Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các bạn,
Mình có một vấn đề cần được giải đáp gấp. Mình được biết là có thông báo "gia hạn cho các doanh nghiệp siêu nhỏ (< 10 lao động) được tiếp tục sử dụng hoá đơn đặt mua của cơ quan thuế đến hết năm 2011 sau ngày 31/3". Cho mình hỏi là
- Doanh nghiệp có phải làm thủ tục huỷ số hoá đơn tồn và mua hoá đơn mới của cục Thuế hay vẫn đc tiếp tục sử dụng hoá đơn cũ?
- Nếu vẫn được tiếp tục sử dụng hoá đơn cũ thì có phải làm thủ tục giấy tờ gì để thông báo cho bên Thuế không? thời hạn?

Cám ơn các bạn rất nhiều!
Trên web có ô tìm kiếm sao bạn ko thử tìm vấn đề này nói rất nhiều rồi,bạn chịu khó tìm lại nha,tìm đọc nhanh hơn đợi mọi người trả lời cho bạn tiết kiệm thời gian của đôi bên.
Thân !

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

clover201

Sơ cấp
22/10/09
9
1
0
hai phong
Các bạn cho mình hỏi:
Vể việc hủy hóa đơn ở cục thuế TP Hồ Chí Minh, mình phải nộp hồ sơ gồm những gì tài liệu gì vậy? Nếu mình chỉ nộp mỗi thông báo kết quả huỷ hóa đơn thôi thì có đủ hồ sơ không vậy?
Cảm ơn các bạn nhiều. :D

T

thuyduongnsx

Sơ cấp
12/3/09
25
0
0
41
Hà Nội
Các bạn ở CC Đống Đa chú ý: Tờ thông báo hủy hóa đơn phải ghi thêm lý do hủy hóa đơn: Hóa đơn đã hết hạn sử dụng dưới dòng Pphap hủy hóa đơn nhé. Ngày hủy bắt buộc ghi ngày 31/3. Khi đi nhớ mang theo cả bìa mình hay dùng để đi mua hóa đơn nữa. Mình vừa cun cút từ CC về làm lại chiều mang nộp đây

không biết VTM ở CC nào mà trả lời mạnh bạo thế, bạn ko bit CC Đống Đa là chúa gây phiền hà rắc rối ah? hic

Ở chi cục thuế Cầu Giấy tờ thông báo kết quả huỷ cứ ghi ngày tháng 4 là vẫn được cả nhà nhé.
Phương pháp hủy: Cắt vụn
Mình cũng học tập bạn Lili279 ghi thêm dòng Lý do hủy hóa đơn là: Hóa đơn GTGT hết hạn sử dụng.
Không cần phải mang bìa đi mua hoá đơn đâu nhé.
Mình vừa đi nộp về

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Híc..cả nhà ơi em down cái hồ sơ huỷ hoá đơn về bị lỗi Font chữ,ai có cách giúp với. E thông báo sử dụng hoá đơn tự in rồi nhưng từ ngày 1/1 đến 31/3 e chưa sử dụng thì e vẫn phải TB theo quý chứ,nếu có ai có mãu cho e xin với.Thanks

B

bangiang

Sơ cấp
16/8/08
13
0
0
Ha Noi
Sao mà loằng ngoằng thế ko bít.CC Đống Đa bắt phải ghi ngày huỷ là 31/03,có cái thông tư nghị định nào bắt thế không cơ chứ,chẳng có 1 cái thông báo gì,cứ truyền mồm nhau mà làm,chán không còn gì để nói(nhưng vẫn phải hỏi cái đứa đi nộp về rồi là làm thế nào)ha...ha

B

bangiang

Sơ cấp
16/8/08
13
0
0
Ha Noi
Lại thấy có điện thoại tốt nhất đừng ghi ngày vào thông báo kết quả huỷ hoá đơn.Sáng thì nhận,còn chiều lại không,thấy bảo ở cc bây giờ "đông vui" lắm.Có ai đi nộp về buôn bán cho bà con rút kinh nghiệm cái nhỉ,mình đợi có thông tin "chính xác" thì mình đi,dưng mà ở nhà đợi mãi cũng thấy sốt ruột,hay đi góp vui:004:

D

daonhim

Sơ cấp
5/4/11
8
0
0
34
hà nội
có ai k giúp e với,chán với mấy cái hóa đơn quá

V

vienthongbaoan

Guest
6/4/11
2
0
0
51/20 phan huy ích
thu tục hủy hóa đơn, và mua hoa đơn

anh chi oi, cho em hỏi cách hủy hóa đơn TT 153 như thế nào vậy. hủy hóa đơn củmuôn1 mua hóa đơn mới cần có thủ tục j vậy. em mới vô làm ko biết nhiều anh chị nào biết chỉ giúp em với. thaihung26us@yahoo.com

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Cái mẫu "rắc rối có thêm từ số ... đến số" là mẫu mà DN phải sử dụng, vì nó là mẫu chính thức kèm theo Quyết định 2905/QD-BTC, ngày 09/11/2010, quyết định này sửa đổi bổ sung 1 phần của TT153 mà trong đó có sửa đổi mẫu Báo cáo hoá đơn ở PL 3.9.

Tóm lại là dùng mẫu BC/26AC (Báo cáo hoá đơn quý) tại file tải của bài số 252, nếu có sai thì cứ "đốt nhà VTM" trừ lại !

Bác VTM ơi! Sáng nay em vừa đi nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn Quý I, và vì bên em dùng hết HĐ rồi nên chỉ phải mua HĐ mới thôi. Bác biết sao không? Em trưng ra cái tờ BCTHSD theo mẫu BC26/AC mà bác post lên ý, thế là cô phòng ấn chỉ nhòm nghiêng em bằng cặp kính dầy hơn 4 điốp, bảo là " Làm theo mẫu ở đâu mà kinh khủng thế này ? :wall:" Em bảo cháu làm theo QĐ 2905 sửa đổi TT 153 cô ạ. Sau một hồi nghĩ ngợi cô ý giở quyển Hoá đơn chứng từ thuế 2011 của Tổng cục thuế ra, rồi chỉ cho em mẫu 3.9 bảo " đây mới là mẫu BC theo TT 153, cháu làm theo mẫu lấy ở đâu đấy" . E trả lời cháu lấy trên mạng vì theo QĐ 2905 có sửa đổi mẫu này ở TT 153 cô ạ. Hic hic em cứ thót tim sợ cô ý bắt mang về làm lại :sad:.
Sau một hồi phân vân, cô ý cũng cất tờ BC của e và ghi sổ nhận. Hic hic phù...
Sang đến phần mua HĐ mới, cô ý viết vào 3 liên 1 quyển HĐ y như HĐGTGT của m, " HĐ 25 000, thuế 3 000 Tổng tiền 28 000. Xong em lên tầng 2 gặp chú bán hoá đơn thì sau khi đóng dấu vuông xong xuôi, vào một loạt các sổ nam tào, em đưa 30.000 cũng...không thấy chú ý nói gì :031:
Nhưng mà thôi coi như em thế cũng xong việc roài, hix, chia sẻ với bác và mng!

anh chi oi, cho em hỏi cách hủy hóa đơn TT 153 như thế nào vậy. hủy hóa đơn củmuôn1 mua hóa đơn mới cần có thủ tục j vậy. em mới vô làm ko biết nhiều anh chị nào biết chỉ giúp em với. thaihung26us@yahoo.com

Bạn down bộ hồ sơ huỷ HĐ chưa sử dụng ở bài #252 topic này của bác VTM nhé, điền đầy đủ thông tin vào đấy, in ra rồi lưu tất cả, còn riêng Thông báo KQ huỷ HĐ thì lập thành 2 bản, nộp cho CQ thuế quản lý 1 bản.
Về mua HĐ mới bạn mang theo những thứ sau
-Đơn đề nghị mua HĐ (mẫu 3.3 Phụ lục TT 153)
-Giấy giới thiệu (nếu người mua ko phải là người đại diện theo PL của cty)
- CMT gốc người đi mua
- BC tình hình SDHD quý I ( mẫu BC26/AC cũng có trong bài #252 của bác VTM trong topic này luôn)
- Sổ mua HĐ cũ, Quyển HĐ GTGT cũ, dấu vuông, 30.000vnd
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bác VTM ơi! Sáng nay em vừa đi nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn Quý I, và vì bên em dùng hết HĐ rồi nên chỉ phải mua HĐ mới thôi. Bác biết sao không? Em trưng ra cái tờ BCTHSD theo mẫu BC26/AC mà bác post lên ý, thế là cô phòng ấn chỉ nhòm nghiêng em bằng cặp kính dầy hơn 4 điốp, bảo là " Làm theo mẫu ở đâu mà kinh khủng thế này ? :wall:" Em bảo cháu làm theo QĐ 2905 sửa đổi TT 153 cô ạ. Sau một hồi nghĩ ngợi cô ý giở quyển Hoá đơn chứng từ thuế 2011 của Tổng cục thuế ra, rồi chỉ cho em mẫu 3.9 bảo " đây mới là mẫu BC theo TT 153, cháu làm theo mẫu lấy ở đâu đấy" . E trả lời cháu lấy trên mạng vì theo QĐ 2905 có sửa đổi mẫu này ở TT 153 cô ạ. Hic hic em cứ thót tim sợ cô ý bắt mang về làm lại :sad:.
Sau một hồi phân vân, cô ý cũng cất tờ BC của e và ghi sổ nhận. Hic hic phù...
Sang đến phần mua HĐ mới, cô ý viết vào 3 liên 1 quyển HĐ y như HĐGTGT của m, " HĐ 25 000, thuế 3 000 Tổng tiền 28 000. Xong em lên tầng 2 gặp chú bán hoá đơn thì sau khi đóng dấu vuông xong xuôi, vào một loạt các sổ nam tào, em đưa 30.000 cũng...không thấy chú ý nói gì :031:
Nhưng mà thôi coi như em thế cũng xong việc roài, hix, chia sẻ với bác và mng!

Bạn down bộ hồ sơ huỷ HĐ chưa sử dụng ở bài #252 topic này của bác VTM nhé, điền đầy đủ thông tin vào đấy, in ra rồi lưu tất cả, còn riêng Thông báo KQ huỷ HĐ thì lập thành 2 bản, nộp cho CQ thuế quản lý 1 bản.
Về mua HĐ mới bạn mang theo những thứ sau
-Đơn đề nghị mua HĐ (mẫu 3.3 Phụ lục TT 153)
-Giấy giới thiệu (nếu người mua ko phải là người đại diện theo PL của cty)
- CMT gốc người đi mua
- BC tình hình SDHD quý I ( mẫu BC26/AC cũng có trong bài #252 của bác VTM trong topic này luôn)
- Sổ mua HĐ cũ, Quyển HĐ GTGT cũ, dấu vuông, 30.000vnd
Chúc bạn thành công!

Đúng là cải cách thủ tục "hành là chính". Chỉ khổ và tốn kém cho doanh nghiệp

C

chocolate88

Guest
16/4/10
9
0
0
Hà Nội
Các bác oi.Cty em đặt in hoá đơn.trong hợp đồng thì mẫu số hđ :01GTKT3/001 nhưng trong Mẫu hoá đơn thì lại là:01GTGT3/001.mà bjo cty em in hoá đơn theo mẫu xong hết rồi.Em cũng đã gửi thuế thông báo phát hành hoá đơn .giấy thông báo thì là 01GTKT3/001 còn trong mẫu thì lại là 01GTGT3/001 nhưng thuế chưa phát hiện ra.Bjo e pải làm thế nào ạ?xin mọi người giúp e với

C

Chicken2010

Guest
14/1/11
4
0
0
Hà lội
Các pác cho em hỏi một câu hơi ngu là em ko hiểu cty em siêu nhỏ vẫn còn hóa đơn cũ sd và đã báo cáo theo mẫu 3.12 của 153 thì có phải nộp hồ sơ hủy hóa đơn như topic này đang bàn ko ah ? Và nếu có thì hủy hóa đơn xong lại bắt đầu xin mua hóa đơn của Chi cục thuế tiếp ah? Tks các pác nhiều !

K

ketoan089

Trung cấp
21/12/10
54
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Đã dùng hết hóa đơn, có cần thông báo hủy ko?

Chào các bác, các bác giúp em vụ này nhé, bên em trong quí I/ 2011 đã dùng hết hóa đơn gtgt mua của chi cục thuế, sang tháng 4 này mới đặt in hóa đơn mới. Vậy có nghĩa trong bên em ko hủy hóa đơn nào cả, vậy em có phải thông báo hủy ko hay làm thế nào? mong các bác giúp em nhé. cảm ơn nhiều nhiều

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Các pác cho em hỏi một câu hơi ngu là em ko hiểu cty em siêu nhỏ vẫn còn hóa đơn cũ sd và đã báo cáo theo mẫu 3.12 của 153 thì có phải nộp hồ sơ hủy hóa đơn như topic này đang bàn ko ah ? Và nếu có thì hủy hóa đơn xong lại bắt đầu xin mua hóa đơn của Chi cục thuế tiếp ah? Tks các pác nhiều !

Công ty Bạn sẽ phải hủy HĐ và mua HĐ mới của BTC. Thủ tục và qui trình thì Bạn tham khảo các bài viết trước nhé.

Chào các bác, các bác giúp em vụ này nhé, bên em trong quí I/ 2011 đã dùng hết hóa đơn gtgt mua của chi cục thuế, sang tháng 4 này mới đặt in hóa đơn mới. Vậy có nghĩa trong bên em ko hủy hóa đơn nào cả, vậy em có phải thông báo hủy ko hay làm thế nào? mong các bác giúp em nhé. cảm ơn nhiều nhiều

Sang tháng 4 mới tiến hành đặt in thì cũng phải vài tháng nữa mới có HĐ để sử dụng. Nếu cty Bạn là siêu nhỏ thì Bạn tiếp tục mua HĐ của BTC đến hết năm 2011.

C

Chicken2010

Guest
14/1/11
4
0
0
Hà lội
Công ty Bạn sẽ phải hủy HĐ và mua HĐ mới của BTC. Thủ tục và qui trình thì Bạn tham khảo các bài viết trước nhé.

.
Vâng, em chờ mãi ko có pác nào trả nhời giúp em nên em đã lội cả chiều hôm qua hết topic nhà mềnh đây rồi ah.
Đề phòng mọi tình huống, em làm hai bộ, một bộ sơ cua khác ngày tháng, cái này là rút kinh nghiệm của các pác đi trc, nhưng rốt cuộc sáng nay em đến CC, người đông nghẹt thở, và em đặt bộ cọc vào đó rồi chen chân đi ra ngoài chờ cho dễ thở, lắng nghe dân tình đứng quanh nói là chữ ký giám đốc mà màu đen hôm trc vẫn phải mang về. Thế là em lại lặng lẽ quay ra lấy xe về làm một bộ mới ký bút màu xanh cho nó chắc cờ, chứ đợi đến lúc đến lượt mà lại phải về làm lại thì đứt phanh mất !
Lúc sáng em đến là 8.30' mà lúc em quay lại là 11h một lúc sau mí đến lượt, bên ngoài vẫn còn đông người lắm. Haizz quá ! Đọc đến tên mình mừng húm người! Phù ... thế là xong một việc !
p/s: Tất cả các cơ quan NN trong đó có các chi cục thuế ngày mai vẫn làm việc bình thường, làm bù vào thứ 2 để tuần tới nghỉ từ CN đến hết T3 giỗ tổ Hùng vương, nên ai mà chưa nộp đc thì mai vẫn có thể lên nộp đc nhé. !
Chúc cả nhà thành công vui vẻ !
Cảm ơn các pác trong topic đã hướng dẫn !

V

vanphongluatsu

Guest
7/4/11
2
0
0
37
Nam Định
Em hỏi cả nhà với ạ.
EM đã làm thông báo hủy với cơ quan thuế rồi,
NHưng hiện giờ công ty chưa cần dùng đến hóa đơn ngay,
Em có thể mua sau không?, Hay nhất thiết là phài mua trong thời gian này ạ.
Cảm ơn cả nhà

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Em hỏi cả nhà với ạ.
Cảm ơn cả nhà

Bạn chưa có nhu cầu hiện tại thì Bạn cứ mua để đó, khi nào cần thì dùng ngay. Đằng nào thì Bạn cũng phải mua để sử dụng đến cuối năm 2011 mà.

C

Chicken2010

Guest
14/1/11
4
0
0
Hà lội
Em hỏi cả nhà với ạ.
Cảm ơn cả nhà
Em cũng vừa mới hủy hđơn xong. Giờ em cũng chưa cần dùng đến hóa đơn ngay. Nhưng thôi cứ rập ròm mua luôn sau vài ngày nữa cho nó bớt đông đã. Nhưng em chưa biết thủ tục mua lại hóa đơn của TCT như thế nào ? Pác nào biết chỉ dùm em với ! DN của emm cũng là siêu nhỏ, dùng hđơn của TCT đến hết năm 2011 ah.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Em cũng vừa mới hủy hđơn xong. Giờ em cũng chưa cần dùng đến hóa đơn ngay. Nhưng thôi cứ rập ròm mua luôn sau vài ngày nữa cho nó bớt đông đã. Nhưng em chưa biết thủ tục mua lại hóa đơn của TCT như thế nào ? Pác nào biết chỉ dùm em với ! DN của emm cũng là siêu nhỏ, dùng hđơn của TCT đến hết năm 2011 ah.

Bạn dùng mẫu "Đơn xin mua HĐ" gửi kèm TT153 + Giấy giới thiệu Công ty +CMND và bản sao của người mua +con dấu vuông.

H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Hôm qua mình nộp ở Chi cục Q12 thì chỉ cần tờ Thông báo kết quả hủy hóa đơn là được ( cả bộ QĐ, BB hủy..thì nói không cần nộp chỉ lưu tại cty là được). Hí hửng, hôm nay mình lên Cục Thuế Tp.HCM ( mình làm nhiều cty mà). Vừa đưa ra là bị đuổi về ngay vì thiếu Bản 3.12. Chạy về nhà, hì hục tải lên, điền vào và chạy lên. Kỳ này thì lại thiếu BC26 của Quý 1/2011. Và theo như nhân viên ở đó thì mình phải đi 2 lần ( như bạn member0608 nói)
- Lần 1 : nộp bản Mẫu Báo cáo THSD hóa đơn Quý 1/2011 và Thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng theo mẫu 3.12 ( nhưng phải nộp bản sao y của Đăng ký tiếp tục sử dụng hóa đơn mẫu3.12 đã làm và nộp cơ quan thuế hồi đầu năm 2011 ). Tức là phải có 2 bản 3.12, 1 bản thì ghi ở phần II ( bản đã nộp tháng 01/2011) còn bản nộp kỳ này thì ghi vào phần I. Đợi cơ quan Thuế đóng dấu vào đem về .
- Lần 2 : Đợi vài ngày sau mình mới làm Thủ tục hủy hóa đơn ( ý là ngày ký của thủ tục hủy hóa đơn phải sau ngày Thuế đóng dấu lên cái tờ 3.12) !!!
Mình đi lên đi xuống Cục Thuế mà tức phát khóc đây nè .
Tối nay làm lại, mai mang lên không biết có gì rắc rối nữa không????
À, còn chuyện đăng ký hóa đơn tự in cũng .....tức ....lắm lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA