Tờ khai thuế GTGT hàng tháng

• Thread starter hoangaccounting
  • Ngày gửi
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Có một trường hợp gặp phải khi báo cáo thuế tháng mà theo em được biết có nhiều người thắc mắc:
Trường hợp công ty thuê nhà để mở văn phòng đến cuối tháng hóa đơn tiền điện, tiền nước, điện thoại công ty đều trả (trong hợp đồng thuê nhà có nói rõ là mọi chi phí liên quan do bên thuê trả). Tất cả các hóa đơn này đều là hóa đơn GTGT. Vậy khi báo cáo thuế thì các hóa đơn này chúng ta nên đưa vào bảng kê nào?
Theo em thì trước đến giờ em đều làm như thế này: Các hóa đơn này em đều kê vào bảng kê 03/GTGT. Số liệu trên cột doanh số mua chưa có thuế của bảng kê 03/GTGT bằng tiền thanh toán chưa thuế cộng với thuế gtgt còn cột thuế GTGT đầu vào em để trống (vì hóa đơn này là hóa đơn GTGT nhưng ko phải tên của cty chúng ta mà chỉ là tên của chủ nhà cho thuê ).
Theo các anh chị thì cách kê khai của em như vậy là hợp lý không. Mong các anh chị tư vấn giúp. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Trên các hóa đơn này không có mã số thuế, tên địa chỉ công ty vì thế đương nhiên không thể kê khai khấu trừ thuế GTGT còn hạch toán chí phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế TNDN thì cũng còn tùy CBT xuống QT đơn vị nhưng nói chung là khó bảo vệ lắm. Mình nghĩ tốt nhất bạn nên ghi nhận là chi phí kế toán và kê vào bảng kê 05- như hóa đơn trực tiếp (hóa đơn bán hàng thông thường).

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
- Theo mình thì đưa các hoá đơn này vào bảng kê số 05/GTGT, số tiền đưa vào là tổng giá trị trên hoá đơn.
thân

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Cảm ơn các anh chị nhiều nhé bây giờ thì em đã rõ. Thanks. Cảm ơn WEDKETOAN

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
hoangaccounting nói:
Có một trường hợp gặp phải khi báo cáo thuế tháng mà theo em được biết có nhiều người thắc mắc:
Trường hợp công ty thuê nhà để mở văn phòng đến cuối tháng hóa đơn tiền điện, tiền nước, điện thoại công ty đều trả (trong hợp đồng thuê nhà có nói rõ là mọi chi phí liên quan do bên thuê trả). Tất cả các hóa đơn này đều là hóa đơn GTGT. Vậy khi báo cáo thuế thì các hóa đơn này chúng ta nên đưa vào bảng kê nào?
Theo em thì trước đến giờ em đều làm như thế này: Các hóa đơn này em đều kê vào bảng kê 03/GTGT. Số liệu trên cột doanh số mua chưa có thuế của bảng kê 03/GTGT bằng tiền thanh toán chưa thuế cộng với thuế gtgt còn cột thuế GTGT đầu vào em để trống (vì hóa đơn này là hóa đơn GTGT nhưng ko phải tên của cty chúng ta mà chỉ là tên của chủ nhà cho thuê ).
Theo các anh chị thì cách kê khai của em như vậy là hợp lý không. Mong các anh chị tư vấn giúp. Thanks!

Trường hợp của bạn vẫn được kê khai và khấu trừ VAT đầu vào, bạn vào link này để rõ hơn nhé:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=10037

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo đường link của bạn:

Công văn số 3025 TCT/NV6 mà anh hat nêu lên thì mình chưa có nên không dám khẳng định.

Công văn số 1633 TCT/PCCS mà bạn hvtgroup đưa lên thì mình thấy: Khi DN A không thể cung cấp được hóa đơn (không viết hóa đơn GTGT) mà chỉ cung cấp được phiếu thu tiền điện hàng tháng cho DN B thì DN B được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tíinh thuế TNDN; chứ không nói đến được khấu trừ thuế GTGT.

Không có hóa đơn thuế GTGT ghi chính tên công ty thì làm sao được khấu trừ thuế GTGT của chính công ty ấy?

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Nguyen Tu Anh nói:
Theo đường link của bạn:

Công văn số 3025 TCT/NV6 mà anh hat nêu lên thì mình chưa có nên không dám khẳng định.

Công văn số 1633 TCT/PCCS mà bạn hvtgroup đưa lên thì mình thấy: Khi DN A không thể cung cấp được hóa đơn (không viết hóa đơn GTGT) mà chỉ cung cấp được phiếu thu tiền điện hàng tháng cho DN B thì DN B được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tíinh thuế TNDN; chứ không nói đến được khấu trừ thuế GTGT.

Không có hóa đơn thuế GTGT ghi chính tên công ty thì làm sao được khấu trừ thuế GTGT của chính công ty ấy?

Vậy thì nhờ bác hat post giùm cái CV ấy lên để mọi người cùng tham khảo chút nhỉ.
Theo mình thì còn có 1 cách khác nữa là nhờ bên cho thuê (nếu họ là DN) đứng ra thanh toán hộ, rồi họ lại phát hành lại hoá đơn cho mình.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
vervet nói:
Theo minh thi chi duoc tinh vao chi phi hop ly thoi chu khong duoc ke khai vao bang ke 03/GTGT dau, vi hoa don co mang ten cong ty, dia chi va MST cua cong ty ban dau ma ghi vao bang ke 03/GTGT chu.
:0frown: Nếu thế thì theo bạn nên kê vào bảng kê nào đây? Ko lẽ ko kê vào bảng kê nào hết sao bạn?
Bạn hãy vào Vietkey chọn mã unicode để đánh tiếng Việt có dấu ko thôi bài của bạn sẽ bị xóa

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Đưa vô là "chết" đó em . Ở đâu thì không biết chứ ở xứ mình thì bị phạt thẳng tay đó. Hóa đơn điện, điện thoại mà không đúng quy định thì đừng cãi mất công, nếu đưa vào khấu trừ thuế sẽ bị truy thu thuế , nếu đưa vào chi phí sẽ bị xuất toán. Tốt nhất đừng đưa vào, bỏ đi !

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Phan Quốc Hùng nói:
Đưa vô là "chết" đó em . Ở đâu thì không biết chứ ở xứ mình thì bị phạt thẳng tay đó. Hóa đơn điện, điện thoại mà không đúng quy định thì đừng cãi mất công, nếu đưa vào khấu trừ thuế sẽ bị truy thu thuế , nếu đưa vào chi phí sẽ bị xuất toán. Tốt nhất đừng đưa vào, bỏ đi !
Em không đồng ý với ý kiến của anh đâu. Tại sao lại không đưa vô được, một tháng mà anh đóng khoảng 10tr tiền điện ko lẽ chi phí đó vứt đi sao? Nếu ko đưa vào bảng kê 03/GTGT thì mình đưa vào bảng kê 05/GTGT chứ sao lại ko đưa vào bỏ đi là bỏ đi thế nào, em lưu ý một điều ở đây là cái chi phí này đã có đề cập trong hợp đồng. Anh đọc lại câu hỏi của em đi nhé. Mà em cũng chả biết ở QUI nhơn thế thuế má thế nào nữa, em đang làm việc ở Sài Gòn.

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Có 10tr mà em "la" , anh làm tại khu công công nghiệp Phú Tài , DN thuê lại mặt bằng của một DN khác, tháng đầu tiên SX chưa kịp đổi HĐ điện, cũng phải trả tiền điện trên 50tr , người phụ trách kế toán năm đó hạch toán như em nói . 3 năm sau đến kỳ quyết toán thuế TNDN, kiểm tra hoàn thuế GTGT, cán bộ thuế truy thu số thuế GTGT của hoá đơn điện đồng thời xuất toán luôn chi phí tiền điện đã hạch toán (mà đã bị xuất toán thì dứt khoát là bị phạt) . "Trúng mánh" chưa . Kinh nghiệm xương máu đó em . Còn nếu muốn, em cứ đưa vào rồi hy vọng có cán bộ thuế nào đó (khi KT quyết toán) thông cảm cho mình . Hì , Hì .

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn, hoá đơn điện nước điện thoại những tháng đầu thành lập công ty chưa chuyển từ chủ nhà sang tên công ty nên các hoá đơn vẫn mang tên chủ nhà. Kế toán cũ công ty mình vẫn kê khai thuế tất cả những hoá đơn đó, bây giờ mình tiếp nhận công việc thì phải làm sao nhỉ? Nếu đã kê rồi có biện pháp gì khắc phục không vì mình thấy cũng không ổn vì hoá đơn đó không có tên công ty mình (trong hợp đồng cũng có đề mọi chi phí điện, nước... do Công ty mình chịu). Mọi người giúp mình với

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Huytq, bạn nên làm một biên bản điều chỉnh báo cáo thuế (nếu như báo cáo nằm trong 2005) cho thuế GTGT đầu vào.
Trong hạch tóan sổ bạn đưa toàn bộ giá trị thuế GTGT đầu vào của những hóa đơn này vào chi phí....

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Phan Quốc Hùng nói:
cán bộ thuế truy thu số thuế GTGT của hoá đơn điện
Hóa đơn đó đâu phải là tên cty của mình đâu mà đưa vào khấu trừ thuế để rồi bị truy thu thuế gtgt. Ý em nói là đưa vào chi phí số thuế gtgt đó tức là trên bảng kê 05/gtgt hoặc 03/gtgt cột "doanh số mua chưa có thuế" bẳng tổng số tiền thanh toán ghi trên hóa đơn (bằng tiền hàng cộng tiền gtgt), còn cột thuế gtgt đầu vào mình bỏ trống. Nếu như trên hợp đồng đã nêu rõ là mọi chi phí liên quan như tiền điện, điện thoại, nước bên thuê trả thì làm gì mà có chuyện khi thuế quyết toán các chi phí này loại bỏ để truy thu thuế TNDN, GTGT. Em ko hiểu nổi thuế ở Qui Nhơn làm như thế nào nữa. Thật là vô lý :wall:

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Thuế ở QN không kỳ cục đâu em, mà kỳ cục là ở cán bộ thuế đi kiểm tra quyết toán đó chứ . Không cãi được, vì không phải mình không có lý mà chính vì chủ DN không muốn "đụng chạm" với cán bộ thuế, thế thôi . Ta là người làm công, chủ không muốn thì ta không làm .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn thân mến!

Câu trả lời này lấy trên trang Web của Bộ tài chính ngày 21/11/2005: Về chi phí chi phí điện, nước, tiền thuê nhà có được tính vào chi phí hợp lý khi hợp đồng đứng tên chủ nhà hay không như sau:

Việc bạn thuê nhà của dân để làm trụ sở công ty đương nhiên bạn phải trả tiền điện nước thực tế sử dụng và được tính vào chi phí SXKD.

Trả tiền cho nhà cung cấp điện nước nếu chủ nhà cho phép chuyển, tách riêng hợp đồng.

Trả tiền trực tiếp cho chủ nhà trong trường hợp không chuyển tên hợp đồng điện nước và hợp đồng thuê nhà ghi rõ việc DN phải trả lại tiền điện, nước cho chủ nhà theo thực tế sử dụng. Chứng từ pháp lý làm căn cứ hạch toán chi phí trong trường hợp này sẽ là phiếu chi tiền của DN bạn, có chữ ký của người nhận tiền là chủ nhà.

Đối với thuế GTGT được khấu trừ: nếu hóa đơn điện nước mang tên khách hàng là tên DN thì DN mới được khấu trừ thuế GTGT. Còn nếu hóa đơn điện nước mang tên khách hàng là chủ nhà thì DN không được khấu trừ thuế GTGT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA