu có phản ánh được vào doanh thu? Đó chỉ là số tiền trả trước cho người bán thôi. Doanh thu bán hàng chỉ được xác định khi đồng thời thỏa mãn năm điều kiện trong Chuẩn mực kế toán số 14 "Doanh thu và thu nhập khác".

AC3K nói:
b/ Cách giải quyết.
Thứ nhất treo công nợ, tức là để khách hàng trả trước 20.000 usd.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khách hàng thanh toán qua ngân hàng thì cũng phải căn cứ trên hóa đơn xuẩt bán thôi. Trong trường hợp này, hóa đơn khớp với số tiền đã thanh toán qua ngân hàng. Khách hàng chấp nhận điều này vì không muốn nộp thuế nhập khẩu nhiều.

Có thể, số tiền còn lại sẽ thanh toán qua tài khoản...

hungthinhphat nói:
- Bạn cho mình hỏi là phần chênh lệch 20.000USD Công ty bạn được khách nước ngoài thanh toán như thế nào?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Khách hàng thanh toán qua ngân hàng thì cũng phải căn cứ trên hóa đơn xuẩt bán thôi. Trong trường hợp này, hóa đơn khớp với số tiền đã thanh toán qua ngân hàng. Khách hàng chấp nhận điều này vì không muốn nộp thuế nhập khẩu nhiều.

Có thể, số tiền còn lại sẽ thanh toán qua tài khoản...
Nếu mà thanh toán qua ngân hàng đúng như hóa đơn xuất ra thì ui thôi còn gì để mà nói nữa, còn qua TK... Gì đó như Tú Anh nói thì cũng chẳng để thảo luận làm gì, mà nếu như vậy thì sếp cũng chẳng muốn đưa doanh thu vào làm gì.

Cách ghi nhận doanh thu như bạn nói thì ai cũng biết rồi bạn ạ. Tác giả đưa ra thực tế trường hợp mình đi nhé. Theo như mình hiểu ý tác giả thì tổng số tiền khách hàng trả hiện đang dư là 120.000usd.

Vì thế cách mình giải quyết là để treo công nợ đó, xem như khách hàng trả trước 120.000 usd. và chờ những đợt hàng sau up giá lên từ từ, hay để năm sau từ từ giải quyết thôi bạn ạ

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Treo công nợ thì đâu có phản ánh được vào doanh thu? Đó chỉ là số tiền trả trước cho người bán thôi. Doanh thu bán hàng chỉ được xác định khi đồng thời thỏa mãn năm điều kiện trong Chuẩn mực kế toán số 14 "Doanh thu và thu nhập khác".
Dĩ nhiên, làm gì phản ánh đc doanh thu chứ. Mình nghĩ trường hợp này không có thể nào phản ánh đc doanh thu, trừ trường hợp up giá cho những hàng xuất lần sau.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
VTM nói:
AC3K !
Giúp người như thế đúng không ?
Như vậy nghĩa là sao? Mình chỉ giúp trên quan điểm của mình và phù hợp với pháp luật.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
Tác giả đưa ra thực tế trường hợp mình đi nhé. Theo như mình hiểu ý tác giả thì tổng số tiền khách hàng trả hiện đang dư là 120.000usd.
Bạn xem lại tình huống đi nào:
TTKH nói:
Vấn đề là: doanh thu thực tế đã bị để ngoài, doanh thu trên sổ sách là khớp đúng. Bạn TTKH đang muốn hợp thức hóa khoản doanh thu bỏ ngoài được đưa vào doanh thu trên sổ sách.

Có lẽ nên dừng ở đây thôi nhỉ? Kẻo Topic này xuất hiện để rồi "một đi không trở lại" mất.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
[
VTM nói:
Xin hỏi lại bạn :
Đây có phải là chủ trương của sếp ngay từ đầu không ?
Nếu phải thì dể rồi, vì XK nên các bước đàm phán, ký kết HĐNT chỉ riêng S mới là người qđịnh, hơn nữa quan hệ giữa S và đối tác, bạn biết không ?

Mình rất cám ơn bạn. Mình là người có học nên, mình cũng biết đôi chút về pháp luật khi hành nghề kế toán. Nhưng thực ra khi đi làm thì sếp là trên hết. Nên tất cả chủ trương sếp thì mình phải nghe theo, ngay từ đầu sếp mình đã bảo phải làm vậy. Lúc đó mình cũng đã phân tích là nên thì như thế nào và làm khác thì kết quả ra sao. Cuối cùng thì quyền quyết định vẫn ở sếp. Nhưng bây giờ muốn hợp thức hoá lại những vấn đề trước nên mình mới đau đầu và nhờ tới các bạn.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Sếp mình muốn phải đưa tất cả vào năm nay nên mình mới rối chứ để sang năm sau thì mình đã có thể làm theo cách bạn được. Vấn đề là mình không biết làm sao cho hợp lý và vừa lòng sếp. Mong bạn giúp mình...
AC3K nói:
Nếu mà thanh toán qua ngân hàng đúng như hóa đơn xuất ra thì ui thôi còn gì để mà nói nữa, còn qua TK... Gì đó như Tú Anh nói thì cũng chẳng để thảo luận làm gì, mà nếu như vậy thì sếp cũng chẳng muốn đưa doanh thu vào làm gì.

Cách ghi nhận doanh thu như bạn nói thì ai cũng biết rồi bạn ạ. Tác giả đưa ra thực tế trường hợp mình đi nhé. Theo như mình hiểu ý tác giả thì tổng số tiền khách hàng trả hiện đang dư là 120.000usd.

Vì thế cách mình giải quyết là để treo công nợ đó, xem như khách hàng trả trước 120.000 usd. và chờ những đợt hàng sau up giá lên từ từ, hay để năm sau từ từ giải quyết thôi bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA