TSCĐ hay CCDC

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
T

thuynga

Guest
10/11/05
22
0
0
45
TP.HCM
Chào các bác
cty em mới mua 3 bộ máy vi tính và 1 cái máy in, tổng trị giá có thể dưới 15 triệu.Như vậy em sẽ hạch toán nó vào mua TSCĐ hay Công cụ dụng cụ.Và nếu là TSCĐ thì em phải khấu hao hàng năm là bao nhiêu.?????Các bác có thể cho em biết thêm các mức khấu hao của từng trị giá TSCĐ.
Cám ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu mua 03 mấy với máy in mới 15 triệu thì nên đưa vào công cụ dụng cụ vì các máy in này có thể vận động độc lập nhau được.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
thuynga nói:
Chào các bác
cty em mới mua 3 bộ máy vi tính và 1 cái máy in, tổng trị giá có thể dưới 15 triệu.Như vậy em sẽ hạch toán nó vào mua TSCĐ hay Công cụ dụng cụ.Và nếu là TSCĐ thì em phải khấu hao hàng năm là bao nhiêu.?????Các bác có thể cho em biết thêm các mức khấu hao của từng trị giá TSCĐ.
Cám ơn các bác nhiều.
Bạn đưa vào CCDC giống như chị MINA đã nói.
Bạn cho địa chỉ mail của bạn đi tớ cho bạn cái quyết định 206 để tham khảo. TSCĐ theo quy định mới phải có giá trị 10tr lận ...................
:two: :two: :two: :two:
Nắm tay nhau trên đường tung tăng vui ca ngày tháng....

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Để cho rõ ràng hơn bạn nên hiểu thế này nhé:
Bản thân từng máy vi tính một là một thiết bị quản lý độc lập, và máy in cũng là một thiết bị quản lý độc lập. Các máy móc này khi họat động không phụ thuộc vào nhau (có hoặc không có các máy khác thì nó vẫn không bị ảnh hưởng). Do vậy nó là từng thiết bị riêng lẻ. Tổng giá trị bạn mua 4 thiết bị này là dươic 15tr . Như vậy giá trị của một Thiết bị <10tr. Theo QĐ 206 thì nó không thỏa mãn 1 trong 4 điều kiện của TSCĐ. Do vậy bạn đưa nó sang CCDC ( hay TBQL để phân biệt với các CCDC khác không thuộc về máy móc).
Giá trị của TBQL này tương đối lớn và giá trị sử dụng >1 năm. Nên bạn đưa nó vào TK 242 để phân bổ dần (tối đa là 3 năm) tùy theo họat động kinh doanh của đơn vị bạn sử dung nhiều hay ít mà bạn chon thời gian sử dụng cho thích hợp và phân bổ khấu hao theo thời gian sử dụng thiết bị.

A

anhchi

Guest
5/11/05
9
0
1
45
HaNoi
Nếu công ty mình mua 7 bộ máy tính và thiết bị, tổng giá trị 62 triệu, công ty mình vừa mới thành lập, đầu tư nhiều sợ đưa vào 242 phân bổ nhanh lúc đầu lỗ nhiều lại gây hoang mang thì mình nên làm thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công cụ, dụng cụ xuất dùng một lần với giá trị lớn và bản thân công cụ, dụng cụ tham gia vào hoạt động kinh doanh trên một năm tài chính phải phân bổ dần vào các đối tượng chịu chi phí trong nhiều năm thuộc loại chi phí trả trước dài hạn 242.

TK 242 là tài khoản trả trước chi phí thôi, sau đó mức phân bổ đều và bao nhiêu vào các kỳ kế toán để tránh lỗ sẽ do bạn tự quyết định. Bạn hãy ước tính doanh thu và chi phí trong một kỳ là bao nhiêu rồi chọn trị giá phân bổ.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
anhchi nói:
Nếu công ty mình mua 7 bộ máy tính và thiết bị, tổng giá trị 62 triệu, công ty mình vừa mới thành lập, đầu tư nhiều sợ đưa vào 242 phân bổ nhanh lúc đầu lỗ nhiều lại gây hoang mang thì mình nên làm thế nào?

Bạn cứ đưa vào 242 đi, còn phân bổ bao nhiêu và như thế nào là do bạn quyết định dựa vào tình hình doanh thu thực tế trong kỳ của đơn vị, phù hợp với chuẩn mực kế toán về Doanh thu

T

ThanhNghia80

Trung cấp
4/8/06
72
0
6
TP.HCM
Tú Anh ơi, cho em hỏi thêm 1 câu nữa là. Tháng 1/2007 cty em mua 1 máy chụp hình kỹ thuật số trị giá 8tr. Em đưa TS này vào TK 153 và em muốn phân bổ nó trong 1 năm thì em phải đưa vào TK 142 phải không ạ?.Và bắt đầu từ tháng 2/2007 mình mới phân bổ hay mình phân bổ ngay từ tháng 1/2007?. Em nhớ TSCĐ nếu mua tháng này thì qua tháng sau mình mới trích khấu hao thì phải?nhưng em không biết CCDC có như vậy không?.
TK 142 áp dụng khi mình phân bổ từ 12 tháng trở xuống và TK 242 là trên 12 tháng, đúng không ạ?.
Mong Tú Anh trả lời giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều....

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Bạn có thể phân bổ từ tháng 1 cũng được.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Em nhớ TSCĐ nếu mua tháng này thì qua tháng sau mình mới trích khấu hao thì phải?
Theo điểm 5- Điều 9- Mục 3 trong quyết định 206:
Việc trích hoặc thôi trích khấu hao tài sản cố định được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tài sản cố định tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh.

Khi mua CCDC về, tùy cách quản lý của công ty, bạn có thể hạch toán vào TK 153, sau đó kết chuyển sang TK 142, rồi hàng tháng phân bổ vào chi phí!

Hoặc khi mua về bạn HT thẳng vào TK 142 luôn, sau đó hàng tháng phân bổ vào chi phí, mà không cần qua TK 153.

Bắt đầu phân bổ ngay trong tháng 1 luôn!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
T
TK 142 áp dụng khi mình phân bổ từ 12 tháng trở xuống và TK 242 là trên 12 tháng, đúng không ạ?.
Mong Tú Anh trả lời giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều....

Nếu phân bổ trong 2 niên độ kế toán thì dù phân bổ 12 tháng bạn cũng nên dùng TK 242

L

Ly Ly

Guest
26/1/07
58
0
0
39
dong nai
bạn đang học thì lý thuyết biết rất nhiều mà. bạn bảo chỉ bạn cách phân bổ CCDC như thế nào? mà mình thì lại không hiểu là bạn khúc mắc như thế nào? có thể nói rõ hơn không?

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Công cụ Hay là TSCĐ

Cty mua 20 máy may, mỗi máy là 3tr, tổng là 60tr. Kế toán ở đó họ đưa vào CCDC, nhưng em kô hiểu sao lại ko đưa vào TSCĐ.
Họ bảo nếu sau này mua thêm 1 máy, thì ghi là CCDC, như vậy vừa theo doic CCDC, vừa TSCĐ nên họ đưa thảng vào CCDC hết. Em ko biết họ làm như vậy có ổn không nữa, help me

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Cty mua 20 máy may, mỗi máy là 3tr, tổng là 60tr. Kế toán ở đó họ đưa vào CCDC, nhưng em kô hiểu sao lại ko đưa vào TSCĐ.
Họ bảo nếu sau này mua thêm 1 máy, thì ghi là CCDC, như vậy vừa theo doic CCDC, vừa TSCĐ nên họ đưa thảng vào CCDC hết. Em ko biết họ làm như vậy có ổn không nữa, help me
Chắc là ổn bạn ạ vì giá trị mỗi máy máy dưới 10 triệu mà nên nó thiếu 1 yếu tố cấu thành lên TSCĐ.

V

vanhanh

Guest
17/5/07
8
0
0
38
Thanh Pho Ho Chi Minh
Phải thỏa mãn 4 điều kiện sau đây mới được ghi nhận là TSCĐ:
1.Chắc chắn mang lại lợi ích kinh tế trong tương lai về việc sử dụng tài sản đó
2.Nguyên giá tài sản cố định phải được xác nhận một cách đàng tin cậy
3.Có thời gian sử dụng từ trên một năm
4.Thỏa mãn điều kiện về giá trị theo chế độ hiện hành (Hiện nay là 10 Triện đồng trở lên)

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Chắc là ổn bạn ạ vì giá trị mỗi máy máy dưới 10 triệu mà nên nó thiếu 1 yếu tố cấu thành lên TSCĐ.

dĩ nhiên 1 máy thì kô đủ thỏa mãn là TSCD, nhưng gôpk cả 20 máy thì có được tính là TSCD ko

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
dĩ nhiên 1 máy thì kô đủ thỏa mãn là TSCD, nhưng gôpk cả 20 máy thì có được tính là TSCD ko
Không bạn ạ!!! Chỉ tính giá trị của một máy chứ không được tính giá trị của một lô.Và Máy đó phải có trị giá từ 10 triệu trở lên thì mới được ghi nhận là TSCĐ.Dưới 10 triệu đưa hết vào 153 - CCDC để phân bổ thôi.

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trong ngành may để xác định máy may thuộc tài sản hay công cụ phải xem xét đến yếu tố cấu thành hệ thống bạn không thể căn cứ vào từng máy riêng lẻ nếu vậy các công ty may sẽ chẳng có tài sản mà chỉ có công cụ thôi. Do đó nếu các máy may đó thuộc hệ thống máy móc thiết bị cho cả dây chuyền may thì bạn phải đưa nó vào hệ thống đó cấu thành lên tài sản công ty may là hệ thống dây chuyền thiết bị may. nếu chỉ sử dụng đơn lẻ thì đưa vào công cụ. Hệ thống dây chuyền may trong công ty may có giá trị khá lớn bao gồm các thiết bị may khác nhau.

M

mummi1

Guest
30/5/07
18
0
0
ha noi

cái này thì quá ổn rồi bạn ah, làm như thế thì mình đưa vào chi phí nhanh nên thu hồi vốn cũng nhanh, miễn là công ty có chịu đc chi phí lớn hay không thôi. với mình đồng vốn bỏ ra để kinh doanh mà thu hồi càng nhanh thì càng tốt.cho nên nhà nước mới khống chế thời gian khấu hao TS hay phân bổ CCDC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA