Mẫu Thông báo phát hành hoá đơn đặt in

• Thread starter dantamkt2008
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình thấy bạn nói vậy không đúng, đơn giản mà hiểu thông báo phát hành có thể như bạn đi mua hóa đơn thôi, hóa đơn mua từ ngày nào thì bạn tính thời hạn để làm BCTHSD từ thời điểm đó chứ? có doanh nghiệp mua hóa đơn rồi tới vài tháng sau mới sử dụng cơ mà?. Chi cục thuế trả lời như thế là oke, mình thấy hoàn toàn đúng
Cái chuyện CCT.LB đúng sai thì không bàn, vì mỗi nơi làm mỗi kiểu.

Cái chuyện mua hoá đơn của CQ thuế ở thời điểm nào thì BCSDHD tính từ thời điểm đó (dù bao nhiêu tháng DN mới sử dụng) là chuyện đương nhiên và nó đã là như vậy từ nhiều năm rồi, riêng việc thông báo phát hành hoá đơn trước khi sử dụng là chuyện khác, nếu nghỉ đơn giản như chuyện đi mua hoá đơn mà bạn nói thì TT153 qui định điều này là "quá thừa so với cách làm của CCT.LB":

4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành.

... và gần đây nhất là mẫu Thông báo phát hành hoá đơn có trong HTKK 3.0.1, vẫn "bị thừa" khi:

... giữ nguyên cột "Ngày bắt đầu sử dụng".

Có thể cách hiểu của CCT.LB là theo qui định ở CV 4271/BTC-TCT: "... được bắt đầu sử dụng hoá đơn ngay sau khi gởi thông báo phát hành cho cơ quan thuế".

Nói như bạn thì:
+ Thông báo phát hành hoá đơn của DN được CQ thuế tiếp nhận ngày 27/12/2010, DN có phải báo cáo hoá đơn đặt in vào quí 4/2010 và thanh quyết toán hoá đơn 2010 ?
+ Thông báo phát hành hoá đơn của DN được CQ thuế tiếp nhận ngày 27/03/2011, DN có phải báo cáo hoá đơn đặt in vào quí 1/2011 ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
19101989

19101989

Guest
3/12/09
18
0
0
34
ha noi
cty mình đặt in xong hóa đơn và muốn thông báo phát hành ngay. Nhưng số hóa đơn cũ cty lại muốn sử dụng hết năm rồi mới hủy. Vậy bây giờ mình nộp cho thuế mẫu phát hành hóa đơnmà không có thông báo hủy hóa đơn cũ được không?
Mong các bạn giúp mình nhé!

N

nghuuthai

Trung cấp
23/10/06
89
0
0
Quận 12
Cả nhà cho hỏi, mình là C.ty nhận in hóa đơn. Mình tự in hóa đơn cho mình (hình thức đặt in) thì mẫu thông báo phát hành điền thế nào?

T

thuyduongnsx

Sơ cấp
12/3/09
25
0
0
41
Hà Nội
uh mình có nhận đc 2 cái hóa đơn của 2 nhà in đều là tự in cho họ hết.
Một hóa đơn thì dùng ký hiệu T ở cuối, còn mới nhận 1 hóa đơn của cty in thì dùng ký hiệu P

C

computervugia

Guest
18/1/11
2
0
0
39
Q4 TPHCM
anh chị cho em hỏi với, em đi nộp Thông báo phát hành hd tổng cộng là 3 lần mà chưa dc vì 0 đọc dc mã vạch, trong khi of ng ng ta đưa vào là nó đọc ngay. E xài Win 7, cài lại nhiều lần, cài wa máy khác mà vẫn 0 dc. Em đi nộp báo cáo tháng thì vẫn nhận ok, chỉ có Thông báo là 0 dc. Có anh chị nào bit nguyên nhân hay đã làm TBPHHD mà đọc dc ma vach thì giúp e với. E cam on

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam
mình đồng ý với ý kiến của bạn htxlaple.

Mình cũng từng rơi vào tình trạng giống bạn hiện giờ. mình đi lại nhiều, ghét quá. Bạn mình nói là lấy mẫu Thông báo Phát hành hóa đơn cũ, dựa trên bản excel ấy. điền nộp. Cũng được. xong rồi. hi
chúc bạn thành công

Theo mình là không được. Khi bạn sử dụng hóa đơn tự đặt in thì bạn cần phải hủy hóa đơn cũ đi. như thế mới hợp lệ.
Nếu không, bên em cứ sử dụng hóa đơn cũ đến gần hết cuối năm. rồi phát hành hóa đơn cũng được mà.

Sửa lần cuối:
L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak
Ðề: Mẫu Thông báo phát hành hoá đơn đặt in

bạn ơi cho mình hỏi với.mẫu thông báo phat hành hóa đơn mình in trưc tiếp từ phần mềm 3.0.1 đúng ko?nhưng ko hiểu sao lúc ghi cứ báo là"thông tin kê khai sai"ở mục 4. vì mình đặt in nên mình để trống

mình thấy báo lỗi nhưng nhấp vào trực tiếp 4. để điền thì không nhấp vào được

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

bạn ơi cho mình hỏi với.mẫu thông báo phat hành hóa đơn mình in trưc tiếp từ phần mềm 3.0.1 đúng ko?nhưng ko hiểu sao lúc ghi cứ báo là"thông tin kê khai sai"ở mục 4. vì mình đặt in nên mình để trống
Để khắc phục lỗi này thì bạn vào phần khai báo "Thông tin doanh nghiệp"_tại mục "tên đơn vị chủ quản thì ghi tên chính Cty của mình", mục "MST đơn vị chủ quản thì ghi MST của chính Cty". Vậy là xong.

L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak

VTM cho mình hỏi với. ngày mai 5/12/2011 mình làm thông báo phát hành hóa đơn rối để đó đầu tháng 1/2012 mới dùng.và cứ sử dụng hóa đơn còn lại của chi cục cho tới ngày 31/12/11 rồi đầu tháng 1/2012 mình làm thông báo hủy hóa đơn còn lại của chi cục có sao k? ah,nếu ngày mai mình làm thông báo phát hành hóa đơn để đầu tháng tới sử dụng thì mình điền vào mục ngày sử dụng là ngày bao nhiêu?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

VTM cho mình hỏi với. ngày mai 5/12/2011 mình làm thông báo phát hành hóa đơn rối để đó đầu tháng 1/2012 mới dùng.và cứ sử dụng hóa đơn còn lại của chi cục cho tới ngày 31/12/11 rồi đầu tháng 1/2012 mình làm thông báo hủy hóa đơn còn lại của chi cục có sao k? ah,nếu ngày mai mình làm thông báo phát hành hóa đơn để đầu tháng tới sử dụng thì mình điền vào mục ngày sử dụng là ngày bao nhiêu?

Hoá đơn mới đầu năm 2012 sử dụng thì thông báo phát hành ghi ngày bắt đầu sử dụng là 1/1/2012.
Việc huỷ hoá đơn cũ (theo điều 27_TT153) phải được tiến hành ngay sau ngày 31/12/2011 (thời hạn huỷ chậm nhất là 10 ngày kể từ 1/1/2012)

A

Asuka0707

Sơ cấp
24/8/11
5
0
0
Hanoi
Re: Ðề: Mẫu Thông báo phát hành hoá đơn đặt in

Hoá đơn mới đầu năm 2012 sử dụng thì thông báo phát hành ghi ngày bắt đầu sử dụng là 1/1/2012.
Việc huỷ hoá đơn cũ (theo điều 27_TT153) phải được tiến hành ngay sau ngày 31/12/2011 (thời hạn huỷ chậm nhất là 10 ngày kể từ 1/1/2012)
Em vừa hỏi chi cục thuế, họ lại bảo phải hủy hóa đơn cũ do chi cục thuế phát hành rồi mới làm thủ tục phát hành hoá đơn mới, thế là thế nào ạ :(

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Ðề: Mẫu Thông báo phát hành hoá đơn đặt in

Em vừa hỏi chi cục thuế, họ lại bảo phải hủy hóa đơn cũ do chi cục thuế phát hành rồi mới làm thủ tục phát hành hoá đơn mới, thế là thế nào ạ :(
Không biết việc phát hành hoá đơn mới và huỷ hoá đơn cũ của bạn được thực hiện trong khoản thời gian nào ?
Tham khảo:
TT153.

Điều 9. Phát hành hoá đơn.
4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành.
...
Điều 27. huỷ hoá đơn.

2. Các trường hợp hủy hóa đơn
...
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.
Sau ngày 31/12/2011, DN có 10 ngày để tiến hành thủ tục huỷ hoá đơn.

=> không có qui định nào bắt buộc DN phải huỷ hoá đơn cũ trước khi phát hành hoá đơn mới cả, việc CCT địa phương trả lời bạn như vậy là theo "cách làm riêng" của họ !

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Đúng vậy.mình cũng mới làm thông báo phát hành hóa đơn, trong thông báo mình cũng đăng ký ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn là 1/1/2012.là làm thông báo phát hành trc thôi.còn hóa đơn cũ mua của cq thuế thì đã tới cuối năm đâu nên chưa biết trước mình sẽ dùng hết bao nhiêu, còn bao nhiêu thì phải hủy. Làm thông báo phát hành trước để tới ngày đó được dùng hóa đơn mới cho hợp lệ thôi. Còn hủy thì khi nào hết năm mới làm hủy cũng chẳng sao.mình cũng được cán bộ quản lý thuế trực tiếp hướng dẫn rồi mà.

L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak

mình tìm mãi mà bây giờ mới được câu trả lời ,thank VMT và bạn sakurashaj nhiều nha

J

jimto

Học Sinh Kém Môn Kế Toán
24/3/08
92
1
8
Bac Ninh
Thông báo phát hành hóa đơn xuất khẩu !

Các anh chị trên diễn đàn giúp e với .
TT thông tư 153
.......
Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh
.....
Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh khi gửi thông báo phát hành từ lần thứ 2 trở đi, nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hóa đơn phát hành thì không cần phải gửi kèm hóa đơn mẫu.
Trường hợp có sự thay đổi về nội dung đã thông báo phát hành, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện thông báo phát hành mới theo hướng dẫn tại khoản này.
Riêng hoá đơn xuất khẩu, nếu có sự thay đổi mẫu hoá đơn nhưng không thay đổi các nội dung bắt buộc thì không phải thực hiện thông báo phát hành
mới.

Các anh chị trên diễn đàn cho e hỏi e đã làm thông báo phát hành hóa đơn GTGT. Bây giờ có phát sinh xuất khẩu. Vậy e có cần phải làm thông báo phát hành hóa đơn Xuất Khẩu hay được sử dụng liền mà không cần làm thông báo vậy anh chị

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Thông báo phát hành hóa đơn xuất khẩu !

Các anh chị trên diễn đàn giúp e với .
TT thông tư 153
.......
Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh
.....
Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh khi gửi thông báo phát hành từ lần thứ 2 trở đi, nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hóa đơn phát hành thì không cần phải gửi kèm hóa đơn mẫu.
Trường hợp có sự thay đổi về nội dung đã thông báo phát hành, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện thông báo phát hành mới theo hướng dẫn tại khoản này.
Riêng hoá đơn xuất khẩu, nếu có sự thay đổi mẫu hoá đơn nhưng không thay đổi các nội dung bắt buộc thì không phải thực hiện thông báo phát hành
mới.

Các anh chị trên diễn đàn cho e hỏi e đã làm thông báo phát hành hóa đơn GTGT. Bây giờ có phát sinh xuất khẩu. Vậy e có cần phải làm thông báo phát hành hóa đơn Xuất Khẩu hay được sử dụng liền mà không cần làm thông báo vậy anh chị

Bạn phải thực hiện thông báo phát hành hoá đơn ( lần đầu_hoá đơn xuất khẩu) trước khi sử dụng.

Chổ màu xanh bên trên: khi bạn đã phát hành và sử dụng hoá đơn xuất khẩu rồi nhưng vì 1 lý do nào đó nên bạn muốn thay đổi mẫu hoá đơn xuất khẩu (đã phát hành) thì không phải làm thông báo nếu mẫu mới đáp ứng qui định trên (không thay đổi các nội dung bắt buộc).

H

huuphuoc82

Sơ cấp
26/3/11
14
0
1
Quảng Nam

Em chào các anh chị Webketoan. Đầu năm nay đã phải sử dụng hoá đơn mới rồi. Có anh chị nào đã làm mâũ thông báo phát hành hoá đơn chưa ạ. Làm ơn cho em xin cái mẫu thông báo phát hành với. Cả hồ sơ nó bao gồm những giấy tờ gì nữa. Em là dân mới vào nghề, còn chậm hiểu biết mong các anh chị giúp đỡ :015:
gửi Thông báo phát hành hoá đơn và dán mẫu hoá đơn tại công ty là được

Đính kèm

• Phat hanh hoa dơn.xls
    20 KB · Lượt xem: 324
19101989

19101989

Guest
3/12/09
18
0
0
34
ha noi

Thông báo phát hành hóa đơn có ngay trong phần mềm kê khai thuế mà. Bnaj chỉ cần lấy trong đó ra là được.

W

WINBOY99

Guest
24/11/11
1
0
0
đồng nai

mình đang gặp trường hợp như vầy: bên mình mới thành lập cty và tiến hành đặt 5 cuốn hóa đơn vào tháng 12/2011 vì đang cần hóa đơn gấp nhưng khi đặt in trong năm 2011 thì ký hiệu hóa đơn là AA/11P các bạn cho mình hỏi bây giờ mình phải làm sao để có thể dùng hóa đơn từ giờ đến cuối năm mà qua năm vẫn có thể dùng số hóa đơn ký hiệu AA/11P còn lại được không?

Sửa lần cuối:
L

le quoc canh

Guest
17/10/11
4
0
0
33
can tho

cac a chi oi cho e hoi, em dat in 5 quyen hoa don khi thong bao phat hanh thi em phai ghi phat hanh 5 quyen hay 1 quyen, e thac mac lam a c nao biet chi giup e, e cam on,thong bao phat hanh hoa don em phai lam may ban de nop. cam on cac a chi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA