Mỗi tuần một chuyên đề

Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

• Thread starter copconvlts
  • Ngày gửi
maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Anh VTM và các bạn xem Câu 2 trong Công văn 1369/TCT-CS ngày 21 tháng 4 năm 2011 này nhé:
Công văn 1369/TCT-CS ngày 21 tháng 4 năm 2011

Hic hic , phạt nặng thế này thì các bác Thuế cũng thu được kha khá nhỉ. May mà mình nộp đúng hạn phù !!! Các bác bắt đầu mạnh tay hơn rồi đây, hay là giá cả leo thang thì...mức phạt cũng leo thang ?:004::004::004:
Hôm 3/3 mình mới nộp Tờ khai thuế GTGT của tháng 1, biên bản ghi nộp trễ 8 ngày và mức phạt 100.000 thui
Các bạn có thể tham khảo mức xử phạt đối với hành vi nộp chậm hồ sơ khai thuế trong Nghị Định 98/2007 của Chính phủ về xử phạt vi phạm PL về thuế.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh VTM và các bạn xem Câu 2 trong Công văn 1369/TCT-CS ngày 21 tháng 4 năm 2011 này nhé:
Công văn 1369/TCT-CS ngày 21 tháng 4 năm 2011
Vậy là theo công văn 1369/TCT-CS, không chấp nhận việc nộp trể báo cáo sử dụng hoá đơn (dù chỉ 1 ngày) => đánh đồng việc không nộp và nộp trể vào chung một "chỏ" ...

... liệu như vậy có "ảnh hưởng gì đến" Điều 105_Luật Quản lý thuế và Điều 9_Nghị định 98/2007 cũng như Thông tư 61/2007 ... qui định về hành vi nộp trể hồ sơ thuế ???
Trong trường hợp này 2 cái là như nhau anh Zai ah....vì chưa có văn bản nào quy định nộp trễ Báo Cáo sử dụng trong bao nhiêu ngày thì xử phạt bao nhiêu tiền!...:yo yo (6):

Đúng là cho đến thời điểm này ngoài CV 1369 của TCT thì chưa có "qui định chi tiết nộp trể báo cáo hoá đơn" mà chỉ có qui định về nộp trể hồ sơ khai thuế và tài liệu liên quan !
2. Hồ sơ khai thuế:
Hồ sơ khai thuế bao gồm tờ khai thuế và các tài liệu liên quan làm căn cứ để người nộp thuế khai thuế, tính thuế với cơ quan thuế.

Nếu theo CV 1369 thì Tổng Cục thuế không xem Báo cáo sử dụng hoá đơn Quý là một trong những hồ sơ khai thuế hay tài liệu liên quan của hồ sơ khai thuế theo qui định của Luật Quản lý thuế nên mới định ra mức phạt như trên.

Xem ra vấn đề hiểu để làm đúng theo văn bản pháp qui ... quá khó !

E

eragonbinh

Guest
21/2/11
1
0
0
Hà Nội
Cả nhà ơi cho em hỏi chút
Công ty em tự in hóa đơn từ phần mềm misa, hiện tại thì đã in ra 5 chiếc sai nhưng chưa gửi đi cho khách hàng, còn 3 chiếc sai thì đã xóa trong phần mềm.
Do hiểu sai, e đã làm biên bản hủy hóa đơn ở trong phần mềm nhưng theo e được biết thì 5 HD in ra rồi chỉ cần gạch chéo ba liên thôi, còn 3 HD đã xóa thì ko cần phải làm biên bản gì cả. Khi khai báo tình hình sử dụng hóa đơn thì chỉ cần cho vào mục xóa thôi, có đúng ko ạ.
Mong cả nhà có ý kiến cho e với,thanks cả nhà.

H

huyen24h

Sơ cấp
tình hình sử dụng hóa đơn

cả nhà cho minh hỏi có phải khi bắt đầu sử dụng hóa đơn đẶT in là mình phải khai báo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý phải ko cà nhà.

T

thanhnhanle

Sơ cấp
3/3/11
8
0
0
Hồ Chí Minh
Bao cao tinh hinh su dung hoa don

Chào cả nhà ! Mình có một vấn đề,cả nhà tư vấn giúp mình vi nhé .
Công ty mình là doanh nghiệp nhỏ,được mua hóa đơn của Chi cục thuế đến hết năm 2011
Từ đầu tháng 4/2011 mình đã mua hóa đơn của chi cục thuế Q1, và trong tháng 4 đã sử dụng , vậy các bạn cho mình hỏi là tháng 5/2011 mình báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đã sử dụng theo mẫu nào ?
Cám ơn cả nhà nhiều !

N

ngoclana87

Trung cấp
8/9/10
91
1
8
đồi thông...
Chào cả nhà ! Mình có một vấn đề,cả nhà tư vấn giúp mình vi nhé .
Công ty mình là doanh nghiệp nhỏ,được mua hóa đơn của Chi cục thuế đến hết năm 2011
Từ đầu tháng 4/2011 mình đã mua hóa đơn của chi cục thuế Q1, và trong tháng 4 đã sử dụng , vậy các bạn cho mình hỏi là tháng 5/2011 mình báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đã sử dụng theo mẫu nào ?
Cám ơn cả nhà nhiều !
Bạn ơi từ năm 2011 theo TT153 thì báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Như quý 1 là dùng mẫu theo QD 2905 nhé.

P

phonglinh2101

Guest
9/5/10
2
0
1
35
TP.HCM
Cần giúp đỡ về BCSD Hoá đơn tháng 04

tình hình là bên cty em tháng 05 mới đăng ký sử dụng HĐ tự in mà trong báo cáo thuế tháng 04 có yêu cầu làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn! Giờ em ko biết phải làm như thế nào các anh chị giúp em với!:011:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Từ 2011, báo cáo hóa đơn được làm theo qúi chứ không còn làm hàng tháng nữa nhé bạn. Như vậy, đến tháng 7 thì bạn mới phải làm báo cáo sử dụng hoá đơn cho qúi 2.
Good luck

P

phonglinh2101

Guest
9/5/10
2
0
1
35
TP.HCM
Ái zà anh nhắc em mới nhớ! Cảm ơn anh nhiều nha!

V

vanvanila

Sơ cấp
15/4/11
19
0
0
Thanh Hoá
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Quý 2

:022: Các anh các chị ơi!!!! Có ai biết làm biểu báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 2 giúp em với...... Có mấy quyển hóa đơn mà công ty em hủy vừa rồi thì em có nên kê khai vào hay không??? Hay mình đã nộp bản kiểm kê hóa đơn cần hủy rồi thì không cần kê khai vào ạ....
Em cám ơn anh chị trước nha!!!

O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
37
tp hcm
Vậy là theo công văn 1369/TCT-CS, không chấp nhận việc nộp trể báo cáo sử dụng hoá đơn (dù chỉ 1 ngày) => đánh đồng việc không nộp và nộp trể vào chung một "chỏ" ...

" xử phạt về hành vi ko nộp báo cáo hoá đơn đã sử dụng " nếu mà công ty chưa mua hoá đơn ( chưa mua lần đầu luôn) thì có bị phạt không bác VTM

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
" xử phạt về hành vi ko nộp báo cáo hoá đơn đã sử dụng " nếu mà công ty chưa mua hoá đơn ( chưa mua lần đầu luôn) thì có bị phạt không bác VTM[/QUOTE]
Bạn cần làm báo cáo nhưng ghi "chưa phát sinh" để bảo đảm không bị phạt.

:022: Các anh các chị ơi!!!! Có ai biết làm biểu báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 2 giúp em với...... Có mấy quyển hóa đơn mà công ty em hủy vừa rồi thì em có nên kê khai vào hay không??? Hay mình đã nộp bản kiểm kê hóa đơn cần hủy rồi thì không cần kê khai vào ạ....
Em cám ơn anh chị trước nha!!!
Bất kì phát sinh gì liên quan đến hóa đơn trong quí 2 thì bạn cần thể hiện trong báo cáo nhé. Như vậy, việc hủy hóa đơn bạn tiến hành trong qúi 2 thì trên báo cáo ghi vào nhé.
Good luck

O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
37
tp hcm
Bạn cần làm báo cáo nhưng ghi "chưa phát sinh" để bảo đảm không bị phạt.

Ý bác là ghi trên " tờ khai báo cáo hoá đơn quý" là " chưa phát sinh " ( mặc dù tờ khai đó nộp trễ sau ngày 21/4, và thuế ko nhận nữa )
Vì cty em nộp trễ tờ khai "báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn quý" có ghi là " chưa mua hoá đơn". Bây giờ thuế từ chối nhận tờ khai. Mặc dù công ty em chưa có hoá đơn ( chưa đăng ký mua lần đầu, chưa in ấn ...) => vậy là không bị phạt à :!??

N

ngoclinh1611

Sơ cấp
9/8/09
27
0
1
tp.hcm
Hoá đơn xoá bỏ là hoá đơn ghi sai, thu hồi các liên lại, gạch chéo và bấm vào cuốn hoá đơn gốc, kẹp cùng với biên bản thu hồi và huỷ hoá đơn có chữ ký của bên mua và bên bán.
Còn hoá đơn huỷ là hoá đơn đã hết hạn sử dụng, hoặc đã thay đổi mẫu mới không dùng mẫu cũ nữa. Để huỷ hoá đơn bạn phải có quyết định huỷ, biên bản huỷ hoá đơn có chữ ký của các thành phần tham gia trong công ty. Bạn phải gửi thông báo về việc huỷ hoá đơn kèm các quyết định, văn bản huỷ cho bên thuế nhé

K

korda

Sơ cấp
2/11/09
13
0
0
hcmc
Chào cả nhà!tỉnh hình là Cty em là cán bộ ấn chỉ mới của Cty bảo hiểm mới ra trường, cho em hỏi là trên BC26/AC có 3 chỉ tiêu : xóa bỏ, mất, hủy.

Theo em hiểu thì xóa bỏ là những liên HĐ còn trong cuốn, do viết sai nên ko sử dụng, còn cột hủy thì là những liên HĐ viết sai nhưng đã xé liên đỏ, phải làm BB hủy HĐ với khách hàng phải ko ạ!

Em thắc mắc là kỳ báo cáo quý 1 chị KT trước lại đưa hết tất cả vào cột xóa bỏ! Vậy có sai chế độ ko?

Cũng trong t6, Cty em đổi con dấu, có cắt góc hủy 1 số liên HĐ (đã làm CV gửi thuế), bây giờ chỉ còn khai vào BC26/AC này cột hủy phải ko ạ!

có nhiều ý kiến khác nhau về việc này quá! trong thông tư ko nói rõ!

hanhkaty

hanhkaty

Guest
23/5/11
16
0
0
34
hà nội
Cho e hỏi cột 15, 17, 19 là số trên tờ hóa đơn hay là số thứ tự tính từ tờ hóa đơn sử dụng đầu tiên trong quý, e thấy theo mẫu của các anh chị là số trên từ hóa đơn, còn chị kế toán nhà e làm báo cáo quý trước theo số thứ tự 1 tính từ tờ hóa đơn bắt đầu sử dụng của tháng 1, mặc dù là đó là quyển hóa đơn còn tồn từ năm trước là như thế nào ạ

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
Chào cả nhà!tỉnh hình là Cty em là cán bộ ấn chỉ mới của Cty bảo hiểm mới ra trường, cho em hỏi là trên BC26/AC có 3 chỉ tiêu : xóa bỏ, mất, hủy.

Theo em hiểu thì xóa bỏ là những liên HĐ còn trong cuốn, do viết sai nên ko sử dụng, còn cột hủy thì là những liên HĐ viết sai nhưng đã xé liên đỏ, phải làm BB hủy HĐ với khách hàng phải ko ạ!

Em thắc mắc là kỳ báo cáo quý 1 chị KT trước lại đưa hết tất cả vào cột xóa bỏ! Vậy có sai chế độ ko?

Cũng trong t6, Cty em đổi con dấu, có cắt góc hủy 1 số liên HĐ (đã làm CV gửi thuế), bây giờ chỉ còn khai vào BC26/AC này cột hủy phải ko ạ!

có nhiều ý kiến khác nhau về việc này quá! trong thông tư ko nói rõ!

Đọc lại thông tư kỹ một chút bạn sẽ có câu trả lời

Thống nhất với quan điểm sau:

Xóa bỏ và Hủy khác nhau thế này đây

N

nguyenngocanh89

Guest
22/9/08
8
0
0
Hà Nội
Cho e hỏi cột 15, 17, 19 là số trên tờ hóa đơn hay là số thứ tự tính từ tờ hóa đơn sử dụng đầu tiên trong quý, e thấy theo mẫu của các anh chị là số trên từ hóa đơn, còn chị kế toán nhà e làm báo cáo quý trước theo số thứ tự 1 tính từ tờ hóa đơn bắt đầu sử dụng của tháng 1, mặc dù là đó là quyển hóa đơn còn tồn từ năm trước là như thế nào ạ

Đấy là cột Số của hóa đơn bạn nhé!

V

Vu Ha Phuong

Guest
20/5/09
145
0
0
HN
Em mới đi làm nên có một số điều thắc mắc. Trong 3 tháng đầu, công ty của em ko có xuất hóa đơn nào hết, còn hóa đơn 2010 thì đã gửi thông báo hủy. Vậy em có cần phải làm báo cáo sử dụng hóa đơn theo quý 2011 ko. Nếu làm thì phải làm sao. Giúp em với

Ko có hóa đơn cần gì làm báo cáo hả ban ?

M

maihongduong

Sơ cấp
23/4/11
24
0
0
Hà Tĩnh
Cho em hỏi chút cả nhà ơi?
Bên em làm BC tình hình SD hóa đơn nộp qua mạng, Quý I bên em đã kê khai rồi nhưng sao đến quý này kê khai thì phần ký hiệu hóa đơn họ cứ bảo là không đúng.
Ký hiệu hóa đơn trước T3 của bên em là 01GTKT3-3LL-01 vì làm biên bản hủy vào tháng 4 nên giờ em mới Báo cáo
Còn ký hiệu hóa đơn mới của bên em là 01GTKT3/001 nhưng sao cứ kê khai la phần mềm hỗ trợ kê khai lại cho là ký hiệu hóa đơn không đủ.
Cả nhà giúp em với nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA