Thủ tục đầu năm

• Thread starter rosebdc
  • Ngày gửi
R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Mình mới làm kế toán. Không hiểu đầu năm kế toán cần phải làm những thủ tục gì nhỉ? Các bậc lão làng chỉ giúp với!

Xin đa tạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn phải làm bản TNDN tạm tính, dự toán quĩ lương, nộp báo cáo sử dụng hoá đơn năm trước ngày 25/01/2006.
Sau đó sẽ chuẩn bị làm qtoán năm.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
Các bạn đọc các thông tư liên quan đến Thuế TNDN, Thuế GTGT sẽ biết ngay là phải nộp những cái gì mà.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Đầu năm có lẽ việc không tránh khỏi là phải làm tờ khai thuế TNDN; tờ khai thuế VAT (đầu tháng 1). Nhưng có lẽ những gì còn để lại của năm trưóc mới là cái mà chúng mình đau đầu. Nếu ai chưa làm quyết toán xong thì phải khẩn trương không thì chạy không kịp : quyết toán thuế TNDN ( thời hạn là 90 ngày ) và quyết toán thuế VAT ( thòi hạn 60 ngày ) kể từ ngày kết thúc năm dương lịch ( năm trước ). Bên cạnh đó còn kéo theo một lô các báo cáo tài chính kèm theo phục vụ cho việc quyết toán.
Như vậy đủ mệt rồi phải không các bạn
Tháng giêng là tháng ăn chơi nhưng với chúng mình là tháng mê tơi vì công việc

P

phuongthanh_8384

Guest
Vậy thì mỗi năm mình phải làm một tờ khai thuế TNDN hả anh? Em chưa ra trường nhưng đang thực tập tại một cty nên chưa biết nhiều lắm, em thấy cty em mới thành lập từ tháng 2/2005 mà phải làm tờ khai thuế TNDN ước tính , bây giờ cuối năm cũng phải nộp TK ước tính hay thực tế hả anh? Mong anh chỉ giúp em với, sắp hết năm rồi mà em chưa biết phải làm gì cả....

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Lại vụ quyết toán, mấy em gái nghe doạ thế đã sợ béo trơ xương ra rồi. Thực ra làm quyết toán thì cũng phải căn cứ vào sổ sách, bảng cân đối số phát sinh rồi làm thôi, cũng không có gì to tát lắm, có điều phải thật cẩn thận không có là toét mắt và mỏi chân như chơi.
Mẫu biểu làm quyết toán thì chi cục thuế nào cũng bán rất nhiều. Để làm được quyết toán thì trước hết phải lên được bảng cân đối SPS cho phù hợp với sổ sách kế toán và báo cáo thuế hàng tháng đã lập đã. Nếu thấy lệch số liệu thì phải lập tức đi tìm ngay để cho hết lệch. Nhiều khi lệch mấy triệu tìm ra thì nhanh chứ lệch có mấy đồng là tìm khờ me luôn đấy. Bởi thế cho nên kiểm tra sổ sách cho kỹ, lên bảng cân đối SPS cho cân thế là quyết toán thuế cuối năm OK.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tờ khai thuế TNDN bạn kê khai đầu năm căn cứ vào kết quả kinh doanh của năm trước và ước tính khả năng kinh doanh của năm tiếp theo. Thông thường nếu tình hình kinh doanh của doanh nghiệp ổn định và không có biến động lớn qua các năm thì các tờ khai thuế thu nhập DN giữa các năm không có nhiều thay đổi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Các bạn đừng lo nhiều quá, thường thì khoảng cuối tháng 12, các Cục thuế và chi cục thuế sẽ gửi về văn phòng bạn hoặc gọi bạn lên lấy một list các lọai biểu mẫu phải nộp và thời hạn cuối cùng nộp là lúc nào nữa đó. Không biết các tỉnh thành khác như thế nào chứ còn ở thành phố HCM thì vậy đó các bạn ơi.
Các bạn yên tâm đón Noel rồi nhé!

R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Bạn Mina send cho mình cái form với, cách thức xây dựng như thế nào. Mình vẫn còn đang lơ mơ. Tuần này mình sẽ phải bàn giao công việc với chị kế toán trưởng cũ mà chẳng biết phải làm những cái gì. Mọi người có kinh nghiệm nói giùm cái. Đang "cà cuống" đây.:wall:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
rosebdc nói:
Bạn Mina send cho mình cái form với, cách thức xây dựng như thế nào. Mình vẫn còn đang lơ mơ. Tuần này mình sẽ phải bàn giao công việc với chị kế toán trưởng cũ mà chẳng biết phải làm những cái gì. Mọi người có kinh nghiệm nói giùm cái. Đang "cà cuống" đây.:wall:
Đâu có form nào đâu, chỉ là một list các lọai biểu mẫu phải nộp. Bạn nhận nhiệm vụ KTT của một công ty ah, bạn đã có chứng chỉ KTT chưa vậy? Bạn làm việc hoàn toàn độc lập ah. Sắp làm công ty mới mà bạn chưa biết gì nhiều như vậy cũng hơi mệt cho bạn đấy
chúc bạn thành công.:two:

R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Mình biết mình đang rất liều nhưng sẽ cố gắng hết sức. Bằng KTT thì mình cũng đã có rồi. Chỉ có kinh nghiệm xử lý thì chưa nhiều. Bây giờ đang đọc một đống văn bản pháp quy, đêm ngủ mà thấy đầu óc cứ lùng bùng toàn thuế với má, sợ thật. Bây giờ chỉ mong mọi người trong forum truyền đạt kinh nghiệm để tớ nắm bắt công nghệ cho nhanh, không thì tớ sa lầy trong đống văn bản mất.:wall:

N

Nguyen thi von

Guest
17/12/05
2
0
0
40
Xuan truong- Nam Dinh
sắp đến cuối năm rồi mà mình lại mơ hồ trong việc kết toán thuế cuối năm vì năm nay mới là năm đầu tiên mình làm nên mong các bậc lão thành chỉ giáo giúp mình với

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Cho em hỏi một tí nha, về tờ khai thuế TNDN
Em làm năm nay giống năm trước được ko ?
Nếu là không được thì là tờ khai ấy căn cứ vào điều gì ?

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
ilsuong nói:
Cho em hỏi một tí nha, về tờ khai thuế TNDN
Em làm năm nay giống năm trước được ko ?
Nếu là không được thì là tờ khai ấy căn cứ vào điều gì ?

Tờ khai thuế TNDN phải căn cứ vào tình hình kinh doanh năm nay mà bạn có kế hoạch cho năm tới thì mới hợp lý.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Vậy thì mình căn cứ vào lãi lổ hả? Cụ thể như thế nào nhỉ? Chỉ giùm cho em nha.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
ilsuong nói:
Vậy thì mình căn cứ vào lãi lổ hả? Cụ thể như thế nào nhỉ? Chỉ giùm cho em nha.

Bạn căn cứ vào doanh thu, chi phí năm nay mà dự kiến cho năm sau nhưng phải có lãi vì kế hoạch kinh doanh không ai lại dự kiến kế hoạch lỗ mà vẫn kinh doanh. Ngoại trừ 1 số cty phải đầu tư ban đầu quá nhiều cho phần TSCĐ.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Ví dụ năm nay lãi 50.000.000 đ.
mà kế hoạch năm 2004 chỉ có 4.000.000đ
Vậy em dựa vào số lời năm nay thì đóng thuế nhiều quá, làm sao bây giờ.

P

phamvanoanh

Guest
17/12/05
36
1
0
45
Vung tau
Các bạn ơi, mình là thành viên mới tham gia diễn đàn, thấy ai cũng bàn về cuối năm mình cũng muốn nhờ giúp với.
Nghiệp vụ này hạch toán làm sao:( Đvị HCSN)
1. TSCĐ nguyên giá : 200tr đã Khấu hao : 190 tr
1. Thu thanh lý TSCĐ bằng tiền mặt : 10 tr
3. Chi phí thanh lý : 20 tr

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
ilsuong nói:
Ví dụ năm nay lãi 50.000.000 đ.
mà kế hoạch năm 2004 chỉ có 4.000.000đ
Vậy em dựa vào số lời năm nay thì đóng thuế nhiều quá, làm sao bây giờ.

Mình chi đưa ra giả thuyết số đó chỉ là tương đối thôi bạn ạ. Bạn có thể cho lời ít hơn hay nhiều hơn con số kế họach năm 2004. Nhưng bạn điều chỉnh doanh thu và chi phí khác đi. Chỉ là số dự kiến thôi mà cuối năm quyết toán rồi mình mới nộp tiếp hay không tùy vào kết quả kinh doanh thực tế.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
TO : ilsuong
Tờ khai thuế TNDN là tờ kê khai của DN dựa theo kết quả kinh doanh của năm trước và khả năng kinh doanh của năm tiếp theo để kê khai. DN sẽ nộp thuế hàng quý theo số tạm nộp đã kê khai.
Còn đầu năm bạn kê khai lãi ít nhưng thực tế KQKD cuối năm bạn lãi nhiều thì bạn phải nộp thuế TNDN còn thiếu theo số liệu thực tế kết quả cuối năm.
Việc kê khai trong tờ khai thường là do DN chủ động kê khai nhưng bạn nhớ kết quả kê khai chỉ là số tạm tính thôi . Thực tế bạn nộp thuế nhiều hay ít còn phụ thuộc vào kết quả KD quyết toán cuối năm. Nếu nộp thuế thừa thì được hoàn thuế , còn nộp thiếu phải nộp bổ sung.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA