Ngày đầu tiên đi làm!

• Thread starter cafeya
  • Ngày gửi
C

cafeya

Guest
14/11/05
3
0
0
Hanoi
Thực sự là một sinh viên kế toán nhưng tôi ko thể định hình nổi công việc của một người kế toán bao gồm những gì?Phải bắt đầu từ đâu?Nếu ra trường gia su vao một cônng ty để làm việc.NGÀY đầu đi làm tôi phải làm gì?CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHA!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn phải post vào mục tâm sự của người làm kế toán chứ. Trong đó có rất nhiều câu hỏi tương tự như bạn và có rất nhiều câu trả lời bạn có thể tham khảo.

N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
Lo gì, KT trưởng bảo sao mình làm vậy.
;)

D

dongtuanac

Guest
29/4/05
6
0
0
42
HCMH
Theo kinh nghiem tu nhung lan NGÀY đầu đi làm cua minh, minh co mot so y sau:

1. Phải tạo 1 phong cách thật tự tin, hòa đồng khi được Boss dẫn đi vòng vòng giới thiệu pà con cô bác trong Cty.
2. Gửi một cái Hello mail đến tấc cả pà con cô bác trong Cty.
3. Buổi trưa nên mời cả phòng đi "Ra Mắt Party". (Tui có may mắn là không sử dụng khoản này vì đều được Sếp mời.he.he..nhưng tui phải lại qủa vào ngày nhận tháng lương đầu tiên.hic.hicc)
4. Cần lập Working Schedule cho rieng ban than ban.
5. Đừng quên tham gia vào 1 hội ăn chơi nào đó trong Cty vì đây là con đường ngắn nhất để bạn biết thêm khá nhiều về Cty cũng như nhân tình thế thái (vì bạn sẽ được tham gia vào những hôm Cafè 8).

Kinh nghiệm của tui chỉ có dzậy thui.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
lo tốt nghiệp cái đã,... hehehe. sau là lo bổ sung kiến thức Ktoán và pháp luật thuế. than thở chỉ có thơ thẩn thôi. Ai ra trường mà chả như nhau.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
cafeya nói:
Thực sự là một sinh viên kế toán nhưng tôi ko thể định hình nổi công việc của một người kế toán bao gồm những gì?Phải bắt đầu từ đâu?Nếu ra trường gia su vao một cônng ty để làm việc.NGÀY đầu đi làm tôi phải làm gì?CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHA!
Bạn hãy cố gắng học tốt những gì mà Thầy cô truyền đạt ở nhà trường, nắm vững kiến thức về kế toán và văn bản PL thì khi ra trường bạn hoàn toàn có thể tự tin để làm được việc.Tuỳ theo từng công ty mà người kế toán sẽ có những việc làm cụ thể. Khi nào đi làm được ở 1 nơi cụ thể thì bạn sẽ biết mình làm gì vào ngày đâu tiên thôi. Có thể do Kế toán trưởng hoặc những người kế toán đồng nghiệp chỉ dẫn bạn làm gì.
Chịu khó học hỏi, cởi mở, hoà đồng với mọi người sẽ là chìa khoá giúp bạn nhanh chóng tiếp cận và làm tốt công việc.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
:two: Bạn hãy chuẩn bị tinh thần cho vững nha. Lần đầu tiên đi làm công việc của bạn có thể là ko phải là làm kế toán ngay đâu mà người ta sẽ bố trí bạn phụ việc cho kế toán chẳng hạn hay là còn tệ hơn nữa đó. Nhưng bạn đừng nản nha, nếu như bạn vượt qua được thử thách thì dần dần bạn sẽ được trọng dụng. Bạn hãy cố gắn học hỏi nhé, hãy lắng nghe mọi người nói, ko phải chỉ học hỏi về kế toán ko đâu, mà bạn phải học hỏi từ cách giao tiếp, cách đối xử với mọi người trong cty. Theo mình thì khi mới vào làm khi nói về công việc thì mình đừng nên ý kiến nhiều mà hãy lắng nghe. Bạn đừng quan trọng về tiền lương khi lần đầu tiên đi làm mà hãy chứng tỏ khả năng của mình với mọi người khi ấy thì .... Đây là những tâm sự của mình nếu kho phải thì các anh chị bỏ qua cho nha. :two:
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG TRÊN CON ĐƯỜNG MỚI​

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Ngày đầu tiên đi làm của mình à? đến sớm được sếp chỉ bảo sơ qua sau đó được ngồi một mình tự mày mò nghiên cứu. Dạo đó còn chả biết sử dụng máy fax cơ cứ bị kẹt giấy là lại alo cho sếp, nhưng giờ thì tự giải quyết được rồi. Đi làm rồi sẽ tự biết phải làm gì trên sự "sai bảo" của sếp, bạn đừng lo lắng quá, dần dần rồi sẽ quen thôi mà.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Ngày đầu tiên đi làm!
Sáng đến công ty rõ sớm, Bảo Vệ hỏi ê đi đâu? dạ cháu đến làm việc(Dù cái thằng BV ít hơn mình đến 3 tuổi).
Lên trên phòng -> Phòng khoá, không có chìa khoá đành ngồi ngoài(quá giờ qui định 30').
Đợi mãi chẳng có ai đến đành ra ngoài cổng ngồi quán nước.
....
Gặp sếp, sếp bảo Lên phòng HC lấy thiết bị, tranh thủ làm quen luôn. Thế là lóc cóc 1 mình lên phòng HC, lên đến Phòng HC, chị phụ trách hỏi thế đã có giấy báo đi làm của nhân sự chưa? chưa có, dĩ nhiên là chưa có rồi(vì bên nhân sự chỉ báo cho mình đi làm bằng đt thôi). Vậy thì đâu có máy móc thiết bị, mà mày đòi chị(chị phụ trách phòng HC trả lời) nhưng không sao còn có bộ máy thằng phòng KD mới nghỉ, mày với chị xuống đó đòi nhé!
Thế là đi đòi máy.
Đến 12h trưa mới có thiết bị để làm việc, xuống phòng hỏi sếp thế em ngồi đâu ạ? cứ chỗ nào trống thì ngồi- sếp trả lời. Nhìn ngó chung quanh chẳng có chỗ nào trống cả. Đành đi tìm khu vực khác vậy- giải pháp cuối: ngồi nhờ phòng khác. Thế đấy ngày đầu tiên đi làm là thế đấy(do ngồi nhờ phòng khác mà cho đến tận bây giờ vẫn có người nhầm mình là nhân viên của phòng đó mới đau chứ).

L
Cung cấp tiếp cho bạn một kịch bản nhé:
Ngày 1: Lên cơ quan đi chào hỏi mọi người (có quà thì lời chào sẽ được quan tâm hơn). Nên làm quen ngay với một đồng chí nào đó để khai thác thông tin (có thể là người ngồi cạnh trong phòng.
Ngày 2: Tiếp cận thông tin, vào ngày này chắc sếp sẽ thu xếp chỗ ngồi, máy tính,... và bắt đầu bố trí công việc...nhẹ nhất và khởi đầu như mọi người nói có thể là môt tay phụ việc kế toán,...bắt đầu làm quen với vài cái chứng từ...
(Tuyệt đối không được nản chí trong những tình huống tương tự)
Ngày 3: Bắt đầu được thử viết phiếu thu, phiếu chi....và một số việc liên quan khác...
Ngày thứ 4: Hôm nay ta đã trở thành ma cũ....

Chúc thành công nhưng hãy nhớ rằng thành công chỉ có thể đến nếu chúng ta biết sử dụng hôm nay. ...
Thân

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
Khó quên được ngày đầu tiên đi làm. Quần áo chỉnh tề, thắt ca-vát, giày bóng lộn vào gặp sếp và được sếp dắt đến từng phòng ban giới thiệu với mọi người. Sau đó sếp dẫn đến chỗ ngồi và nói đây là chỗ của mày (tất nhiên là bằng tiếng Anh). Lần đầu tiên được làm việc với máy tính, máy phô tô, máy fax chân tay lóng ngóng trong khi mọi người nhìn mình như vật thể lạ. Chẳng dám bắt chuyện với ai cho tới giờ ăn trưa thì sếp lại nhắc là sao muộn thế mà chưa xuống căng tin. Nói tóm lại, cả ngày hôm đó chẳng biết làm gì, ngày dài lê thê, đầu óc thì mệt mỏi vì chẳng biết mình sẽ làm được gì.

Thế mà bây giờ cái gì của phòng kế toán cũng tham gia. Vì vậy chẳng có gì quá lo lắng cả, mọi thứ rồi dần dần sẽ quen thôi.

K

Kieu Linh

Guest
10/11/05
7
0
1
40
Ha Dong Ha tay
Hom nay la ngay thu hai toi di lam. That chang biet dien ta cam xux cua minh the nao nua. Vua vui vi duoc di lam vua lo so doi voi cong viec. Day la lan dau tien toi duoc lam dung chuyen nghanh. Toi thay that kho khan, Cong ty toi dang lam, chuyen nhap khau son tu nuoc ngoai ve. Va tu dau nam toi gio chua lam so sach. hang thang deu thue ke toan ngoai lam thue thoi. Toi rat lo lang va khong biet phai bat dau cong viec moi nhu the nao. Boi toi ko biet bat dau tu dau va phai lam nhung gi. Cac ban lam on giup toi voi!!!! cam on nhieu nha.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to : kieulinh
Bạn nhớ gõ tiếng việt nhé
Bạn cứ đi rồi sẽ tới như câu chiêm nghiệm của Bác nào trong mod ấy nhỉ.
Có khó khăn hay cần chia sẻ gì bạn cứ gửi lên WEB nhé.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Mình không thể quên được ngày đầu tiên đi làm của mình bởi vì nó rơi đúng vào ngày 11/9, ngày mà cả thế giới đều tưởng nhớ tới 1 sự kiện kinh hoàng đối với nước Mỹ. Thỉnh thoảng mình cứ nghĩ rằng không biết đây có phải là 1 điềm gở không nữa...hic...

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Ngày đầu tiên bùn ngủ bỏ xừ, có cho làm gì đâu, bảo ngồi xem, xem người ta làm mà ko được làm -> bùn ngủ bỏ xừ.

C

cafeya

Guest
14/11/05
3
0
0
Hanoi
CẢm ơn mọi người nhiều lắm!
Thực sự nhé!Nghề kế toán ko phải là nghề mà tôi mơ ước đâu vì thế mà ...chẳng tập trung vào nó...Giờ chỉ còn nửa năm nữa là tôi ra trường rồi.Giờ thấy rất lo lắng.Nghiệp vụ chưa đâu vào đâu cả.Giờ cũng đang rất cố gắng bổ sung kiến thưc nhưng thực sự thấy rất khó hiểu.Mong mọi người giúp đỡ nha!Mọi người có thể tông quat giúp tôi được ko?Ở khía cạnh thực tế công việc của 1 nhân viên kế toán bao gồm những j?Để ôn lại tất cả thi chắc là rất nan giải...Tôi cần nắm vững cụ thể la những gì trước khi trở thành một nhân viên kế toán???Để có thể di lam...<tôi muốn hỏi về mặt nghiệp vụ là chính>
CẢm ơn mọi người!!!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
cafeya nói:
CẢm ơn mọi người nhiều lắm!
Thực sự nhé!Nghề kế toán ko phải là nghề mà tôi mơ ước đâu vì thế mà ...chẳng tập trung vào nó...Giờ chỉ còn nửa năm nữa là tôi ra trường rồi.Giờ thấy rất lo lắng.Nghiệp vụ chưa đâu vào đâu cả.Giờ cũng đang rất cố gắng bổ sung kiến thưc nhưng thực sự thấy rất khó hiểu.Mong mọi người giúp đỡ nha!Mọi người có thể tông quat giúp tôi được ko?Ở khía cạnh thực tế công việc của 1 nhân viên kế toán bao gồm những j?Để ôn lại tất cả thi chắc là rất nan giải...Tôi cần nắm vững cụ thể la những gì trước khi trở thành một nhân viên kế toán???Để có thể di lam...<tôi muốn hỏi về mặt nghiệp vụ là chính>
CẢm ơn mọi người!!!
Tr­ước hết bạn tập trung vào việc củng cố kiến thức đã, bạn còn phải trải qua kỳ thi tốt nghiệp cơ mà, nếu bạn không nắm vững kiến thức thì...Bạn cần làm nhiều bài tập vào, như thế sẽ giúp bạn nắm chắc kiến thức hơn, làm nhiều dạng bài tập. Bạn đọc thêm các sách về luật và thuế, bạn sẽ hiểu được phần nào công việc kế toán. Khi đi làm thực tế tại mỗi công ty là mỗi khác rồi khắc sẽ quen mà.
Chúc bạn thành công !

C

conquytrungdu

Sơ cấp
1/12/04
43
0
6
43
PT
Lần đầu tiên đi làm .. sếp vứt vào một góc với một tủ chứng từ... còn hơn 2 tháng nữa là quyết toán... trong khi chẳng biết gì...
Việc đầu tiên là ngồi thở dài.. nghỉ một lúc.. rồi lôi chứng từ mới ra xem ... hỗn độn quá... quay ra xem chứng từ, báo cáo cũ để học mót cách làm.... rồi sắp xếp lại chứng từ mới .. theo những gì cũ đã làm .. thế là bắt đầu.

Nghề kế toán cũng có nhiều cái hay lắm tuy minh không thích thế nên bây h làm kinh doanh vẫn chọn kinh doanh kế toán để cho nó đỡ nhớ.. hì hì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA