Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký trộm? Cách giải quyết?

• Thread starter laidaugaux9x
  • Ngày gửi
T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội
Ðề: Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký trộm? Cách giải quyết?

Ko bít Cty bạn thế nào, chứ thực tế với LĐ PT và hợp đồng ngắn hạn khó trả qua TK lắm bạn ah-> mà gần như ko thể trả đc

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dam Hoang

Dam Hoang

Trung cấp
19/5/13
76
0
6
phúc yên- vĩnh phúc

Còn mình thì đăng ký mã số thuế cá nhân mãi mà chưa được cấp,chả biết phải đợi đến bao giờ nữa......

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Thường chỉ 5-7 ngày là đc cấp thui mà bạn, bạn nên hỏi lại bên Thuế xem?

R

ruby89

Sơ cấp
30/8/11
4
0
1
34
Nam Định

Theo mình thì bạn vẫn phải đến cơ quan thuế để khai tên công ty mình làm ,và thực tế có hợp đồng lao động ở đó.Hồi trước ,mình đi làm một công ty tư nhân( chỉ ký hợp đồng lao động một năm) ,nhưng sau đó 2 năm,khi mình đăng ký MST thì biết rằng công ty kia vẫn dùng số CMND của mình,và làm hợp đồng giả để đăng ký .Thực tế là họ giả chữ ký của mình trong hợp đồng.Mình đã gọi điện yêu cầu họ hủy bỏ việc sử dụng tên và số CMND của mình,nhưng họ vẫn không làm.Đây là tớ mới làm một hai nơi nên mới biết công ty nào sử dụng tên mình ,còn trường hợp không biết.Bạn phải gửi công văn trình cục thuế quản lý,họ tra nhanh lắm.Vì nếu không họ sẽ tính gộp cả nơi bạn đang làm ,và nơi bạn đang đăng ký mst (do bị ng khác sử dụng) để tính thuế.Hy vọng bạn sớm giải quyết được vấn đề này

H

hongdiep28

Guest

Đúng rồi, gửi công văn trình cục thuế quản lý,họ tra nhanh lắm.

L

Lytt791

Guest
14/10/14
29
5
8
32
Đến hiện tại vẫn không có cách giải quyết thỏa đáng hả các bác? E cũng mới gặp phải trường hợp này, mà khổ là cũng k biết là cty nào đăng ký số cmt của mình cơ :(

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Đến hiện tại vẫn không có cách giải quyết thỏa đáng hả các bác? E cũng mới gặp phải trường hợp này, mà khổ là cũng k biết là cty nào đăng ký số cmt của mình cơ :(
Nếu như đúng tên họ, số CMND, thì các bạn cứ sd MST đó để sd thôi, coi như có cty đăng ký hộ dùng mìng còn đòi "cách giải quyết thỏa đáng" là ntn?.

L

Lytt791

Guest
14/10/14
29
5
8
32
hì các bạn cứ sd MST đó để sd thôi, coi như có cty đăng ký hộ dùng mìng còn đòi "cách giải quyết thỏa đáng" là ntn?.
Có nghĩa là không có cách để ngăn chặn việc tự do sử dụng mã số TNCN của các doanh nghiệp ạ? Nếu thu nhập của e bên công ty đấy cộng với thu nhập của e ở cty e làm > 9 triệu thì sau này e có bị thuế truy thu k? Thế thì sao được chị ơi ? :((

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Nếu người CN đó (đang làm cho cty bạn) bị DN nào đó ĐK MST rồi bạn cứ an tâm Q.toán TNCN 2014... cho họ (không qt nhiều hơn số tiền họ thực nhận; hồ sơ cá nhân, thẻ CN... phải thật đầy đủ). Còn việc MST của họ đã có là do trước đó có thể họ làm cho DN khác (DN ấy phải ĐK là đương nhiên) hoặc thông tin cá nhân CN bị phát tán thông qua mất bản foto CMND vào tay DN ma nào đó họ ĐK cho mục đích riêng...

L

Lytt791

Guest
14/10/14
29
5
8
32
Nếu người CN đó (đang làm cho cty bạn) bị DN nào đó ĐK MST rồi bạn cứ an tâm Q.toán TNCN 2014... cho họ (không qt nhiều hơn số tiền họ thực nhận; hồ sơ cá nhân, thẻ CN... phải thật đầy đủ). Còn việc MST của họ đã có là do trước đó có thể họ làm cho DN khác (DN ấy phải ĐK là đương nhiên) hoặc thông tin cá nhân CN bị phát tán thông qua mất bản foto CMND vào tay DN ma nào đó họ ĐK cho mục đích riêng...
Thanks bác nhưng vđề e vẫn lo ngại là hiện tại thì mức thu nhập của e vẫn chưa phải nộp TTNCN, nhưng nếu bên thuế họ cộng tổng gồm cả thu nhập của e ở công ty kia ( ví như cty kia đưa e vào ds nhân viên) làm phát sinh thuế TNCN và sau này truy thu thì e biết phải làm sao ạ?
E đã biết 1 TH là hàng xóm nhà e quanh năm làm ruộng ở quê mà tự nhiên vừa đây bên thuế họ lại gọi đến lv về vấn đề truy thu thuế TNCN
E chưa có kinh nghiệm về quyết toán thuế nên có thể hiểu sai gì đấy, mong bác chỉ giáo :D

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Thanks bác nhưng vđề e vẫn lo ngại là hiện tại thì mức thu nhập của e vẫn chưa phải nộp TTNCN, nhưng nếu bên thuế họ cộng tổng gồm cả thu nhập của e ở công ty kia ( ví như cty kia đưa e vào ds nhân viên) làm phát sinh thuế TNCN và sau này truy thu thì e biết phải làm sao ạ?
E đã biết 1 TH là hàng xóm nhà e quanh năm làm ruộng ở quê mà tự nhiên vừa đây bên thuế họ lại gọi đến lv về vấn đề truy thu thuế TNCN
E chưa có kinh nghiệm về quyết toán thuế nên có thể hiểu sai gì đấy, mong bác chỉ giáo :D
  1. Bạn chỉ chịu TN với thuế nhà nước về thu nhập của mình tại những nơi mình làm việc! (ví dụ tháng 2,3,4 làm ở cty x thu nhập 26 tr; tháng 7,8,9,10,11,12/2014 làm ở cty hiện tại TN 55 tr bạn ko phải đóng TNCN - Tức là thu nhập b.quân 9 tr/tháng ko phải nộp thuế ) Nếu tháng 2,3,4 b ko làm ở cty X hoặc bất cứ nơi nào thì trách nhiệm giải trình với cq thuế là cty đã tt tiền lương ảo cho bạn.
  2. Phòng phiền toái sau này bạn làm đơn (có ghi MST của mình) gửi CCT quản lý doanh nghiệp bạn đang c.tác thống kê lại thời gian, làm việc, lương tại các DN & kết quả ĐK MST... xem ý kiến họ thế nào, (lưu lại kq xử lý )

Sửa lần cuối:
L

Lytt791

Guest
14/10/14
29
5
8
32
Bạn chỉ chịu TN với thuế nhà nước về thu nhập của mình tại những nơi mình làm việc! (ví dụ tháng 2,3,4 làm ở cty x thu nhập 26 tr; tháng 7,8,9,10,11,12/2014 làm ở cty hiện tại TN 55 tr bạn ko phải đóng TNCN - Tức là thu nhập b.quân 9 tr/tháng ko phải nộp thuế ) Nếu tháng 2,3,4 b ko làm ở cty X hoặc bất cứ nơi nào thì trách nhiệm giải trình với cq thuế là cty đã tt tiền lương ảo cho bạn.
Vâng, nghĩa là vẫn có thể xảy ra TH e nói trên và lúc đấy chỉ cần giải trình với bên thuế ( hy vọng chỉ cần giải trình là ok chứ phức tạp hơn thì ngại quá )
Cảm ơn bác nhiều ạ

L

Lưu Đào

Guest
7/3/15
3
0
1
31
thế tóm lại là bây giờ chỉ cần cứ sử dụng mã số có sẵn đó thui ạ, còn nếu có vẫn đề gì phát sinh thì giải quyết sau ạ các bác, :(

L

Lưu Đào

Guest
7/3/15
3
0
1
31
e tra cứu thông tin thì thấy đã bị dk mã số thuế từ tháng 11/2010,giờ vẫn đang hoạt động. mà e năm 2010 e mới bắt đầu học đại học.,mã số thuế đc dky ở hà nội, e ở thanh hóa, và giờ thì lại về thanh hóa làm việc r.có cách nào giải quyết được triệt để luôn k ạ, tránh rắc rồi về sau. :(

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
e tra cứu thông tin thì thấy đã bị dk mã số thuế từ tháng 11/2010,giờ vẫn đang hoạt động. mà e năm 2010 e mới bắt đầu học đại học.,mã số thuế đc dky ở hà nội, e ở thanh hóa, và giờ thì lại về thanh hóa làm việc r.có cách nào giải quyết được triệt để luôn k ạ, tránh rắc rồi về sau. :(
Mỗi chứng minh thư chỉ được cấp 1 MST duy nhất, Mình miền bắc mà đăng ký hẳn trong nam kìaaaaaaa

V

Vân Vi Vu

Guest
9/4/15
3
1
3
33
Nếu như đúng tên họ, số CMND, thì các bạn cứ sd MST đó để sd thôi, coi như có cty đăng ký hộ dùng mìng còn đòi "cách giải quyết thỏa đáng" là ntn?.
Bạn nói thế là sai rồi nhé. Cty kia đăng ký hộ, nhưng họ cũng dùng chùa mst của mình. Họ được lợi thuế hơi bị nhiều. Còn mình thì bị cộng 2 khoản thu nhập, phải đóng thuế, trong khi còn đang được giảm trừ. Bây giờ cục thuế chưa tra ra. Sau này mà tra ra được, họ bắt mình đi giải trình rồi bị quy tội trốn thuế, khai gian thuế. Lúc đấy thì sướng phải biết.

thế tóm lại là bây giờ chỉ cần cứ sử dụng mã số có sẵn đó thui ạ, còn nếu có vẫn đề gì phát sinh thì giải quyết sau ạ các bác, :(
Sau này phát sinh vấn đề mà đi giải quyết thì vui phải biết. Bây giờ, mất 1 tuần, 2 tuần, 1 tháng giải quyết. Sau này, mất gấp mấy lần thời gian đó. Cái gì chứ đụng vào thuế, sau này bị khui ra là chưa đóng thuế thì làm người tốt mà cứ bị đối xử như kẻ gian đó.

Mình cũng mới đi giải quyết về. Lên chi cục thuế, báo với họ. Họ tra ra ai là người đăng ký mst đó của mình. Rồi quăng cho mình tờ kết quả tra cứu. Kêu về tự giải quyết. @@. Gọi điện lên cục thuế, cục thuế kêu không trả lời. Giờ chả biết làm cái gì nữa. Giờ chả lẽ gọi điện cho cty đó năn nỉ họ khai báo loại mình ra.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Cái này bao giờ thuế làm chặt các công ty mới sợ giờ họ cứ làm vì chưa có chế tài gì thì họ cứ làm có dọa họ cũng kệ mà, mình đi quyết toán công ty mình mà thuế còn tra ra mấy nơi nhưng có sao đâu khi đó làm càm kết mình chỉ làm ở những nơi nào là được.

• Like
Reactions: xuantham
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Ðề: Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký chộm? Cách giải quyết?

Công ty muốn trả lương cho bạn thì cũng phải có hợp đồng lao động và đóng các loại bảo hiểm thì chi phí đó mới hợp lệ được, còn chuyện công ty khác lấy mã số thuế TNCN của một người nào đó để tăng chi phí thì để cơ quan thuế lo.
không phải đóng bảo hiểm mới hop lệ nhé bạn
Chỉ cần hop đồng, bảng lưong là đủ. Bảo hiểm là lĩnh vực khác, nếu đóng thì tăng chi phí cty ít lãi, thuế buồn, nếu ko đóng bh thì cty ít chi phí, lãi nhiều, thuế còn vui thêm. Vì dụ như xí nghiệp trốn đóng BHXH hàng ngàn công nhân, hoa 1ra không đựoc tính chi phí à

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Quy định phải có mst khi quyết toán tiền lương cũng hạn chế được phần nào, Cơ quan thuế chỉ cần quản lý theo mã số thuế, khi kiểm tra mst này thấy có 2 nơi trở lên trong khi không thấy cá nhân này đi quyết toán là sờ gáy liền. Chém mỏi tay, tiền ra ào ào :wall:
cá nhân mà chém bằng cách nào? ai nắm đựoc kẻ chọc đầu chứ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
không phải đóng bảo hiểm mới hop lệ nhé bạn
Chỉ cần hop đồng, bảng lưong là đủ. Bảo hiểm là lĩnh vực khác, nếu đóng thì tăng chi phí cty ít lãi, thuế buồn, nếu ko đóng bh thì cty ít chi phí, lãi nhiều, thuế còn vui thêm. Vì dụ như xí nghiệp trốn đóng BHXH hàng ngàn công nhân, hoa 1ra không đựoc tính chi phí à
Hình như bạn này không biết gì về tình hình thời cuộc là đang có ựu kết hợp giữa BHXH và cơ quan thuế. Và hiện nay cơ quan thuế đang tiến hành thanh tra , kiểm tra DN theo yêu cầu của BHXH đó. Đừng có nói xúi các bạn mới làm mà không biết trước hậu quả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA