kế toán chi phí sản xuất phim

• Thread starter meokhocnhe87
  • Ngày gửi
M

meokhocnhe87

Guest
28/12/10
1
0
0
TPHCM
em học xong kế toán cách đây 3 năm nhưng chưa đi làm kế toán bao giờ. e mới được nhận dô làm kế toán tổng hợp trong một công ty sản xuất phim truyền hình, công ty này sử dụng phần mềm vietsun nhưng em không biết phải sắp xếp công việc của mình như thế nào để có thể nắm được hết có anh chị nào chỉ giúp em sắp xếp cv như thế nào để em có thể từ từ nắm được không. thật sự là bây giờ em chẳng biết phải làm cái gì nữa. vì đây là lần đầu tiên em đi làm sau 3 năm không đụng tới kế toán:sad:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
em học xong kế toán cách đây 3 năm nhưng chưa đi làm kế toán bao giờ. e mới được nhận dô làm kế toán tổng hợp trong một công ty sản xuất phim truyền hình, công ty này sử dụng phần mềm vietsun nhưng em không biết phải sắp xếp công việc của mình như thế nào để có thể nắm được hết có anh chị nào chỉ giúp em sắp xếp cv như thế nào để em có thể từ từ nắm được không. thật sự là bây giờ em chẳng biết phải làm cái gì nữa. vì đây là lần đầu tiên em đi làm sau 3 năm không đụng tới kế toán:sad:

meokhocnhe87 Thân mến
Xác định ch phí sản xuất phim là một công việc cũng tương đối phức tạp. Nhưng nếu đào sâu suy nghĩ một chút ban có thể hình dung cho được các khoản chi phí. Đó là:
- Chi phí trả cho Kich bản
- Chi phí trả cho Biên Kịch
- Chi phí trả cho Đạo Diễn
- Chi phí trả cho Diễn viên
- Chi phí trả cho quá rình dựng phim
.......
Nói cung là rất nhiều
Còn nào là lồng tiếng, dựng cảnh, thuê các nhân vật phụ
Bạn chú ý theo dõi các dòng chữ hiện lên phim mà tìm chi phí trong đó. Đằng sau những lời cảm ơn đó là tiền
Nhưng khó nhất vẫn là những chi phí vô giá cho nhóm các nhà kịch bản, đạo diễn biên kịch...
Sau đó nếu là Phim đưa truền hình phàn chi phí cho phát sóng, thu lại do quảng cáo....
Bạn làm dần dần và cứ như thế như thế sẽ quen thôi
Chúc bạn thành công

N

nghenhin

Guest
29/1/10
1
0
0
ha noi
lại có người khổ rùi
mình cũng đang đau đầu đây
không biết có thể trao đổi kinh nghiệm được không nữa

ym: manhavnc

H

haivuongtu

Guest
6/10/09
1
0
0
Hà Nội
Ôi, em cũng đang làm kế toán tổng hợp cho công ty sản xuất phim đây. Đúng là có nhiều vấn đề phức tạp. Để xác định được đầy đủ và rõ ràng chi phí sản xuất cho 1 bộ phim thật là khó, hic.
Có gì cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm nhé!

T

trungthinh

Guest
26/5/11
4
0
0
q11
Vậy bạn có xem sổ cũ của anh chị kế toán trước không ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hehhe. Nghe nói làm kế toán tổng hợp nhưng nên hỏi kỹ lại "tổng hợp" này là như thế nào? Là kế toán làm đủ thứ việc hay là kế toán chỉ làm các bút toán ổng hợp và báo cáo cối kỳ kế toán. Cái màu như là làm từ a đến Z đây.

Tôi có thời gian hơn 2 tháng đi theo đoàn làm phim "người mẫu", ôi thôi đủ thứ chi phí, mà chi phí không có hoá đơn chứng từ thì bao la. Thường thì nhà sản xuất sẽ có kế toàn làm mấy cái chứng từ để hợp hoá chi phí này. Ngoài những chi phí mà bạn Nguyễn Khoái nêu thì còn có các khoản chi phí về bối cảnh, thuê thiết bị, thuê thiết kế, thuê hoá trang, thuê phục trang, thuê đạo diễn, thuê chủ nhiệm., ánh sáng, quay phim, phục vụ hiện trường.... mấy cái đó không phải 1 người mà là cả tổ. Rồi tiền ăn, tiền nước uống, tiền xe cho đoàn phim, tiền đậu xe, tiền thuê xe, thuê đạo cụ, tiền thiết kế phim trường, tiền thuê bối cảnh, thuê diễn viên chính, diễn viên phụ, diễn viên quần chúng v.v...... Đó là tiền kỳ, còn cái phần hậu kỳ nữa. Nói chung rất là nhiều khoản chi phí. Rất nhiều chứng từ.

Nặng về phần chứng từ thôi, còn hạch toán thì dể mà, bạn cứ tính giá thành theo pp trực tiếp

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Ðề: kế toán chi phí sản xuất phim

Đúng như bạn xuantham viết. Đầu tiên bạn nên yêu cầu giám đốc sản xuất cung cấp cho bạn bảng dự toán của đoàn phim trong đó ghi chi tiết các khoản chi phí. Căn cứ trên bảng dự toán, bạn yêu cầu kế toán đoàn phim (kế toán hiện trường) tập hợp các chứng từ của đoàn phim như CMND của nhân sự thuê ngoài, giấy biên nhận vv, . Tuy nhiên rất nhiều các khoản chi không có hoá đơn chứng từ nên rât khó quyết toán với cơ quan thuế, cái này bạn phải tự cân đối để tập hợp giá thành của tập phim/bộ phim.
Chúc bạn thành công

• Like
Reactions: haiyen.hvtc1991

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA