làm gì với đống hoá đơn bán lẻ

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
em mới "bắt" được trang wedketoan này, nhưng em chưa đọc được nhiều,có thể câu hỏi của em đã được hỏi rồi ,nhưng em chưa tìm đc, vậy các anh chị cho em hỏi lại cái nhé:
1/ công ty em là công ty cổ phần(nhưng các cổ đông đa số là người nhà)nên giám đốc (kiêm thủ quỹ) của công ty em đi mua hàng,đồ dùng cho gia đình sếp( nhưng lại lấy tên công ty ở các hoá đơn tài chính).vậy hoá đơn đó có được chấp nhận không ạ.
2/ công ty này mới thành lập(đăng ký kinh doanh từ tháng7/2004, nhưng chinh thức hoạt động là từ tháng 8/2005), chi phí nhiều nhưng các hoá đơn đầu vào đó đa số là hoá đơn bán lẻ (và nhiều cái trị giá hơn 100.000, tức là lớn hơn quy định) vậy em phải xử lý sao với đống hoá đơn đó.vào sổ thì không đúng quy định mà ko vào sổ thì lại có quá nhiều chi phí như thế.
3/ là công ty mới thành lập như thế thì có được miễn giảm thuế TNDN không ạ?và nếu có thì phải làm những thủ tục gì ạ?
giúp em với, em mói đi làm nên còn "tơ lơ mơ" lắm!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
xuro3 nói:
1/ công ty em là công ty cổ phần(nhưng các cổ đông đa số là người nhà)nên giám đốc (kiêm thủ quỹ) của công ty em đi mua hàng,đồ dùng cho gia đình sếp( nhưng lại lấy tên công ty ở các hoá đơn tài chính).vậy hoá đơn đó có được chấp nhận không ạ.
2/ công ty này mới thành lập(đăng ký kinh doanh từ tháng7/2004, nhưng chinh thức hoạt động là từ tháng 8/2005), chi phí nhiều nhưng các hoá đơn đầu vào đó đa số là hoá đơn bán lẻ (và nhiều cái trị giá hơn 100.000, tức là lớn hơn quy định) vậy em phải xử lý sao với đống hoá đơn đó.vào sổ thì không đúng quy định mà ko vào sổ thì lại có quá nhiều chi phí như thế.
:wall:

Miễn là tất cả các hoá đơn chính chưa kê khai trong vòng 3 tháng thì được. Còn các hoá đơn không hợp lệ thì bỏ qua đi, không phải vào sổ làm gì vì ông sếp của bạn đã tự theo dõi thu chi nội bộ và tự biết lời lỗ chính của họ. Bạn chỉ làm việc trên chứng từ hợp lý thôi.
Còn những chi phí của hoá đơn bán lẻ trong thời hạn còn kê khai được (3 tháng) thì bạn có thể kê khai vào tài khoản 821.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
TTKH nói:
Miễn là tất cả các hoá đơn chính chưa kê khai trong vòng 3 tháng thì được. Còn các hoá đơn không hợp lệ thì bỏ qua đi, không phải vào sổ làm gì vì ông sếp của bạn đã tự theo dõi thu chi nội bộ và tự biết lời lỗ chính của họ. Bạn chỉ làm việc trên chứng từ hợp lý thôi.
Còn những chi phí của hoá đơn bán lẻ trong thời hạn còn kê khai được (3 tháng) thì bạn có thể kê khai vào tài khoản 821.

Bạn ơi! Có nhầm không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
xuro3 nói:
em mới "bắt" được trang wedketoan này,
bạn ơi diễn đàn này có tên là WEBKETOAN.

xuro3 nói:
Chỉ có những hóa đơn nào mua liên quan đến họat động kinh doanh của công ty mới đưa vào hạch toán.

xuro3 nói:
Các hóa đơn dù bán lẻ bạn mua các đồ dùng liên quan đến công ty thì bạn cứ hạch tóan vào sổ sách kế toán bình thường nhưng nhớ là khi bạn làm báo cáo quyết toán thuế TNDN thì tách phần tiền của hóa đơn lẻ này ra. Trong tờ khai tự khai thuế TNDN năm có mục này, bạn xem lại. Điều này có nghĩa là bạn vẫn được hạch tóan kế toán (vào sổ sách kế tóan) nhưng đó không được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
xuro3 nói:
3/ là công ty mới thành lập như thế thì có được miễn giảm thuế TNDN không ạ?và nếu có thì phải làm những thủ tục gì ạ?
giúp em với, em mói đi làm nên còn "tơ lơ mơ" lắm!:wall:
Chỉ có những công ty được qui định đã được nêu trong luật DN qui định thì mới được miễn hoặc giảm một phần thuế TNDN, bạn nên nghiên cứu lại nhé!
Chúc bạn thành công!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tài khoản 821 - "Chi phí bất thường" đã không còn sử dụng từ lâu rồi, TTKH nhé! Bạn lên Thư viện của WKT mà download "Hệ thống tài khoản kế toán DN sửa đổi, bổ sung đến tháng 07 năm 2005" về mà dùng.

TTKH nói:
bạn có thể kê khai vào tài khoản 821.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Nguyen Tu Anh nói:
Tài khoản 821 - "Chi phí bất thường" đã không còn sử dụng từ lâu rồi, TTKH nhé! Bạn lên Thư viện của WKT mà download "Hệ thống tài khoản kế toán DN sửa đổi, bổ sung đến tháng 07 năm 2005" về mà dùng.
Mình xin lỗi, mình nghĩ là TK 811 nhưng lại làm một nẻo. Thật tai hại.
Thành thật xin lỗi chị Tú Anh và Xuân Thắm.

N

Nguyen Xuan Huong

Guest
Chào mọi người.

Mình biết là những khoản chi nào trên 100,000 phải có hoá đơn tài chính . Nhưng nếu khoản chi đó khoảng 500,000 và họ đưa cho mình 7,8 cái hoá đơn bán lẻ và lập luận là mỗi HĐ bán lẻ đều dưới 100,000 thì mình phải làm sao ?

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Nguyen Xuan Huong nói:
Chào mọi người.

Mình biết là những khoản chi nào trên 100,000 phải có hoá đơn tài chính . Nhưng nếu khoản chi đó khoảng 500,000 và họ đưa cho mình 7,8 cái hoá đơn bán lẻ và lập luận là mỗi HĐ bán lẻ đều dưới 100,000 thì mình phải làm sao ?
Hóa đơn bán lẻ không được chấp nhận đưa vào chi phí trừ khi hóa đơn đó được Cục thuế cho phép phát hành và sử dụng. Không có qui định nào bắt buộc trên 100.000đ hay 100.000 đ trở lên mới xuất hóa đơn tài chính mà người bán có trách nhiệm phải xuất cho người mua khi người mua mua hàng của mình (Cho dù món hàng dưới 100.000đ) khi người mua yêu cầu cung cấp hóa đơn. Mình nghĩ có lẻ do bên bán hàng có ý muốn trốn kê khai thuế nên không chịu xuất hóa đơn cho bên bạn.

N

Nguyen Xuan Huong

Guest
Ko phải vậy đâu bạn ơi. Lý do không có HĐ tài chính bởi NV cty mình đi mua hàng thành nhiều lần mỗi lần với gtrị dưới 100,000 rồi để nhiều nhiều họ mới lên làm thanh toán. Hoặc có những nơi họ không có HĐ tài chính để viết cho Cty mình chỉ có thể viết HĐ bán lẻ.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Trường hợp mua hàng với giá trị <100.000 yêu cầu người thanh toán tập hợp và kê vào 1 bảng kê để làm đề nghị thanh toán bạn ạ!

T

Tuan huong

Guest
14/8/05
5
0
0
ha noi
công ty mình vwà quyết toán thuế xong. và khi nhiều hoá đơn bán lẻ dưới 100.000đ là không được đâu nhất là ở 1 nơi bán. họ sẽ bóc tách ra đấy.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
hvtgroup nói:
Trường hợp mua hàng với giá trị <100.000 yêu cầu người thanh toán tập hợp và kê vào 1 bảng kê để làm đề nghị thanh toán bạn ạ!
Công ty của bạn đã được quyết toán như thế nào rồi bạn ạh!:1luvu:

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Tuan huong nói:
công ty mình vừa quyết toán thuế xong. và khi nhiều hoá đơn bán lẻ dưới 100.000đ là không được đâu nhất là ở 1 nơi bán. họ sẽ bóc tách ra đấy.

Công ty mình vừa quyết toán xong cả năm 2003 và năm 2004. Có một số hoá đơn bán lẻ giá trị mua vào mỗi lần dưới 100.000 đồng. Lúc ấy cơ quan thuế cũng không bóc ra hay loại ra hoá đơn nào. Mình cũng không hiểu sao luôn vì thấy sao cùng chung một tổng cục thuế mà các cơ quan mỗi nơi lại khác nhau: ở Hà Nội, TP.HCM thì nói không chấp nhận còn ở Bình Dương thì lại được. Các bạn có nơi nào thấy khác không thì lên tiếng với.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA