Có được khai giảm thuế đầu ra của hàng trả lại này ko?

• Thread starter Tran Thi Thanh Tra
  • Ngày gửi
T

Tran Thi Thanh Tra

Guest
15/11/05
9
0
0
Tien Giang
Các anh chị ơi cho em hỏi : bên em mới kiểm kho xong thấy sl sổ sách lệch so với thực tế, tìm nguyên nhân mới biết thì ra anh thủ kho quên đưa HĐ trả lại hàng của khách cho kế toán. Nhìn HĐ em hết hồn luôn vì HĐ xuất T4 nhưng tới giờ em mới biết mặt nó. Để sổ sách bằng thực tế em nhập kho và khai thuế trong tháng 11 được ko? Em có được khai giảm thuế đầu ra của hàng trả lại này ko? Em bối rối quá !!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Tran Thi Thanh Tra nói:
Các anh chị ơi cho em hỏi : bên em mới kiểm kho xong thấy sl sổ sách lệch so với thực tế, tìm nguyên nhân mới biết thì ra anh thủ kho quên đưa HĐ trả lại hàng của khách cho kế toán. Nhìn HĐ em hết hồn luôn vì HĐ xuất T4 nhưng tới giờ em mới biết mặt nó. Để sổ sách bằng thực tế em nhập kho và khai thuế trong tháng 11 được ko? Em có được khai giảm thuế đầu ra của hàng trả lại này ko? Em bối rối quá !!!!
Việc hàng hoá trả lại thì có hoá đơn đầu vào (đối với tổ chức) do vậy xem như là hoá đơn trả lại là hoá đơn đầu vào, do đó bạn phải kê khai không quá 3 tháng. Theo như bạn nói thì đã quá 3 tháng.

Bạn đừng đổi thừa cho kho hết nhé, nếu bạn làm công nợ thì việc hàng trả về chắc chắn kế toán phải biết vì bạn đối chiếu công nợ.....từ đó bạn hoàn toàn biết dc.

Trường hợp của bạn phải làm bút toán điều chỉnh giảm doanh thu, còn thuế đầu ra bạn hạch toán như sau
Nợ 531
Nợ 6425 (phần thuế)
Có 131

Bạn xử

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To AC3K:
Hóa đơn trả lại hàng sẽ khác với hóa đơn mua hàng chứ! Vô hình chung, DN vẫn được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ lô hàng mà DN đã mua. Trong khi đó, DN trả lại hàng cơ mà thì số hàng hóa này đâu còn được khấu trừ thuế GTGT nữa?

To Tran Thi Thanh Tra:
Bạn vẫn kê khai tờ hóa đơn vào Tờ khai thuế tháng 11 này. Nhưng nhớ kê khai cả doanh thu và thuế trên "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ" (mẫu số 03/GTGT) với số âm nhé!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
To AC3K:
Hóa đơn trả lại hàng sẽ khác với hóa đơn mua hàng chứ! Vô hình chung, DN vẫn được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ lô hàng mà DN đã mua. Trong khi đó, DN trả lại hàng cơ mà thì số hàng hóa này đâu còn được khấu trừ thuế GTGT nữa?

To Tran Thi Thanh Tra:
Bạn vẫn kê khai tờ hóa đơn vào Tờ khai thuế tháng 11 này. Nhưng nhớ kê khai cả doanh thu và thuế trên "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ" (mẫu số 03/GTGT) với số âm nhé!
Mình nói hình thức thì giống như mua vào, Phải kê khai trong vòng 3 tháng. Nếu không kê khai thì đâu dc làm giảm VAT đầu ra? Thậm chí chưa nói tới là Hđ trả lại hàng hóa còn xem như là hóa đơn xuất ra nữa là khác (1 tháng).
Do vậy hóa đơn trả về cũng phải kê khai, chứ không phải muốn kê lúc nào thì kê.

Tú Anh có công văn bằng chứng về việc khẳng định của mình không?

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
AC3K nói:
Mình nói hình thức thì giống như mua vào, Phải kê khai trong vòng 3 tháng. Nếu không kê khai thì đâu dc làm giảm VAT đầu ra? Thậm chí chưa nói tới là Hđ trả lại hàng hóa còn xem như là hóa đơn xuất ra nữa là khác (1 tháng).

AC3K nói đúng rồi !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
Bạn xem lại bài mình viết nhé! Mình đã viết là: "tờ hóa đơn trả lại hàng không kê khai" à?

AC3K nói:
Không cần Công văn nhé! Lấy trên Website của Tổng cục thuế đây này:

Câu hỏi:
Trường hợp hàng hóa đã bán bị người mua trả lại (toàn bộ hoặc một phần hàng hóa) thì phải xử lý như thế nào ?

Trả lời:
Căn cứ điểm 5.8 Mục IV Phần B Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của BTC và điểm 8 Mục A Phần II Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT/BTCBTM-BCA ngày 08/10/2003 của Bộ Tài chính – Bộ Thương mại – Bộ Công an thì: Cơ sở kinh doanh mua hàng hóa, người bán đã xuất hóa đơn, người mua đã nhận hàng nhưng do hàng hóa không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hóa, khi xuất trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hóa đơn theo đúng quy định, trên hóa đơn ghi rõ hàng hóa trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, số tiền hàng, tiền thuế GTGT kèm theo bản photocopy liên 2 của hóa đơn đã mua (đóng dấu sao y bản chính) hóa đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh số thuế GTGT đã kê khai .

- Căn cứ hóa đơn trả lại hàng của người mua, người bán và người mua điều chỉnh số thuế GTGT đã kê khai bằng cách: Cơ sở SXKD ghi số âm theo hóa đơn xuất trả hàng trên bảng kê 02/GTGT (đối với người bán), và bảng kê 03/GTGT hoặc bảng kê 05/GTGT (đối với người mua).

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn xem lại bài mình viết nhé! Mình đã viết là: "tờ hóa đơn trả lại hàng không kê khai" à?

Không cần Công văn nhé! Lấy trên Website của Tổng cục thuế đây này:

Câu hỏi:
Trường hợp hàng hóa đã bán bị người mua trả lại (toàn bộ hoặc một phần hàng hóa) thì phải xử lý như thế nào ?

Trả lời:
Căn cứ điểm 5.8 Mục IV Phần B Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của BTC và điểm 8 Mục A Phần II Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT/BTCBTM-BCA ngày 08/10/2003 của Bộ Tài chính – Bộ Thương mại – Bộ Công an thì: Cơ sở kinh doanh mua hàng hóa, người bán đã xuất hóa đơn, người mua đã nhận hàng nhưng do hàng hóa không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hóa, khi xuất trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hóa đơn theo đúng quy định, trên hóa đơn ghi rõ hàng hóa trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, số tiền hàng, tiền thuế GTGT kèm theo bản photocopy liên 2 của hóa đơn đã mua (đóng dấu sao y bản chính) hóa đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh số thuế GTGT đã kê khai .

- Căn cứ hóa đơn trả lại hàng của người mua, người bán và người mua điều chỉnh số thuế GTGT đã kê khai bằng cách: Cơ sở SXKD ghi số âm theo hóa đơn xuất trả hàng trên bảng kê 02/GTGT (đối với người bán), và bảng kê 03/GTGT hoặc bảng kê 05/GTGT (đối với người mua).
Trời, Tú Anh dẫn chứng toàn là điều hiển nhiên, và ai chẳng biết như thế hả Tú Anh?

Vấn đề ở đây là việc xuất hóa đơn trả về tháng 04 mà tới bây giờ chưa kê khai? Vậy có còn dc kê khai theo quy định hay không? và dc kê giảm thuế nữa hay không? khi hóa đơn này đã quá 3 tháng?

Theo quy định thì hóa đơn trả về cũng dc xem như là hóa đơn mua vào và phải kê khai trong vòng 3 tháng. Quá thời gian đó thì phần thuế sẽ đc đưa vào chi phí hoặc giá trị của hàng hóa luôn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hoá đơn trả lại được lấy làm căn cứ để ghi giảm doanh thu.Khai doanh thu giảm trên Tờ khai số 1, nhưng không kê phần thuế.
Còn phần thuế GTGT của hàng trả lại hạch toán vào chi phí

Sửa lần cuối:
F

FOV2

Guest
30/5/05
23
0
1
53
HCMC
Túm lại là:
- Hàng trả trong kỳ: ghi âm ở bảng kê 02/GTGT
- Hàng trả khác kỳ: ghi ở mục điều chỉnh tăng/giảm của tờ khai 01/GTGT đồng thời kèm bảng gỉai trình 02A/GTGT.

Nhớ là phải có liên 2 của khách hàng nhé. Trường hợp khách hàng làm mất liên 2 thì trong biên bản ghi rõ là mất & tự chịu trách nhiệm trước pháp luật (CV 3675 TCT/PCCS ngày 18-10-2005)

Mr. FOV2

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
FOV2 nói:
Túm lại là:
- Hàng trả trong kỳ: ghi âm ở bảng kê 02/GTGT
- Hàng trả khác kỳ: ghi ở mục điều chỉnh tăng/giảm của tờ khai 01/GTGT đồng thời kèm bảng gỉai trình 02A/GTGT.

Nhớ là phải có liên 2 của khách hàng nhé. Trường hợp khách hàng làm mất liên 2 thì trong biên bản ghi rõ là mất & tự chịu trách nhiệm trước pháp luật (CV 3675 TCT/PCCS ngày 18-10-2005)

Mr. FOV2
Bạn tóm lại mà chẳng đầy đủ gì cả. Mà cũng đâu phải là vấn đề chính yếu.
1/ Hàng trả trong kỳ: ghi âm ở bảng kê 02/GTGT
2/ Hàng trả khác kỳ: ghi ở mục điều chỉnh tăng/giảm của tờ khai 01/GTGT đồng thời kèm bảng gỉai trình 02A/GTGT.
3. Nếu quá 3 tháng thì chỉ điều chỉnh giảm doanh thu, không điều chỉnh giảm VAT đầu ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì không đọc kỹ nên bài hướng dẫn số 3 của mình đã nhầm khi đứng trên phương diện của người mua. Nhưng đứng trên phương diện của người mua thì sự hướng dẫn vẫn là chính xác. Giờ mình sẽ đứng trên phương diện của người bán nhé!

Các bạn hãy xem kỹ lại: hàng bán ra với hàng bán ra bị trả lại. Chúng khác nhau đấy, không thể "xem là" hoặc "giống như" đâu.

- Hàng hóa bán ra, người bán sẽ viết một tờ hóa đơn đầu ra và nó được coi là "hóa đơn của hàng bán ra". Tờ hóa đơn này sẽ được kê vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ" (mẫu số 02/GTGT). Khi ấy, doanh thu của hàng bán ra và thuế GTGT phải nộp sẽ tăng.

- Hàng hóa bán ra, người bán sẽ nhận được một tờ hóa đơn đầu vào từ người mua và nó được coi là "hóa đơn của hàng bán ra bị trả lại". Tờ hóa đơn này sẽ được kê vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán trong kỳ" (mẫu số 02/GTGT) nhưng ghi số âm. Khi ấy, doanh thu của hàng bán ra và thuế GTGT phải nộp sẽ giảm.

Quy định "Hóa đơn GTGT cùa hàng hóa, dịch vụ mua vào quá thời hạn 03 tháng, cơ sở kinh doanh không được kê khai khấu trừ mà phải tính vào giá trị hàng hóa, dịch vụ, hoặc chi phí kinh doanh" sẽ áp dụng cho hàng hóa, dịch vụ mua vào, chứ không phải áp dụng cho hàng hóa, dịch vụ mua vào bị trả lại.

AC3K nói:
Nợ 531
Nợ 6425 (phần thuế)
Có 131
Định khoản như vậy chưa thể hiện thuế GTGT phải nộp của DN được giảm.

T

Tran Thi Thanh Tra

Guest
15/11/05
9
0
0
Tien Giang
Cám ơn mọi người đã trả lời rất nhiệt tình, cám ơn nhiều.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Vì không đọc kỹ nên bài hướng dẫn số 3 của mình đã nhầm khi đứng trên phương diện của người mua. Nhưng đứng trên phương diện của người mua thì sự hướng dẫn vẫn là chính xác. Giờ mình sẽ đứng trên phương diện của người bán nhé!

Các bạn hãy xem kỹ lại: hàng bán ra với hàng bán ra bị trả lại. Chúng khác nhau đấy, không thể "xem là" hoặc "giống như" đâu.

- Hàng hóa bán ra, người bán sẽ viết một tờ hóa đơn đầu ra và nó được coi là "hóa đơn của hàng bán ra". Tờ hóa đơn này sẽ được kê vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ" (mẫu số 02/GTGT). Khi ấy, doanh thu của hàng bán ra và thuế GTGT phải nộp sẽ tăng.

- Hàng hóa bán ra, người bán sẽ nhận được một tờ hóa đơn đầu vào từ người mua và nó được coi là "hóa đơn của hàng bán ra bị trả lại". Tờ hóa đơn này sẽ được kê vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán trong kỳ" (mẫu số 02/GTGT) nhưng ghi số âm. Khi ấy, doanh thu của hàng bán ra và thuế GTGT phải nộp sẽ giảm.

Quy định "Hóa đơn GTGT cùa hàng hóa, dịch vụ mua vào quá thời hạn 03 tháng, cơ sở kinh doanh không được kê khai khấu trừ mà phải tính vào giá trị hàng hóa, dịch vụ, hoặc chi phí kinh doanh" sẽ áp dụng cho hàng hóa, dịch vụ mua vào, chứ không phải áp dụng cho hàng hóa, dịch vụ mua vào bị trả lại.

Định khoản như vậy chưa thể hiện thuế GTGT phải nộp của DN được giảm.
Trả lời gì toàn là điều hiển nhiên, và tránh điều cốt lõi [/COLOR]nhất của vấn đề là hóa đơn trả lại của khách hàng đã không kê khai kể từ tháng 04 rồi? bây giờ xứ lý sao? đó mới là vấn đề cốt lõi.

Cách trả lời của Tú Anh thì ai chả biết, và đó là cách xử lý của phát sinh thực tại. Vấn đề đang đề cập là do không kê khai.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cốt lõi đến cùng cực rồi mà AC3K cũng không chịu hiểu cho. Đề nghị xem kỹ lại nhé! Nếu vẫn không chịu hiểu thì tớ xin ngả mũ chào thua!

AC3K nói:
nhất của vấn đề là hóa đơn trả lại của khách hàng đã không kê khai kể từ tháng 04 rồi? bây giờ xứ lý sao? đó mới là vấn đề cốt lõi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Cốt lõi đến cùng cực rồi mà AC3K cũng không chịu hiểu cho. Đề nghị xem kỹ lại nhé! Nếu vẫn không chịu hiểu thì tớ xin ngả mũ chào thua!
Tú Anh mà xin ngã mũ chào thua à? Tú Anh là không dc chào thua chứ.
Thôi dc rồi, tự nhiên Tú Anh và AC3K tranh luận làm gì nhỉ?

Thôi vấn đề dừng lại dc rồi.

T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
46
Hai Phong
Trả lại hàng thì xuất lại hoá đơn nguyên giá theo đúng giá bán đơn giản vậy thôi

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
rosebdc nói:
Cuối cùng là như thế nào?
Tú Anh ơi, Mọi người chưa muốn cho dừng kìa.
Tú Anh Giải thích cho họ hiểu nhé.

To Rose..,
Mình đã nói rõ cách giải quyết của mình rồi còn gì.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Em tiếp tục rồi sẻ dừng(các anh chị cho em làm sát thủ tí nhé)
Em thấy anh AC3K nói đúng rồi mà chí TÚ ANH.
Định khoản như vậy chưa thể hiện thuế GTGT phải nộp của DN được giảm
Theo như trường hợp trên thì mình đâu có được giảm thuế đâu mà chị biểu nt.
Vậy kết thúc nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA