Mỗi tuần một chuyên đề

Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

• Thread starter copconvlts
  • Ngày gửi
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Nếu là hóa đơn GTGT của thuế thì hạn nộp thông báo hủy là ngày 15/04/2011 vì theo qđịnh là hđ hết hạn sử dụng phải hủy trong 10 ngày và thông báo chậm nhất với cq thuế 5 ngày sau khi hủy. Tốt nhất là nên nộp thông báo trước mùng 10. BCTHSD hóa đơn quý 1/2011 bạn lấy mẫu 3.9 là đúng rồi nhưng phải lấy theo bản đã chỉnh sửa đính kèm quyết định 2905 nhé.

Thông tư 153:
Điều 27: Hủy Hóa Đơn
1.
2.
a)
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hóa đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 10 ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc ngày tìm lại được hóa đơn đã mất.
3. Hủy hóa đơn...
a) b) c)
d). ... Riêng Thông báo Hủy hóa đơn gửi đến cơ quan thuế chậm nhất không quá 05 ngày kể từ ngày thực hiện hủy hóa đơn.

1.- Do vậy, đa số trường hợp của chúng ta là trường hợp tại phần chữ màu xanh. Nếu bạn thực hiện hủy hóa đơn ngày 1/4 mà tận đến ngày 7, 8, 9, 10/4... mới gửi thông báo --> Quá 05 ngày, phạt.
Nếu bạn thực hiện hủy ngày 10/4: --> Thời gian thông báo là từ ngày 10 - 15/4...
Thông báo chậm hay không nó được so sánh với ngày thực hiện hủy hóa đơn.

2. Cho mình hỏi: cái thông báo phần màu đỏ trên này là không báo gì mình chưa hiểu? Các bác nào biết giải thích giúp mình cái.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mon ame

Sơ cấp
7/8/10
3
0
0
BG
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý

E chào các a/c. E có chút vấn đề như sau xin ý kiến các a/c:
"Hôm qua. e đi nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ở chi cục thuế Cầu Giấy (bản excel), họ bảo là phải nộp bản có mã vạch. E về nhà down cái BC 26 về làm báo cáo tháng và đem nộp thì họ bảo là họ không nhận báo cáo tháng, phải nộp báo cáo quý. E lại về nhà làm lại nhưng tìm mãi trong BC 26 ko thấy có chỗ nào là Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo Quý cả." :wall: :wall: :wall:
Các a/c có biết cách nào để xử lý được vấn đề này thì góp ý giúp em với ?! E cảm ơn nhiều nhiều!

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
"Hôm qua. e đi nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ở chi cục thuế Cầu Giấy (bản excel), họ bảo là phải nộp bản có mã vạch. E về nhà down cái BC 26 về làm báo cáo tháng và đem nộp thì họ bảo là họ không nhận báo cáo tháng, phải nộp báo cáo quý. E lại về nhà làm lại nhưng tìm mãi trong BC 26 ko thấy có chỗ nào là Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo Quý cả." :wall: :wall: :wall:
Các a/c có biết cách nào để xử lý được vấn đề này thì góp ý giúp em với ?! E cảm ơn nhiều nhiều!

- Báo cáo này không có mã vạch, chắc bạn nhầm với cái khác.
- Trong các box trên có rất nhiều mẫu này đã đẩy lên rồi, đọc lại là thấy, ví dụ như một vài link sau:

Báo cáo tình hình sử dụng hoa đơn
Báo cáo tình hình sử dụng hoa đơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thông tư 153:
Điều 27: Hủy Hóa Đơn
...
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hóa đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 10 ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc ngày tìm lại được hóa đơn đã mất.

2. Cho mình hỏi: cái thông báo phần màu đỏ trên này là không báo gì mình chưa hiểu? Các bác nào biết giải thích giúp mình cái.

Phần màu đỏ ở trên "kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế" được qui định cho những trường hợp huỷ sau đây:
TT153.
Điều 19. Xử lý hóa đơn trong các trường hợp không tiếp tục sử dụng

1. Tổ chức, hộ, cá nhân thông báo với cơ quan thuế hoá đơn không tiếp tục sử dụng trong các trường hợp sau:

a) Tổ chức, hộ, cá nhân được cơ quan thuế chấp thuận ngưng sử dụng mã số thuế (còn gọi là đóng mã số thuế) phải dừng việc sử dụng các loại hóa đơn đã thông báo phát hành còn chưa sử dụng.
b) Tổ chức, hộ, cá nhân phát hành loại hóa đơn thay thế phải dừng sử dụng các số hóa đơn bị thay thế còn chưa sử dụng.(đây là trường hợp huỷ sau ngày 31/12/10)
c) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh mua hóa đơn của cơ quan thuế không tiếp tục sử dụng thì tổ chức, hộ, cá nhân mua hóa đơn phải tiến hành hủy hóa đơn theo hướng dẫn tại Điều 27 Thông tư này.
d) Hoá đơn mất, cháy, hỏng theo hướng dẫn tại Điều 22 Thông tư này.

Rất nhiều người hiểu lầm về mốc thời gian huỷ "30 ngày và 10 ngày" cũng như cụm từ "hoá đơn không tiếp tục sử dụng_ hoá đơn hết giá trị sử dụng".

Nói dễ hiểu:
+ Thời điểm sau ngày 31/12/10: huỷ hoá đơn (nếu có) là không bắt buộc, nếu DN không tiếp tục sử dụng_hạn huỷ 30 ngày.

+ Thời điểm sau ngày 31/3/11: huỷ hoá đơn (nếu còn tồn) là bắt buộc, do hoá đơn hết giá trị sử dụng_hạn huỷ 10 ngày.

T

trangnghiep

Sơ cấp
11/11/09
5
0
0
Ha noi
Bạn ơi,"Thông báo kết quả huỷ hoá đơn" phải được gửi tới cơ quan Thuế chậm nhất không quá 5 ngày kể từ ngày huỷ hoá đơn

D

dieulinhhvtc

Guest
5/3/11
12
0
0
ha noi
kể từ năm 2011, phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo quý, bạn dow BC-26AC.đây là bản có mã vạch chứ ko phải là Excel

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
kể từ năm 2011, phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo quý, bạn dow BC-26AC.đây là bản có mã vạch chứ ko phải là Excel

Vậy àh, mình lại không biết.
In ra trên phần mềm gì vậy, Không thấy thông tin phát hành rõ ràng gì nhỉ?
Cái này hình như mang tính địa phương

.
Ah, đúng là có phần mềm in ra báo cáo này mã vạch thật. Nhưng lại chỗ thì bắt buộc, chỗ thì không, không đồng nhất.

Sửa lần cuối:
T

thuyduongnsx

Sơ cấp
12/3/09
25
0
0
41
Hà Nội

Mình cũng đi nộp ở Cầu Giấy nè, làm theo mẫu của anh VTM ko có mã vạch vẫn được mà

N

nga9989

Guest
28/10/10
54
0
6
34
Đô Lương
Kê khai mẫu BC26/AC?

Anh chị cho em hỏi? Công ty em là doanh nghiệp siêu nhỏ được mua hoá đơn của chi cục thuế. Tháng 3 này bên thuế bảo phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo quý, Nhưng từ tháng 1 đến tháng 3 bên em sửa dụng 2 quyển hóa đơn, Giờ phải kê khai thế nào đây ạ?

bactay0168

bactay0168

Trung cấp
31/3/10
101
0
0
38
gia lai
thì bạn dùng hoá đơn nào thì báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn đó thôi mà

N

NGUYET10

Guest
26/3/10
40
0
6
TPHCM
Báo cáo sử dụng hoá đơn quý 1 năm 2011

Mấy anh chị cho em hỏi
1 báo cáo sử dụng hoá đơn quý 1/2011 có phải là theo mẫu 3.9 của tt 153 ko?
2 cách điền mẫu đó như thế nào ?
3 thời hạn nộp là kèm theo báo cáo thuế t03/2011 hay báo cáo thuế t4/2011?
Em xin cảm ơn cả nhà !

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mấy anh chị cho em hỏi
1 báo cáo sử dụng hoá đơn quý 1/2011 có phải là theo mẫu 3.9 của tt 153 ko?
2 cách điền mẫu đó như thế nào ?
3 thời hạn nộp là kèm theo báo cáo thuế t03/2011 hay báo cáo thuế t4/2011?
Em xin cảm ơn cả nhà !
1,2 trên diễn đàn có rất nhiều tìm đọc nha.
3 nộp chung với tờ khai thuế tháng 03.

N

NGUYET10

Guest
26/3/10
40
0
6
TPHCM
Bạn ơi mình tìm 1,2 trên diễn đàn hoài mà ko thấy. Bạn có thể trả lời lại cho mình dc không?

N

nga9989

Guest
28/10/10
54
0
6
34
Đô Lương
Nhưng quyển hoá đơn mới mua ở chi cục thuế thì sử dụng cả tháng 2 + 3 + 4 mà kê khai theo quý thì gồm cả tháng 1+2+3. Em không hiểu lắm

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Nhưng quyển hoá đơn mới mua ở chi cục thuế thì sử dụng cả tháng 2 + 3 + 4 mà kê khai theo quý thì gồm cả tháng 1+2+3. Em không hiểu lắm

Bạn nói rõ hơn là 2 quyển HĐ đó theo mẫu năm nào đc ko, cty bạn mua thời gian nào. Ý m là nếu 1 trong 2 quyển mà là mẫu cũ năm 2010 thì phải huỷ. Còn nếu 2 quyển đều là mới mua trong năm 2011 này thì bạn báo cáo bình thường theo mẫu BC26/AC, và 2 quyển thì ghi 2 dòng, dòng 1 là HĐGTGT ví dụ kí hiệu là 25KS/11Vp, dòng 2 là UH/...cùng số lượng tương ứng, vậy thôi!
Sử dụng sang đến tháng 4 rồi nhưng bạn chỉ báo cáo chốt đến 31/1 cty bạn đã sử dụng hết bn HĐ , còn bn thui!

Sửa lần cuối:
maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
"Mẫu: BC26/AC
(Ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính)"

Bạn làm BC này nhé! đọc trong thông tư đó. nhưng mẫu này đã sửa đổi theo quyết định 2905 bạn tải link này nhé
http://4wkt.net/f/esuqmerxf0fx7bz.rar

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web

Ví dụ nhé:
Tồn đầu kỳ là 0,
Số mua trong kỳ: 100 ( 2 quyển bạn mua)
Số lượng dùng: Bạn dùng đến thời điểm 31.3 là bao nhiêu thì kê vào.
Đơn giản thui mà. Làm theo mẫu BC26/AC

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Mình cũng vừa đi nộp ở Cầu Giấy về, Không cần mã vạch cho báo cáo này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA