Giải đáp thắc mắc về BCTC

• Thread starter thechung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
cucumber

cucumber

Sơ cấp
9/4/11
14
0
1
34
Nam Từ Liêm, Hà Nội
Em đang đi thực tập về kế toán và muốn hỏi các anh chị là :" ở bảng cân đối tài khoản ngày 31/12 của công ty em đang thực tập có ghi TK 421 số phát sinh ở cả bên nợ và bên có". Còn em thì nghĩ là " khi kết chuyển xong doanh thu - giá vốn qua 911, thì xác định lãi lỗ bao nhiêu rồi ghi vào 1 trong 2 bên nợ có của TK 421. trong năm doanh nghiệp có lãi, sau khi đóng thuế 25%, còn bao nhiêu ghi vào bên có TK 421"
Các anh chị lý giải giúp em thắc mắc này với, như thế nào mới là đúng ạ !
Chân thành cám ơn !

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Anh thế chung ơi cho em hỏi 1 chút về phần báo cáo tài chính hợp nhất
Trong báo cáo tài chính hợp nhất có phần lợi thế thương mại và lợi ích của các cổ đông thiểu số. 2 phần này trong báo cáo tài chính hợp nhất có nhất thiết phải có không ạ,l nếu không có thì có sai luật ko a?
Có khi nào lợi thế thương mại và lợi ích của các cổ đông đều bằng 0 không ạ.
Thanks!

Nó cũng là một chỉ tiêu để xác định và trình bầy trong báo cáo tài chính hợp nhất, lợi ích cổ đông thiểu số thông thường lúc nào cũng có. Nó chỉ bằng 0 khi lợi nhuận của công ty con bằng 0 thôi bạn à (trường hợp này hiếm)
Còn lợi thế thương mại phát sinh khi có sự chênh lệch về tài sản, hàng tồn kho... Thông thường cái này bằng 0 nhiều hơn.
Nếu có mà bạn ko xác định thì sẽ thay đổi tính chất và ý nghĩa của BCTC hợp nhất

Co ai giup minh dua bai viet len de cac ban xem cung khong?

bạn đang làm rồi đó, hỏi kỳ ghê

Em đang đi thực tập về kế toán và muốn hỏi các anh chị là :" ở bảng cân đối tài khoản ngày 31/12 của công ty em đang thực tập có ghi TK 421 số phát sinh ở cả bên nợ và bên có". Còn em thì nghĩ là " khi kết chuyển xong doanh thu - giá vốn qua 911, thì xác định lãi lỗ bao nhiêu rồi ghi vào 1 trong 2 bên nợ có của TK 421. trong năm doanh nghiệp có lãi, sau khi đóng thuế 25%, còn bao nhiêu ghi vào bên có TK 421"
Các anh chị lý giải giúp em thắc mắc này với, như thế nào mới là đúng ạ !
Chân thành cám ơn !
Nếu dư hai bên chỉ có trường hợp là số dư ở TK 4211 và 4212 khác nhau thôi (một cái dư nợ một cái dư có)> Nếu chỉ dùng một cái 421 không mà nó là số phát sinh trong năm thì ko có chuyện có số dư hai bên (hiếm lắm).
Nếu có bạn có thể up file đó lên để anh em xem cho bạn và có hướng trả lời tốt nhất
Thân

Sửa lần cuối:
V

voicoi online

Guest
4/5/11
12
0
0
hai phong
hix. mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn rùi. Mới ra trường đi làm dc hơn tháng mà cty mình cũng có hoàn cảnh như vậy. Giờ mới làm BCTC năm 2010 mà hiện tại cũng chưa có gì cả, ko có số dư đầu kỳ, ngoài mấy cái phiếu thu-chi thì không còn gì cả. Ngày hôm kia cũng lên cơ quan thuế xin BC năm ngoái nhưng người ta cũng hẹn tuần sau lên giải quyết sau. Khổ quá bạn nhỉ?

cucumber

cucumber

Sơ cấp
9/4/11
14
0
1
34
Nam Từ Liêm, Hà Nội
Vang, số dư cuối kỳ thì vẫn ghi bên có, cty em làm theo Qđ 48 và ko có TK chi tiet cho 421 đâu, ý em hỏi là ở cột số phát sinh.

TK421: nợ / có
- Dư đky : 0 / 82,101,677
- Số FS : 11,904,853,028 / 12,132,799,394
- Dư cky : 0 / 310,048,043

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Vang, số dư cuối kỳ thì vẫn ghi bên có, cty em làm theo Qđ 48 và ko có TK chi tiet cho 421 đâu, ý em hỏi là ở cột số phát sinh.

TK421: nợ / có
- Dư đky : 0 / 82,101,677
- Số FS : 11,904,853,028 / 12,132,799,394
- Dư cky : 0 / 310,048,043

Bạn xem chi tiết cái sổ cái tk421 là biết họ hạch toán và kết chuyển sao, sau đó up lên cho anh em xem nhé
Có một số nguyên nhân sau
- Còn một số các khoản chi không hợp lệ đơn vị có thể hạch toán luôn vào TK 421 đâm ra có lợi phát sinh bên nợ
- Chia cổ tức cho cổ đông công ty, trích lập các quỹ....

Sửa lần cuối:
cucumber

cucumber

Sơ cấp
9/4/11
14
0
1
34
Nam Từ Liêm, Hà Nội
Em là sinh viên thực tập anh a, nên em hỏi ko đc, các chị ấy còn nhiều việc phải làm, em có đc xem sổ sách giấy tờ gì đâu, em xin đc BCTC năm 2009 và 2008, mà số liệu ko xuyên suốt như kiểu em học ở trường vậy, từ BCĐTK sang BCĐKT ... là ko khớp, mà em ko đủ trình để sửa lại, càng sửa càng sai.
Anh trả lời như vậy em hiểu rồi.

Các anh chị ơi, em đang làm Khóa luận về đề tài lập và phân tích Bảng cân đối kế toán.
Các anh chị có thể bớt chút thời gian xin đâu giúp em 1 Bảng cân đối kế toán và 1 Bảng cân đối số phát sinh năm 2010 của 1 công ty xây dựng phát triển hạ tầng nào đó, làm theo QĐ 48 ---- đc ko ạ.
Anh chị nào có thể giúp em thì gửi cho em xin tại " minhtuyet89vn@gmail.com "
Em rất là cần và mong sớm nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị !

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Em là sinh viên thực tập anh a, nên em hỏi ko đc, các chị ấy còn nhiều việc phải làm, em có đc xem sổ sách giấy tờ gì đâu, em xin đc BCTC năm 2009 và 2008, mà số liệu ko xuyên suốt như kiểu em học ở trường vậy, từ BCĐTK sang BCĐKT ... là ko khớp, mà em ko đủ trình để sửa lại, càng sửa càng sai.
Anh trả lời như vậy em hiểu rồi.

Các anh chị ơi, em đang làm Khóa luận về đề tài lập và phân tích Bảng cân đối kế toán.
Các anh chị có thể bớt chút thời gian xin đâu giúp em 1 Bảng cân đối kế toán và 1 Bảng cân đối số phát sinh năm 2010 của 1 công ty xây dựng phát triển hạ tầng nào đó, làm theo QĐ 48 ---- đc ko ạ.
Anh chị nào có thể giúp em thì gửi cho em xin tại " minhtuyet89vn@gmail.com "
Em rất là cần và mong sớm nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị !

bạn nào có có thể cho bạn ấy cái file này cái nhé, mình ko có file này.

T

trieuthanh48

Sơ cấp
25/2/10
29
1
0
Hà Nội
anh cho em đánh dấu với nhé. emc ó nhiều vấn đề hỏi về BCTC,nhưng hôm nay em bận quá,em sẽ hỏi anh sau ạh.
em cảm ơn anh trước

S

svc

Guest
24/4/08
5
4
1
39
Sai Gon
Chi phí không hợp lý như Lãi vay; CP quảng cáo; tiếp khách vượt mức khống chế, kế toán hạch toán ntn? Trên sổ sách & BCTC
Vd: trong năm QT doanh nghiệp mình lãi trước thuế là 100 triệu, nhưng bị thuế loại ra một số chi phí số tiền là: 12 triệu vậy lãi trước thuế là 112 triệu.
- nếu theo doanh nghiệp thì:
+ thuế TNDN phải nộp cuối năm là: 100 triệu x 28% = 28 triệu
+ Lãi thuần sau thuế là: 72 triệu
- Như theo thuế thì:
+ thuế TNDN phải nộp cuối năm là: 112 triệu x 28% = 31,36 triệu
+ Lãi thuần sau thuế là: 80,64 triệu
vậy chênh lệch lãi thuần sau thuế là: 8,64 triệu
Vậy sổ sách kế toán sẽ ghi nhận như thế nào, theo thuế hay theo doanh nghiệp, còn khoản chênh lệch thì sao?
các anh/chi góp ý tiếp mình, cám ơn!

M

minhvan2728

Guest
Chi phí không hợp lý như Lãi vay; CP quảng cáo; tiếp khách vượt mức khống chế, kế toán hạch toán ntn? Trên sổ sách & BCTC
Vd: trong năm QT doanh nghiệp mình lãi trước thuế là 100 triệu, nhưng bị thuế loại ra một số chi phí số tiền là: 12 triệu vậy lãi trước thuế là 112 triệu.
- Như theo thuế thì:
Vậy sổ sách kế toán sẽ ghi nhận như thế nào, theo thuế hay theo doanh nghiệp, còn khoản chênh lệch thì sao?

Oh! Bạn gì ơi, cho mình hỏi là thuế suất thuế TNDN tăng lên 28% từ lúc nào vậy? Bạn cho mình xin cả văn bản pháp luật hướng dẫn thuế suất thuế TNDN nữa nhé? Ác vậy

N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
Chào Anh!
Anh thechung ơi giúp em với. Em làm báo cáo tài chính hợp nhất nhưng vì là mới làm lần đầu nên không biết có đúng không anh xem hộ em với được không anh thechung.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chào Anh!
Anh thechung ơi giúp em với. Em làm báo cáo tài chính hợp nhất nhưng vì là mới làm lần đầu nên không biết có đúng không anh xem hộ em với được không anh thechung.

Bạn cứ up file lên anh em sẽ xem hộ bạn, nhưng mình chú ý một điều chỉ trả lời khi làm thực tế chứ mình ko giải bài tập hộ bạn nhé
Thân

- Như theo thuế thì:

Ví dụ này có rồi thì phải bạn à: Đon giản thôi bạn hạch toán phần đó vào lợi nhuận sau thuế là ok (đó là phần thuế bắt nộp thêm ghi Nợ 421/Có 3334: phần chênh thuế bắt nộp)
Đây cũng là bài mình dùng sai mấy từ mà có người bắt bẻ gây tranh cãi từ đầu tiên

Sửa lần cuối:
N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
Bạn cứ up file lên anh em sẽ xem hộ bạn, nhưng mình chú ý một điều chỉ trả lời khi làm thực tế chứ mình ko giải bài tập hộ bạn nhé
Thân
Ok. THanks.
_ Mình nói thêm 1 chút nua CN HN và CN ĐN cảu công ty mình hoạch toán độc lập với tổng công ty, Văn phòng tổng công ty hoạch toán phụ thuộc với tổng cổng ty
- Lợi thế thương mại và lợi ích của các cổ đông của tổng công ty và các CN đều bằng không.
Thanks Bà Con!
Link:Tai Lieu.rar

T

TrinhLTT

Guest
Oh! Bạn gì ơi, cho mình hỏi là thuế suất thuế TNDN tăng lên 28% từ lúc nào vậy? Bạn cho mình xin cả văn bản pháp luật hướng dẫn thuế suất thuế TNDN nữa nhé? Ác vậy
Thuế TNDN chỉ 25% thôi bạn ơi, bạn lấy đâu ra 28% vậy?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ok. THanks.
_ Mình nói thêm 1 chút nua CN HN và CN ĐN cảu công ty mình hoạch toán độc lập với tổng công ty, Văn phòng tổng công ty hoạch toán phụ thuộc với tổng cổng ty
- Lợi thế thương mại và lợi ích của các cổ đông của tổng công ty và các CN đều bằng không.
Thanks Bà Con!
Link:Tai Lieu.rar

Bị lỗi file tải về, tải toàn ra file html bạn à
Up lên MF nhé, bạn up đủ bảng cân đối kế toán, báo cáo kinh doanh của công ty mẹ và công ty con nha. Tỷ lệ vốn góp của mẹ vào con là bao nhiêu phần trăm, hàng hóa bán giữa mẹ và con... có chênh lệch gì về đơn giá ko để mình còn biết
Thân

N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
Bị lỗi file tải về, tải toàn ra file html bạn à
Up lên MF nhé, bạn up đủ bảng cân đối kế toán, báo cáo kinh doanh của công ty mẹ và công ty con nha. Tỷ lệ vốn góp của mẹ vào con là bao nhiêu phần trăm, hàng hóa bán giữa mẹ và con... có chênh lệch gì về đơn giá ko để mình còn biết
http://www.mediafire.com/?omeodeb5mbbdt7s

Sửa lần cuối:
T

tuntin

Sơ cấp
1/11/10
45
0
0
37
Hà Tĩnh
anh ơi.em làm xong hết sổ sách rồi.mà đến lúc in ra sổ cái em thấy nhiều tài khoản quá.làm cách nào trên một sheet em có thể in được các sổ ấy a.BCTC của em nhờ chị kt cty khác làm.mà trên bctc không có thể hiện thuế môn bài.em vẩn cố chứng từ phiếu nạp tien vat môn bài năm 2010.chi ấy bảo cứ để vậy sau này quyết toán.

anh Thế Chung giúp em với nhé.em ko biết cách sắp xếp chứng từ sao cho hợp lý cả
email của em là.lethithanhlai@gmail.com

Sửa lần cuối:
N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
Anh thechung ơi anh tải file được chưa ạ. Có gì anh xem hộ em với nhé. THanks

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Theo như file này của bạn, đây chỉ là việc cộng gộp các chi nhánh lên thành báo cáo tổng hợp của đơn vị thôi (báo cáo của bạn ko có góp vốn vào công ty con - sheet văn phòng côn gty, nếu theo cái liên doanh liên kết thì vốn của công ty con như vậy ko đủ điều kiện là công ty con - thực chất đây chỉ là chi nhánh của bạn mà thôi), chứ ko phải công ty mẹ công ty con do đó ko cần hợp nhất báo cáo tài chính mà chỉ cần cộng gộp BCTC, do đó ko có hai chỉ tiêu lợi thế thương mại và lợi ích cổ đông thiểu số. Nếu chỉ cộng gộp lên thì vãn dùng mẫu 15 bình thường ko cần báo cáo hợp nhất
Nếu quả thực là công ty mẹ công ty con, đề nghị bạn đưa thêm tỷ lệ vốn góp của công ty mẹ vào công ty con là bao nhiêu % sau đó mình sẽ tính lại cho bạn phần đó
Thân

anh ơi.em làm xong hết sổ sách rồi.mà đến lúc in ra sổ cái em thấy nhiều tài khoản quá.làm cách nào trên một sheet em có thể in được các sổ ấy a.BCTC của em nhờ chị kt cty khác làm.mà trên bctc không có thể hiện thuế môn bài.em vẩn cố chứng từ phiếu nạp tien vat môn bài năm 2010.chi ấy bảo cứ để vậy sau này quyết toán.

anh Thế Chung giúp em với nhé.em ko biết cách sắp xếp chứng từ sao cho hợp lý cả
email của em là.lethithanhlai@gmail.com

Mình chưa hiểu rõ ý của bạn lắm, sổ thì phải in từng sổ một chứ. Giờ bạn muốn in trên một sheet mà ra tất cả các sổ hay thế nào
Còn thuế môn bài năm nào hạch toán vào năm đó, chị kế toán của bạn bảo để quyết toán là như thế nào? ko hiểu ý của chị ấy chỗ này
Về chứng từ thì bạn cứ sắp theo tháng và theo ngày phát sinh, số thứ tự đánh tăng theo tháng hoặc tăng đều cả năm là ok mà
Thân

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA