Thủ tục đầu năm

• Thread starter rosebdc
  • Ngày gửi
thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Chung quylại là Tết âm lịch lại rơi đúng vào đầu tháng 2 nên tạm gọi là dân KT ăn tết mất ngon

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Mình đang đau đầu về cái thuế TNDN tạm nộp này. Năm ngoái cty lãi có 30 triệu, năm 2005 tăng gấp 10 lần. Chẳng biết thế nào để tạm nộp thuế ít đi. Nhiều thế này thì chết con nhà người ta

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
quote=rosebdc]Mình đang đau đầu về cái thuế TNDN tạm nộp này. Năm ngoái cty lãi có 30 triệu, năm 2005 tăng gấp 10 lần. Chẳng biết thế nào để tạm nộp thuế ít đi. Nhiều thế này thì chết con nhà người ta[/quote]

Sửa lần cuối:
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
rosebdc nói:
Mình đang đau đầu về cái thuế TNDN tạm nộp này. Năm ngoái cty lãi có 30 triệu, năm 2005 tăng gấp 10 lần. Chẳng biết thế nào để tạm nộp thuế ít đi. Nhiều thế này thì chết con nhà người ta

Mình thấy đó chỉ là dự kiến bạn có thể kê khai tạm nộp ít vẫn được nếu cuối năm quyết toán còn thiếu bao nhiêu bạn nộp đủ vào. Không nhất thiết phải căn cứ vào KQKD năm trước để kê khai tạm nộp cho năm nay. Cơ quan thếu vẫn cho phép điều chỉnh khi số dự kiến tạm nộp cao hơn tình hình thực tế thì xin điều chỉnh số tạm nộp.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Và một kinh nghiệm xương máu khi mình làm tờ khai dự ước thuế TNDN đầu năm là nếu có thể thì đừng làm cho lỗ, mà lãi nhiều khai thành lãi ít là khổ với quyết toán bước 1 của cơ quan thuế đấy. Cho nên, khi làm tờ khai dự ước, tốt nhất nên căn cứ vào KQHĐKD của năm trước, sau đó căn cứ tình hình chung của ngành trên thị trường, trừ đi phần chênh lệch của doanh nghiệp mình là ra con số dự ước thôi. Thường thì con số dự ước này sẽ cao hơn năm ngoái, nhưng điều đó cũng chẳng đáng sợ lắm phải không nhỉ. Chỉ chú ý phần chi phí cho hợp lý và phù hợp với tỷ lệ doanh thu là ổn rồi, không có gì to tát lắm đâu.

R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Hì hì, chắc chị XuanTham làm bên thuế rồi.

Em thấy cũng khổ cho các doanh nghiệp lắm chứ. Số tiền thuế TNDN tạm nộp chẳng có văn bản pháp quy nào quy định rõ cả, thực chất nó chẳng khác gì số tiền doanh nghiệp cho nhà nước vay mà không tính lãi, cán bộ thuế thì ai cũng muốn è cổ các doanh nghiệp nộp khoản này càng nhiều càng tốt mà chẳng có căn cứ rõ ràng. Nhà nước cũng phải hiểu là trước sau gì thì doanh nghiệp cũng sẽ phải nộp đủ, thà rằng khống chế nộp ít đi có phải các doanh nghiệp có tiền để mở rộng quy mô không. Như thế này thì o ép quá.

Theo em, cần có một văn bản luật nào đó quy định rõ vấn đề này.

N

New

Guest
7/11/05
1
0
0
44
Hanoi
Mọi người cho mình hỏi trường hợp này nhé: Năm 2005 minh làm dự kiến là lãi, hàng quý vẫn phải nộp thuế đều, nhưng cuối năm quyết toán là lỗ( do công ty mới thành lập). Vậy sang năm 2006 thì mình phải làm thế nào đây? Số thuế mình được hoàn sẽ giải quyết như thế nào, nó có liên quan đến số mình phải dự kiến năm 2006 ko? Giả sử nếu mình vẫn dự kiến là lãi năm 2006 thì chẳng lẽ cứ phải cung cúc đi nộp trong khi thuế còn đang nợ của mình?Mà nếu dự kiến là lỗ thì có được ko?

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
oai kiu em với nha. em nghe mọi người nói về quyết toán mà cảm thấy lỗ tai lùng bùng luôn đó. cho em hỏi một số vấn đề nha
1. Tờ khai thuế TNDN dự ước là như thế nào sao em mượn lại báo cáo năm trước em không thấy vậy kìa?
2. Mina ơi! sao đến cuối năm rồi mà cty của em chẳng có công văn, biểu mẫu,hay giấy tờ gì liên quan đến quyết toán năm vây hà?
mong đuợc chỉ giáo- Thanks

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
vodanthanh nói:
oai kiu em với nha. em nghe mọi người nói về quyết toán mà cảm thấy lỗ tai lùng bùng luôn đó. cho em hỏi một số vấn đề nha
1. Tờ khai thuế TNDN dự ước là như thế nào sao em mượn lại báo cáo năm trước em không thấy vậy kìa?
2. Mina ơi! sao đến cuối năm rồi mà cty của em chẳng có công văn, biểu mẫu,hay giấy tờ gì liên quan đến quyết toán năm vây hà?
mong đuợc chỉ giáo- Thanks
.
Chắc là bạn tìm chưa ra thôi chứ nếu chưa có thì bên thuế đã nhắc rồi. Bạn coi lại thử có biên lai tạm nộp thuế TNDN ko nếu có thì dựa vào biên lai đó bạn sẽ suy ra số thuế mà bạn nộp trong năm ---> lợi nhuận trong năm (tức là đã nộp tờ khai dự kiến thuế TNDN rồi). Dựa vào kết quả hoạt động kinh doanh năm trước, báo cáo tài chính năm trước mà bạn có thể làm dự kiến thu nhập cho năm sau, làm phải có lời hơn năm trước một tý nếu ko thì bên thuế sẽ ko đồng ý mặc dù chưa có văn bản nào quy định cho trường hợp này cả.
Bạn hãy vào thư viện của wed ta để download các biều mẫu về báo cáo tài chính năm 2005 để tham khảo và cả thông tư 23/2005/TT/BTC ngày 30 tháng 03 năm 2005 để tham khảo và biết cách làm nhé. Chúc bạn thành công.
Thân!!!

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To: vodanthanh
Cơ quan thuế chỉ đưa thông báo cho các DN là các báo cáo và tờ khai phải nộp và thời hạn nộp thôi . Còn việc hoàn thành các thủ tục đó DN phải tự lo. Nếu bạn không có mẫu biểu bạn vào thư viện WKT mà download về . Nếu không thì xin mẫu biểu của cán bộ quản lý thuế cũng được

L

luongdao

Guest
14/12/05
10
0
1
TP.HCM
đầu năm tức đến 25/1 doanh nghiệp phải nộp tờ khai đăng ký thuế TNDN bẳng đăng ký lương .45 ngày sau nộp báo cáo tài chính đối với doanh nghiệp tư nhân , còn với công ty cp công ty TNHH thời hạn là 60 ngày kể từ khi kết thúc năm tài chính. còn như Phuongthanh hòi thuế TNDN năm 2006 là tạm tính vì DN chưa biết là 2006 lời hay lỗ chưa kinh doanh mà làm sao biết được số thực tế .đó là chuyện của tương lai.em dựa vào thực tế của năm trước để dự đoán cho tương lai. nhưng theo kinh nghiệm em dự đoán năm sau lợi nhuận sẽ cao hơn năm trước và số thuế TNDN sẽ đóng cao hơn năm trước ( dù chỉ vài ngàn đông). để các bác thuế khỏi soi.các bạn # có ý kiến gì không?

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Mình không rõ phần lợi nhuận căn cứ tạm nộp thuế TNDN đã trừ đị phần lỗ của năm cũ chưa hay nó chính là phần lợi nhuận dự tính của năm sau chưa trừ số lỗ năm trước chuyển sang ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA