TSCĐ tham gia vào SXKD!

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Thực ra xét một cách thấu đáo thì có tài sản nào doanh nghiệp đầu tư mà không phục vụ mục đích sản xuất kinh doanh đâu. Giả sử tôi có một công ty tuyển nhiều chị em phụ nữ (trong ngành may mặc) chẳng hạn. Tôi quyết định đầu tư xây dựng một nhà trẻ để giữ trẻ em của các công nhân của tôi. Tài sản này về hình thức là phục vụ công ích, lợi ích cộng đồng, phi lợi nhuận. Nhưng xét về bản chất việc có tài sản này chẳng qua là nhằm làm cho chị em công nhân yên tâm làm việc hơn, năng suất cao hơn, và do đó, theo Mác, tôi có thể tăng mức bóc lột tương đối chị em phụ nữ, và rõ ràng là việc đầu tư tài sản này là nhằm mục đích tạo lợi nhuận, mà đã tạo lợi nhuận thì theo nguyên tắc phù hợp, phải có chi phí phát sinh.

Một nguyên tắc cơ bản của Kinh tế học là "no free lunch!"- không có bữa ăn nào là miễn phí hết! Nếu theo các chuẩn mực kế toán quốc tế thì đã là tài sản mà được coi là TSCĐ thì hoặc là phải ghi chép theo nguyên giá và tính khấu hao, hoặc là phải đánh giá lại, còn không có phân biệt mục đích sử dụng.

Quay trở lại với ví dụ về TSCĐ nông nghiệp. Ở một năm nào đó thuộc thiên niên kỷ trước, mình có đi kiểm toán một công ty sản xuất lợn giống. Muốn có lợn giống thì phải có lợn "nái" phải không ạ (tiện đây nói luôn là không cần lợn "bố" đâu vì dùng phương pháp sinh sản khác với kiểu thủ công!). Lợn nái ở đây được coi là TSCĐ, nhưng mà họ không tính hao mòn mà hàng năm họ xác định giá trị, phần chênh lệch cho vào chi phí kinh doanh. Căn cứ để đánh giá lại là tuổi của con lơn, tình trạng sức khoẻ (dựa vào kiểm kê), giá thị trường (không chỉ giá lợn giống mà còn là giá thức ăn nữa) và một loạt các thứ khác nữa...theo một công thức rất phức tạp. Nhưng mà không tính hao mòn.

Nếu thế thì ở các công ty kinh doanh người mẫu (Elite Việt Nam) chẳng hạn, các cô người mẫu (hay đúng hơn là các khoản đầu tư vào các cô người mẫu) được hạch toán thế nào nhỉ? Khó hơn là ví dụ về hươu và lợn của mình ấy chứ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Đấy là bác phamcung suy diễn thế chứ bác có xác định được chắc chắn là nhà trẻ đó sẽ đem lại lợi ích là bao nhiêu đâu, đúng không ạ?

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
phamcung nói:
Thực ra xét một cách thấu đáo thì có tài sản nào doanh nghiệp đầu tư mà không phục vụ mục đích sản xuất kinh doanh đâu. Giả sử tôi có một công ty tuyển nhiều chị em phụ nữ (trong ngành may mặc) chẳng hạn. Tôi quyết định đầu tư xây dựng một nhà trẻ để giữ trẻ em của các công nhân của tôi. Tài sản này về hình thức là phục vụ công ích, lợi ích cộng đồng, phi lợi nhuận. Nhưng xét về bản chất việc có tài sản này chẳng qua là nhằm làm cho chị em công nhân yên tâm làm việc hơn, năng suất cao hơn, và do đó, theo Mác, tôi có thể tăng mức bóc lột tương đối chị em phụ nữ, và rõ ràng là việc đầu tư tài sản này là nhằm mục đích tạo lợi nhuận, mà đã tạo lợi nhuận thì theo nguyên tắc phù hợp, phải có chi phí phát sinh.

Một nguyên tắc cơ bản của Kinh tế học là "no free lunch!"- không có bữa ăn nào là miễn phí hết! Nếu theo các chuẩn mực kế toán quốc tế thì đã là tài sản mà được coi là TSCĐ thì hoặc là phải ghi chép theo nguyên giá và tính khấu hao, hoặc là phải đánh giá lại, còn không có phân biệt mục đích sử dụng.
Thế nếu TSCĐ đó đầu tư từ quĩ phúc lợi thì cũng tính khấu hao và được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ để tính thuế thu nhập hay sao bác?TSCĐ mà đầu tư từ quĩ phúc lợi thì chỉ được tính hao mòn thôi.
[/QUOTE]Nếu thế thì ở các công ty kinh doanh người mẫu (Elite Việt Nam) chẳng hạn, các cô người mẫu (hay đúng hơn là các khoản đầu tư vào các cô người mẫu) được hạch toán thế nào nhỉ? Khó hơn là ví dụ về hươu và lợn của mình ấy chứ![/QUOTE]
Eo, đang ví dụ về lợn với hươu thì liên tưởng ra người mẫu. Con người thì khác, lúc ấy lại thêm một tiêu chuẩn về TSCĐ là doanh nghiệp có thể kiểm soát được, mà đã là con người thì có ý thức do vậy doanh nghiệp không thể kiếm soát được, chính vì vậy theo em thì những cô người mẫu hay cầu thủ bóng đá sẽ không được hạch toán là TSCĐ đâu bác.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Thế bây giờ đặt chú vào vị trí của tôi, giả sử khi chú làm dự án khả thi xây nhà trẻ, chú không chứng minh được là việc xây nhà trẻ sẽ mang lại năng suất cao hơn của chị em phụ nữ (do đó lợi nhuận tốt hơn) cho cổ đông, chú có thuyết phục được cổ đông phê duyệt khoản đầu tư không? Chẳng phải tự nhiên mà vào các siêu thị lớn lại có chỗ vui chơi cho các cháu, mà có khi lại có các cô trông cháu miễn phí (miễn phí trông các cháu thôi!), ấy là để cho bộ mẹ các cháu thoải mái mà tiêu tiền. Các khoản tiền đầu tư cho goc chơi của các cháu có phục vụ mục đích kinh doanh không? Phục vụ quá đi ấy chứ!

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Dạ em thưa bác là em không phải là "chú", còn thứ 2 là bác nói thì nói thế chứ bác có qui cho em được là doanh thu bác tăng lên được bao nhiêu từ hoạt động xây dựng nhà trẻ đó hay không ạ? Làm thế nào chứng minh được điều đó, cái đấy được em diễn tả bằng cụm từ " đem lại lợi ích một cách chắc chắn" đấy ạ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thưa với November - rain là có thể định lượng được đó, chẳng có lợi ích nào mà không có cách định lượng, có điều rằng có thực sự cần thiết phải định lượng nó không? Ví dụ như chuyện xây nhà trẻ và năng suất lao động của chị em phụ nữ, nếu cần một căn cứ thực sự khoa học thì vẫn có được mà thôi, nhưng lúc đó cái chi phí khảo sát để minh chứng cho vấn đề có khi còn lớn hơn khoản đầu tư, việc "đem lại lợi ích một cách chắc chắn" không có nghĩa rằng cứ phải số hóa mọi chỉ tiêu đã được xã hội khẳng định là đúng (ở đây là việc tăng năng suất của người lao động), nếu mọi thứ đều được số hóa thì còn gì là kinh doanh nữa????

Chuyện kế toán trong chăn nuôi nông nghiệp, mình có trả lời một bài viết của bạn nào đó trong mục TSCĐ về việc xác định con vật nào là tài sản, con vật nào là hàng hóa, tính trích khấu hao ra sao vv.. bạn nào quan tâm có thể tìm lại bài viết đó để tiếp tục tranh luận.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bác Hyper cho em hỏi là việc định lượng này có phải qua 1 tổ chức thứ 3 có chức năng làm việc này ko? Nếu có thì hiện nay những tổ chức nào có chức năng này???

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trời, lannhu ra một câu hỏi cắc cớ quá, HyperVN nói chung chung như thế thôi, đúng là có nhiều tổ chức tư vấn kiểu các loại dự án đầu tư như thế nhưng mỗi loại có những điều kiện và yêu cầu khoa học rất khác nhau, tùy thuộc vào tình huống và khả năng hiểu biết của chủ dự án đầu tư để mà ra được phân tích, ý ở đây khác nhiều so với câu hỏi lanhu đang đặt ra.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cũng ko có gì khác đâu bác ạ. Bây giờ cơ quan thuế cứ nhăm nhăm thấy nhà nghỉ, nhà trẻ là cho out hết. Bác muốn chứng minh ngược lại thì ít ra cũng phải từ 1 trung gian nào đó đc NN công nhận chứ ko thể tự bản thân doanh nghiệp đc. Do đó bằng chứng chứng minh đáng tin cậy cho mấy cái nhà này phục vụ kd có lẽ là ko khả thi. Vì ko biết bây giờ có tổ chức nào làm và đc phép làm cái chức năng này ko???

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
HyperVN nói:
Thưa với November - rain là có thể định lượng được đó, chẳng có lợi ích nào mà không có cách định lượng, có điều rằng có thực sự cần thiết phải định lượng nó không? Ví dụ như chuyện xây nhà trẻ và năng suất lao động của chị em phụ nữ, nếu cần một căn cứ thực sự khoa học thì vẫn có được mà thôi, nhưng lúc đó cái chi phí khảo sát để minh chứng cho vấn đề có khi còn lớn hơn khoản đầu tư, việc "đem lại lợi ích một cách chắc chắn" không có nghĩa rằng cứ phải số hóa mọi chỉ tiêu đã được xã hội khẳng định là đúng (ở đây là việc tăng năng suất của người lao động), nếu mọi thứ đều được số hóa thì còn gì là kinh doanh nữa????
Dạ thế này bác ạ, bác kinh doanh thì là chuyện của bác, bác thấy nó ích lợi cũng là chuyện của bác, còn nếu bác muốn thuế coi chi phí khấu hao TSCĐ ý là chi phí hợp lý hợp lệ để tính thuế thu nhập doanh nghiệp thì bác cứ phải chứng minh cho em là TSCĐ đó là phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh và như vậy thì lợi ích nó mang lại cho hoạt động sản xuất KD phải được xác định một cách chắc chắn.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Dạ thế này bác ạ, bác kinh doanh thì là chuyện của bác, bác thấy nó ích lợi cũng là chuyện của bác, còn nếu bác muốn thuế coi chi phí khấu hao TSCĐ ý là chi phí hợp lý hợp lệ để tính thuế thu nhập doanh nghiệp thì bác cứ phải chứng minh cho em là TSCĐ đó là phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh và như vậy thì lợi ích nó mang lại cho hoạt động sản xuất KD phải được xác định một cách chắc chắn.

Trời, nói kiểu đó thì cãi nhau mãi cũng không hết chuyện, ví dụ về các chi phí xây dựng thương hiệu, cả một đống tiền mà đâu có xác định được ngay kích cỡ lợi ích của nó mang lại trong hoạt động sản xuất kinh doanh?? Mấy bài viết phía trên của mình và bác Phạm Cung coi như là công toi rồi.

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Thế bác không biết là thương hiệu do doanh nghiệp tự tạo ra thì không được coi là TSCĐ ah?
Chưa bao giờ em nói to với ai mà bác nói em cãi nhau, híc, sợ quá. Bác cho rằng bác đúng thì cũng được. Nhưng có điều bác cứ thử hạch toán vào TSCĐ và tính khấu hao để tính thuế thu nhập doanh nghiệp trong các trường hợp như thương hiệu do doanh nghiệp tự tạo ra, nhà trẻ cho cán bộ công nhân viên, vườn hoa gì gì đó xem nhé. Chúc bác may mắn!

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Cái điểm này về thương hiệu tự tạo ra của DN thì November Rain (là "cô" hả) nói có lý. Nhưng mà việc thương hiệu do DN tự tạo ra không được ghi là TSCĐ vì lẽ giá trị của nó không thể được đo lường một cách hợp lý (do đó không thoả mãn tiêu chuẩn được ghi nhận là tài sản- xem định nghĩa tài sản) chứ không phải do lợi ích mà thương hiệu mang lại không đo lường được.

Ở đây mình chỉ nói việc ghi nhận tài sản và khấu hao tài sản dưới giác độ Kế toán DN chứ không phải dưới giác độ của người quản lý thuế. Cách tính khấu hao của DN có thể khác với cách tính khấu hao mà người quản lý thuế tính để cho phép DN khấu trừ vào lợi nhuận khi thu thuế thu nhập DN.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Các bác cho em hỏi vậy nếu bức tranh hay vườn hoa đó không được tính vào TSCĐ thì sẽ tính vào cái gì? Đối với DN, nhất là DN thương mại thì em cho rằng các khoản chi phí "trang trí" như đã nói ở trên nằm trong phạm trù marketing. Nên chăng đưa vào chi phí trả trước để phân bổ dần vào chi phí bán hàng? Đây là suy nghĩ riêng của em thôi nhé!

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Trời ạ, em đang nhìn dưới góc độ thuế, các bác nhìn dưới góc độ kế toán, thế thì sao mà thống nhất được.
Một vấn đề nhỏ:em không thích bị người khác gọi là cô. Bác phamcung cứ gọi em là "cháu" như các topic khác cũng được, nghe còn thấy dễ chịu hơn.Thank bác trước.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Đồng ý, từ nay sẽ gọi "cô" là "cháu".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA