Hạch toán TK 136 và 336 trong công ty có nhiều chi nhánh

• Thread starter hoangngatalc
  • Ngày gửi
DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Ðề: Hạch toán TK 136 và 336 trong công ty có nhiều chi nhánh

Vậy bạn hiền xác định: Đối với Chi nhánh, khi 1 khoản công nợ phải trả cho công ty thì đưa vào 336 đúng ko?
Nếu vậy thì tiền công ty cấp cho Chi nhánh có phải là 1 khoản công nợ phải trả cho Công ty không? Nếu đúng, tại sao ko đưa vào 336 mà đưa vào 136? Bạn hiền có thể cho biết bên có TK 136 phản ảnh cái gì ko nhỉ?
TK 136 và 336 sẽ bù trừ nhau khi cuối kỳ (Thường là tháng), Công ty và CN tiến hành đối chiếu công nợ, trên cơ sở đó ht bù trừ.

Ví dụ, chi nhánh thu hộ tiền bán hàng, thì chi nhánh đưa vào 336.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Vậy bạn hiền xác định: Đối với Chi nhánh, khi 1 khoản công nợ phải trả cho công ty thì đưa vào 336 đúng ko?
Nếu vậy thì tiền công ty cấp cho Chi nhánh có phải là 1 khoản công nợ phải trả cho Công ty không? Nếu đúng, tại sao ko đưa vào 336 mà đưa vào 136? Bạn hiền có thể cho biết bên có TK 136 phản ảnh cái gì ko nhỉ?
TK 136 và 336 sẽ bù trừ nhau khi cuối kỳ (Thường là tháng), Công ty và CN tiến hành đối chiếu công nợ, trên cơ sở đó ht bù trừ.

Thực ra thì bên này sử dụng như vậy là từ trước rồi, mình thấy sử dụng như vậy cũng không ảnh hưởng gì. Tóm lại, bên mình cứ nghiệp vụ phát sinh ở đâu trước thì sử dụng theo TK ở đó. Làm như vậy thì đến khi gộp số liệu làm BCTC tổng hợp thì nó tự cấn trừ với nhau tiện hơn.

Ví dụ: Cty chính chuyển tiền cho CN trả lương, như vậy, lúc này Cty chính phát sinh trước nên sử dụng 136, chi nhánh cũng sử sụng 136 luôn. Hoặc Cty chính thu hộ tiền bán hàng của chi nhánh thì sử dụng 336, chi nhánh cũng sử dụng 336 luôn.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Cám ơn bạn hiền. Chấm dứt tranh luận.
Thực ra thì bên này sử dụng như vậy là từ trước rồi, mình thấy sử dụng như vậy cũng không ảnh hưởng gì. Tóm lại, bên mình cứ nghiệp vụ phát sinh ở đâu trước thì sử dụng theo TK ở đó. Làm như vậy thì đến khi gộp số liệu làm BCTC tổng hợp thì nó tự cấn trừ với nhau tiện hơn.

Ví dụ: Cty chính chuyển tiền cho CN trả lương, như vậy, lúc này Cty chính phát sinh trước nên sử dụng 136, chi nhánh cũng sử sụng 136 luôn. Hoặc Cty chính thu hộ tiền bán hàng của chi nhánh thì sử dụng 336, chi nhánh cũng sử dụng 336 luôn.

N

netme1

Sơ cấp
25/9/08
5
0
0
hai phong

Minh mới vào nghề kế toán nên gà quá. anh chi em chi giùm mình.
Minh thuộc biên chế tàu. Cong việc thường phải lên cty tạm ứng tiền để lấy chi phí cho tàu hoạt động và lập báo cáo tài chính cho tàu ( có thể nói là đơn vị trực thuộc). MÌnh có một vài nghiệp vụ như sau anh chị em xem giùm mình với xem có đúng không nhé:
1/ Tạm ứng tiền mặt từ cty về sau đó phát lương cho thuyền viên:BT1: N111/C336 BT2: N334/C111 BT3 cho vào chi phí: N622/C334
2/ Tạm ứng tiền mặt đề chi sinh hoạt vi dụ mua xà bông, thuốc xịt, và chi phí tiếp khách: C627/N111
3/ Nhận lệnh cấp dầu cho tàu vidu: 1000 lít= 24.000.000 đ. N152/C621
tiền T.Ứ xuống dưới tàu thì việc hạch toán trên có liên quan gì tới việc chưa hoàn nợ hay đã hoàn nợ rồi với công ty không.
Thks cả nhà

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên

Minh mới vào nghề kế toán nên gà quá. anh chi em chi giùm mình.
Minh thuộc biên chế tàu. Cong việc thường phải lên cty tạm ứng tiền để lấy chi phí cho tàu hoạt động và lập báo cáo tài chính cho tàu ( có thể nói là đơn vị trực thuộc). MÌnh có một vài nghiệp vụ như sau anh chị em xem giùm mình với xem có đúng không nhé:
1/ Tạm ứng tiền mặt từ cty về sau đó phát lương cho thuyền viên:BT1: N111/C336 BT2: N334/C111 BT3 cho vào chi phí: N622/C334
2/ Tạm ứng tiền mặt đề chi sinh hoạt vi dụ mua xà bông, thuốc xịt, và chi phí tiếp khách: C627/N111
3/ Nhận lệnh cấp dầu cho tàu vidu: 1000 lít= 24.000.000 đ. N152/C621
tiền T.Ứ xuống dưới tàu thì việc hạch toán trên có liên quan gì tới việc chưa hoàn nợ hay đã hoàn nợ rồi với công ty không.
Thks cả nhà
Phần thanh toán lương mình không có ý kiến nhưng
Theo mình thì khi bạn tạm ứng với công ty thì bạn nên ghi tăng 336 tăng 111 rồi mới hoạch toán các chi phí phát sinh bạn chi mua những hết bao nhiêu thì còn phải bù trừ lại chứ. Chứ ghi thế mình cũng chịu chẳng biết là bạn đang hoạch cho công ty chính hay ở đơn vị trực thuộc nữa.

N

netme1

Sơ cấp
25/9/08
5
0
0
hai phong

Phần thanh toán lương mình không có ý kiến nhưng
Theo mình thì khi bạn tạm ứng với công ty thì bạn nên ghi tăng 336 tăng 111 rồi mới hoạch toán các chi phí phát sinh bạn chi mua những hết bao nhiêu thì còn phải bù trừ lại chứ. Chứ ghi thế mình cũng chịu chẳng biết là bạn đang hoạch cho công ty chính hay ở đơn vị trực thuộc nữa.

phải rồi mình quên. tất cả các khoản tạm ứng để dùng cho các chi phí khác mình đều ghi N111/C336 sau đó với ghi tiếp các nghiệp vụ phát sinh như:2/ T.u chi phí khác cho tàu N627/C111. Riêng phần cấp dầu. thì công ti mình phát lệnh cấp thì sẽ có đơn vị cấp cho mình. Tuy nhiên lượng cấp dầu đó thì vẫn phải làm quyết toán theo chi phí công trường. ( Mình hạch toán là cho đơn vị trực thuộc, hạch toán cho tàu chứ không phải cho cty bạn ạ. Với cty thì mình phải đối chiếu công nợ thôi) Hướng dẫn mình hạch toán 2 nghiệp vụ sau với nhé
Thks!

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Đối với nghiệp vụ sau theo mình hiểu là có chỉ đạo từ công ty cấp phát dầu cho hoạt động đúng ko? Nếu vậy khi bạn hạch toán dầu về tàu hoặc hoạt động, bạn ht: Nợ 152 hoặc 621/Có 336, Công ty sẽ ht Nợ 136/ Có 331. Cuối kỳ đối chiếu 136 và 336 với công ty.
. Cuối kỳ đối chiếu công nợ với công ty.
[/QUOTE]phải rồi mình quên. tất cả các khoản tạm ứng để dùng cho các chi phí khác mình đều ghi N111/C336 sau đó với ghi tiếp các nghiệp vụ phát sinh như:2/ T.u chi phí khác cho tàu N627/C111. Riêng phần cấp dầu. thì công ti mình phát lệnh cấp thì sẽ có đơn vị cấp cho mình. Tuy nhiên lượng cấp dầu đó thì vẫn phải làm quyết toán theo chi phí công trường. ( Mình hạch toán là cho đơn vị trực thuộc, hạch toán cho tàu chứ không phải cho cty bạn ạ. Với cty thì mình phải đối chiếu công nợ thôi) Hướng dẫn mình hạch toán 2 nghiệp vụ sau với nhé
Thks![/QUOTE]

Sửa lần cuối:
N

netme1

Sơ cấp
25/9/08
5
0
0
hai phong

Tại Cty chính: Nợ 1368/ Có 111: 10.000.000

Tại chi nhánh: Nợ 111/ Có 1368: 10.000.000

Khi chi nhánh Trích lương: Nợ 622, 642/ Có 334. Chi lương: Nợ 334/ Có 111, 112...

Chỗ mình cũng hạch toán chi lương của đơn vị trực thuộc như thế này này. tiện đây mình hỏi bạn luôn cách hạch toán đối với một số chi phí khác ngoài lương. ví dụ như là tiếp khách và vật tư nhiên liệu thì làm thế nào.
-Hạch toán từ lúc vay tiền từ công ty cho đơn vị trực thuộc-> rồi chi tiền cho các khoản TH là chi phí vật tư nhiên liệu và TH là tiếp khách -> cho đến lúc đối chiếu công nợ của đơn vị trực thuộc với chi nhánh. ( Mình thuộc đơn vị trực thuộc). Thks

B

Bac Truyen

Sơ cấp
28/5/13
13
0
1
36
Son La

Cac bac oi cho em hoi chut a. Bên CN em hạch toán độc lập bây giờ em muốn điều chỉnh số dư đầu kỳ, công nợ phải trả nội bộ công ty tk 336 công ty chuyển thành khoản vay ngắn hạn . em muốn theo dõi bên TK vay ngắn hạn thì định khoản như thế nào ?
dư đầu kỳ theo BCTC là 324.401.702, nhưng đuôi chiếu công nợ với CN là có thu về 65.000.000 vốn kinh doanh, như thế em phải điều chỉnh số dư , thành 389.401.702. rời công ty chuyên tất số tiền này chuyển sang cho CN vay bằng tiền mặt. nhu the TK 336 se het dung khong ah. va TK vay ngan han tang len.. em dang lung bung vi khong biet dinh khoan chuyen doi giua cong no 336 sang 311 qua TK trung gian nao..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA