Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Theo mình là có đấy cứ huỷ hết đi rồi mua H Đ mới dùng vì hoá đơn sau này bên thuế bán cho bạn sẽ khác H Đ cũ bạn đang dùng đấy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

assam

Guest
19/12/07
2
0
1
Ha Noi
Em thấy trong công văn nó chỉ ghi là nộp tờ thông báo kết quả huỷ hóa đơn chậm nhất 05 ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn, mà giờ vào họ lập biên bản nộp phạt, tiện việc qua đội kiểm tra hỏi thì họ bảo là 05 ngày nhưng trong phạm vi 10 ngày, như vậy nghĩa là sao (thực hiện huỷ trong thời gian 10 ngày kể từ ngày thông báo hết hạn sử dung, nộp thông báo huỷ chậm nhất 05 ngày kể từ ngày thực hiện huỷ) sao em thấy mâu thuẫn thế nhỉ, ai giúp em rõ với

Hóa đơn bạn mua của cục thuế thì đến 31/3 là hết hạn sử dụng. Và trong vòng 10 ngày kể từ 31/3 tức là tối đa đến 10/4 (cái này thì t không rõ là tính theo ngày làm việc hay theo lịch vì 10/4 là chủ nhật, không biết có được lùi sang ngày tiếp theo là 11/4 không) thì bạn phải tiến hành hủy hóa đơn và ký thông báo hủy hóa đơn ---> trong vòng 5 ngày kể từ 10/4 (tức ngày ký thông báo hủy hóa đơn) bạn phải gửi thông báo hủy hóa đơn cho cục thuế. --> hôm nay (15/4) là hết hạn đấy.

Hic, t cũng vừa lên cục thuế nộp xong, may không bị củ hành gì!:004:

Em đã hủy 27 tờ HĐ vào 2/4/2011.Thế BC THSD hóa đơn quý 1 của em có khai báo vào phần hủy là 27 tờ khôg. Hay là quý II mới khai báo hủy a.c nhờ. Vì e hủy vào đầu thág 4. Ai đã đi nộp BC rồi thì chỉ cho em với.

Bạn khai 27 tờ HĐ đã hủy vào BC Quý 1 luôn --> số tồn đến hết 31/3 sẽ là 0. Và bạn nộp kèm mẫu 3.12 nữa (điền 27 tờ hóa đơn đó vào mục I - Hóa đơn hết giá trị sử dụng nhé)

Sửa lần cuối:
P

Phu du

Guest
21/6/10
3
0
0
37
Thai Binh
Hóa đơn bạn mua của cục thuế thì đến 31/3 là hết hạn sử dụng. Và trong vòng 10 ngày kể từ 31/3 tức là tối đa đến 10/4 (cái này thì t không rõ là tính theo ngày làm việc hay theo lịch vì 10/4 là chủ nhật, không biết có được lùi sang ngày tiếp theo là 11/4 không) thì bạn phải tiến hành hủy hóa đơn và ký thông báo hủy hóa đơn ---> trong vòng 5 ngày kể từ 10/4 (tức ngày ký thông báo hủy hóa đơn) bạn phải gửi thông báo hủy hóa đơn cho cục thuế. --> hôm nay (15/4) là hết hạn đấy.

Hic, t cũng vừa lên cục thuế nộp xong, may không bị củ hành gì!:004:
cảm ơn bạn, minh thì bị hành lên hành xuống, phải lập tờ trình gửi vào trong đó, nhưng cũng xong rùi, mình huỷ ngày 09/04 và nộp thông báo huy ngày 13/04 theo mình thì vẫn đúng quy định, vậy mà khổ thế đang tính gọi điện lên cục thuế hỏi cho rõ làm 2 ngày hôm nay chạy vỡ mặt thớt :((

T

tkxdao06

Sơ cấp
30/6/10
17
0
1
bacninh
Tks bạn VTM nhé, nhưng vì cty chưa họat động nên mình quên mất, vậy bây giờ mới nộp(chỉ nộp thông báo hủy thôi phải không các bạn) thì có bị phạt gì không?

M

mautranhtheu

Guest
10/8/10
4
0
1
vĩnh phúc
Chào bà con, cô bác, anh chị em!
Tình hình là bên em hôm qua 18/4 đi nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của quý I/2011 (chỉ sử dụng hóa đơn tháng 1, còn T2, T3 không có giao dịch gì ạ) và bị mắng te tua vì tội chưa làm thủ tục hủy cuốn hóa đơn cũ mua từ năm 2010. bên em là DN siêu nhỏ chỉ có 6 thành viên thôi nên vẫn đăng ký mua hóa đơn tại CQT. CQT có cho em 1 tờ đơn xin mua hóa đơn để hôm nay ra nộp.

1. em muốn hỏi là liệu bên em có bị phạt vì sự chậm trễ trong việc hủy hóa đơn không ạ?
2. và khi đăng ký mua hóa đơn mới thì có cần phải đợi đến khi hủy được hóa đơn cũ không ạ?
3. trong tháng 1 bên em có làm 1 công trình và xuất hóa đơn số ..918 cho chủ đầu tư, nhưng vì là công trình không đạt yêu cầu nên chủ đầu tư không thèm nhận công trình và trả lại hóa đơn ..918 cho bên em, sau khi sửa sang lại cho công trình đạt yêu cầu của họ bên em lại xuất 1 hóa đơn khác số ...921. em vẫn chưa báo cáo gì với CQT về sự vụ này, vậy em có thể làm gộp luôn việc hủy HĐ ..918 với việc hủy cuốn hóa đơn của năm 2010 không?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bà con cô bác ạ.
Chúc tất cả bà con cô bác anh chị em 1 ngày tốt lành

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào bà con, cô bác, anh chị em!
Tình hình là bên em hôm qua 18/4 đi nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của quý I/2011 (chỉ sử dụng hóa đơn tháng 1, còn T2, T3 không có giao dịch gì ạ) và bị mắng te tua vì tội chưa làm thủ tục hủy cuốn hóa đơn cũ mua từ năm 2010. bên em là DN siêu nhỏ chỉ có 6 thành viên thôi nên vẫn đăng ký mua hóa đơn tại CQT. CQT có cho em 1 tờ đơn xin mua hóa đơn để hôm nay ra nộp.

1. em muốn hỏi là liệu bên em có bị phạt vì sự chậm trễ trong việc hủy hóa đơn không ạ?
Trước mắt bạn tranh thủ làm cho xong thủ tục huỷ hoá đơn, "trể ít vẫn hơn trể nhiều", phạt hay không nhiều hay ít gì thì vẫn phải làm và nộp.
"Có thể" trong thời điểm này (chuyển đổi) CQ thuế ... xem xét "thấu tình đạt lý" ... không phạt, cảnh cáo, phạt ít, ... hy vọng là vậy !
2. và khi đăng ký mua hóa đơn mới thì có cần phải đợi đến khi hủy được hóa đơn cũ không ạ?
Hai việc huỷ (hoá đơn hết giá trị) và mua mới là độc lập.
3. trong tháng 1 bên em có làm 1 công trình và xuất hóa đơn số ..918 cho chủ đầu tư, nhưng vì là công trình không đạt yêu cầu nên chủ đầu tư không thèm nhận công trình và trả lại hóa đơn ..918 cho bên em, sau khi sửa sang lại cho công trình đạt yêu cầu của họ bên em lại xuất 1 hóa đơn khác số ...921. em vẫn chưa báo cáo gì với CQT về sự vụ này, vậy em có thể làm gộp luôn việc hủy HĐ ..918 với việc hủy cuốn hóa đơn của năm 2010 không?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bà con cô bác ạ.
Chúc tất cả bà con cô bác anh chị em 1 ngày tốt lành
Không thể gộp để huỷ ...918 và hoá đơn tồn theo TT153.
Bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn ...918 (hai bên ký), việc huỷ hoá đơn (theo TT153) thực hiện từ số ...922.

M

mautranhtheu

Guest
10/8/10
4
0
1
vĩnh phúc
Trước mắt bạn tranh thủ làm cho xong thủ tục huỷ hoá đơn, "trể ít vẫn hơn trể nhiều", phạt hay không nhiều hay ít gì thì vẫn phải làm và nộp.
"Có thể" trong thời điểm này (chuyển đổi) CQ thuế ... xem xét "thấu tình đạt lý" ... không phạt, cảnh cáo, phạt ít, ... hy vọng là vậy !

Không thể gộp để huỷ ...918 và hoá đơn tồn theo TT153.
Bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn ...918 (hai bên ký), việc huỷ hoá đơn (theo TT153) thực hiện từ số ...922.

Bác VTM ơi!
Tình hình là em cấp tốc làm bộ hồ sơ hủy hóa đơn theo TT153 và đã mang ra CQT, nhưng họ bảo là k làm thủ tục hủy, mà cho hết vào mục xóa bỏ hóa đơn. kể cả HĐ ..918 của em cũng cho vào mục xóa bỏ.
theo em hiểu thì HĐ ...918 của em đã xé khỏi cuốn hóa đơn, em đã lập biên bản giữa cty và chủ đầu tư rồi thì phải là hủy chứ làm sao mà cho vào xóa bỏ được.... hic hic em thấy khó hiểu quá.
nếu em làm đúng như hướng dẫn của CQT thì liệu sau này họ có kiếm lý do em làm sai để bắt nộp phạt không ạ?
Rất mong bác giải đáp giúp em vì em đang lo lắng về vụ này quá ạ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bác VTM ơi!
Tình hình là em cấp tốc làm bộ hồ sơ hủy hóa đơn theo TT153 và đã mang ra CQT, nhưng họ bảo là k làm thủ tục hủy, mà cho hết vào mục xóa bỏ hóa đơn. kể cả HĐ ..918 của em cũng cho vào mục xóa bỏ.
theo em hiểu thì HĐ ...918 của em đã xé khỏi cuốn hóa đơn, em đã lập biên bản giữa cty và chủ đầu tư rồi thì phải là hủy chứ làm sao mà cho vào xóa bỏ được.... hic hic em thấy khó hiểu quá.
nếu em làm đúng như hướng dẫn của CQT thì liệu sau này họ có kiếm lý do em làm sai để bắt nộp phạt không ạ?
Rất mong bác giải đáp giúp em vì em đang lo lắng về vụ này quá ạ

Ý họ muốn là mình đưa vào xoá bỏ hết (xoá bỏ do viết sai ...) để không còn hoá đơn tồn, để khỏi làm thủ tục huỷ theo qui định tại Điều 27_TT153.

Chuyện về sau ra sao thì không biết được ... ý họ, vì họ chỉ nói miệng và sau này mình khó cải được, "hiện tại không nghe họ thì không xong, nghe theo thì ... bệnh tim" !
Nan giải !

B

bonchenxahoiden

Sơ cấp
2/4/10
46
0
0
Sài Gòn
Ý họ muốn là mình đưa vào xoá bỏ hết (xoá bỏ do viết sai ...) để không còn hoá đơn tồn, để khỏi làm thủ tục huỷ theo qui định tại Điều 27_TT153.

Chuyện về sau ra sao thì không biết được ... ý họ, vì họ chỉ nói miệng và sau này mình khó cải được, "hiện tại không nghe họ thì không xong, nghe theo thì ... bệnh tim" !
Nan giải !

Anh VTM ơi, qua đây giúp em bonchenxahoiden với huhu: http://www.webketoan.vn/forum/f49/k...nh-lap-thang-12-2010-a-113944.html#post807934

M

maithicambich

Sơ cấp
26/4/10
12
1
1
36
tp hcm
DN của em vẫn chưa làm hủy hóa đơn, em ko biết bây giờ làm có được ko ạ ? và mức phạt là bao nhiêu ạ ?

T

thotran242

Guest
6/5/11
7
0
0
ho chi minh
Các chị ơi giúp em với em mới vô làm nên không biết phải làm thông báo huỷ hoá đơn chậm nhất 5 ngày sau ngày 31/03. Hôm qua 05/05 em mới nộp bản thông báo thì bên thuế đóng mộc trễ hạn rồi nhận 1 bản, trả em 1 bản, chị bên thuế nói sẽ bị phạt mà không nói ngày nào và phạt bao nhiêu nữa.

N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Các chị ơi giúp em với em mới vô làm nên không biết phải làm thông báo huỷ hoá đơn chậm nhất 5 ngày sau ngày 31/03. Hôm qua 05/05 em mới nộp bản thông báo thì bên thuế đóng mộc trễ hạn rồi nhận 1 bản, trả em 1 bản, chị bên thuế nói sẽ bị phạt mà không nói ngày nào và phạt bao nhiêu nữa.
Mức phạt "thông dụng" mà nhiều cơ quan thuế áp dụng là 6.000.000 đ đó bạn. Chuẩn bị tinh thần nhé !

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Hôm bữa mình cũng lên CQT nộp tờ thông báo huỷ hoá đơn họ cũng đóng cho mình 1 mộc nop 65 trễ.Vậy hok biết anh kế toán trưởng có thấy hok mà ko nghe nói vì mình cũng mới vào nghề nên hok biết đóng mộc vậy là phạt.Giờ mình nghe bạn nói mới biết đó.

K

ketoanlitek

Sơ cấp
Thủ tục huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010

mình cũng vậy đấy.
hôm nay đi mua hoá đơn mới biết là phải nộp thông báo huỷ hoá đơn cũ trước đó.
họ bảo về làm thông báo huỷ hoá đơn,(hoá đơn sau ngày 31/03 mình đã viết tháng 4 nhưng chưa kê khai). mình làm thông báo xong mang đến nộp thì họ nói sẽ bị phạt từ 5-10 triệu.
gọi điện anh Trưởng phòng bảo mang về đừng nộp vội.
giờ chẳng biết sao nữa.huhu

A

Anh Diem

Guest
16/5/09
4
0
0
TP.HCM
Bạn đọc kỹ nghị định 51 và thông tư 153 sẽ thấy rằng: không có bất kỳ điều khoản nào quy định phạt về hành vi nộp trễ thông báo hủy hóa đơn, chỉ có phạt hành vi không hủy hóa đơn đã hết giá trị sử dụng thôi. Yên tâm nha bạn

N

ngoisaohaykhoc76

Guest
17/7/09
3
0
0
33
binh dinh
chị giúp e với! e nộp thông báo phát hành hoá đơn lên cục thuế, nhưng chưa nộp thông báo huỷ hoá đơn. giờ e làm thông báo huỷ hoá đơn thì có bị phạt hok chị? nếu phạt thì bao nhiêu ạ????

M

martin1412

Guest
Tình hình là bên em đã phát hành và in hóa đơn tự in, nhưng bây giờ do thay đổi cổ đông và tên công ty nên phải tiến hành thay đổi giấy phép kinh doanh ( bên em đã nhận được giấy phép kinh doanh mới vào ngày 6/6). Chị kế toán trưởng bảo em làm thủ tục hủy hóa đơn cũ thì em thấy phát sinh vài thắc mắc sau:

1. Nếu ngày em làm thủ tục hủy hóa đơn sau ngày giấy phép kinh doanh mới thì phải đưa giám đốc mới + con dấu mới hả mọi người ( tên công ty thay đổi)

2.Em đọc theo điều 27 thì nếu tổ chức không tiếp tục sử dụng hóa đơn thì phải nộp thông báo hủy hóa đơn Ai có mẫu này cho giúp em vì em chỉ tìm được mẫu của 4 công văn kia.

3. phương pháp hủy hóa đơn tự in là gì vậy mấy bác ( biên bản thanh lý hợp đồng với công ty phần mềm ah?? )

Bây giờ 9/6 em nộp thông báo hủy hóa đơn rồi 13/6 ( trong vòng 30 ngày) lập hội đồng hủy hóa đơn rồii biên bản, thông báo kết quả,.... rồi em đi nộp thông báo kết quả chậm nhất là ngày 17/6.

mọi người giúp em nhé

L

lenhung9010

Sơ cấp
13/5/10
18
0
1
35
ha noi
anh chị cho em hỏi nhé đơn vị em cuối tháng 8 hết hoá đơn đến chi cục thuế mua thì họ ko cho mua nữa bắt tự in để dùng như vậy doanh nghiệp em hết hoá đơn rồi thì có cần làm biên bản huỷ và thông báo huỷ tới chi cục không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA