Thử tí IQ

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bữa trước bác Workman đố tôi câu cân đồng xu, giờ cũng đố lại câu cân.. tí tí. Mời bà tập thể dục não 1 chút.
Câu đố: Một hôm tôi cùng 11 bạn WKT đi uống cafe đồng hạng 5000. Mỗi người trả 1 đồng 5000. Bà chủ quán biết có 1 anh chàng chuyên xài tiền giả, do đó biết có 1 đồng giả trong số 12 đồng này. Khổ nổi chỉ biết đồng giả có trọng lượng khác đồng thật 1 tí.
Bà chủ chỉ có 1 cái cân đĩa, các bạn hảy giúp bà chủ quán tìm ra đồng giả với điều kiện, không quá 3 lần cân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Em thử phát:
12 đồng xu
1 cái cân đĩa
3 lần cân
---> Tìm ra đồng xu giả???

Lần 1: Chia đều 12 đồng xu ra 3 nhóm, mỗi nhóm có 4 đồng xu. Cho 2 nhóm cho lên cân. (Trên bàn sẽ còn lại 1 nhóm)
- Nếu cân thăng bằng --> trong 4 đồng xu trên bàn sẽ có một đồng xu giả.
- Nếu cân không thăng bằng ---> Trong đĩa cân nhẹ hơn sẽ có đồng xu giả.

Như vậy, tìm ra đồng xu giả nằm trong nhóm nào.

Lần 2: Còn lại 4 đồng xu nhẹ hơn, cho tất lên đĩa cân, mỗi đĩa 2. Đĩa cân nào nhẹ hơn thì có đồng xu giả.

Lần 3: Còn lại 2 đồng xu nhẹ hơn, cho lên đĩa cân, mỗi đĩa 1. Đĩa cân nào nhẹ hơn thì đó là đồng xu giả.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
XIANGQIANG nói:
Em thử phát:
Một phát của Loăng Quăng trật mất rồi. Chú ý là câu đố này... không dễ (dù có hơn 1 cách giải). Đồng tiền giả không biết là nhẹ hơn hay nặng hơn, chỉ biết là khác chút ít.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Mình thử xem nhé!:banana:
Mình sẽ mách bà cụ thế này:
" - Thôi mấy chú ơi, tui biết mấy chú là cao thủ của WKT rùi... Mấy ly này coi như lòng hâm mộ của già đối với các chú, già không lấy tiền của các chú đâu"
Nói rồi cầm tiền tráo qua tráo lại như chia bài rồi phát lại cho "các chú". Em nghĩ cách không những tìm ra đồng tiền giả mà còn tìm ra ... cao thủ WKT giả :dzo:

huemis

huemis

sonbt@eurowindow.biz
2/11/05
280
0
0
42
ha noi
:0frown: Em có cách này không biết bác có đồng ý không:

Cách thứ nhất: bà cụ bảo mấy người trong webketoan nếu như cháu nào tìm ra bác cho một nửa em chắc với bác sẽ có người sẽ đồng ý.

Cách thứ hai:bà cụ vứt từng đồng xu ra đường bảo không lấy nữa, em chắc chắn sẽ có người tìm ra đồng xu giả, và ba cụ sẽ chạy ra lấy tiền va bảo bà vứt ra để xem đồng nào giả hay thật.
Bác thấy em nói đúng không, cách của em là tốt nhất.:lol:

M

mysterious_girl

Guest
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Mình thử xem nhé!:banana:
Mình sẽ mách bà cụ thế này:
" - Thôi mấy chú ơi, tui biết mấy chú là cao thủ của WKT rùi... Mấy ly này coi như lòng hâm mộ của già đối với các chú, già không lấy tiền của các chú đâu"
Nói rồi cầm tiền tráo qua tráo lại như chia bài rồi phát lại cho "các chú". Em nghĩ cách không những tìm ra đồng tiền giả mà còn tìm ra ... cao thủ WKT giả :dzo:
Cách của anh ĐVC chưa chắc đã tìm ra kẻ cắp vì khi tráo qua tráo lại đưa cho mỗi người một đồng thì có khả năng kẻ cắp sẽ nhận được đồng tiền thiệt(mừng :biggrin: ), còn người khác sẽ nhận được đồng tiền giả nhưng sẽ khó mà phát hiện ra vì "đồng giả có trọng lượng khác đồng thật 1 tí" .

M

mysterious_girl

Guest
huemis nói:
:0frown: Em có cách này không biết bác có đồng ý không:

Cách thứ nhất: bà cụ bảo mấy người trong webketoan nếu như cháu nào tìm ra bác cho một nửa em chắc với bác sẽ có người sẽ đồng ý.

Cách thứ hai:bà cụ vứt từng đồng xu ra đường bảo không lấy nữa, em chắc chắn sẽ có người tìm ra đồng xu giả, và ba cụ sẽ chạy ra lấy tiền va bảo bà vứt ra để xem đồng nào giả hay thật.
Bác thấy em nói đúng không, cách của em là tốt nhất.:lol:
Cách của huemis cũng chưa đúng. Vì chỉ có 12 người,mỗi người 5000đồng tổng cộng là 60.000đồng. Như vậy số tiền quá ít. Kẻ cắp dại gì mà bị lộ chứ, phải ko nhỉ!?:biggrin:
Cách thứ 2, cũng ko xong. Vì khi bà cụ vứt tiền ra đường thì sẽ có nhiều người lượm (ăn xin chẳng hạn). Do đó cũng không phát hiện ra tiền giả.

Em chỉ góp ý thế thôi, hiện giờ vẫn chưa nghĩ ra cách giải. Bài toán của bác Adam khó thiệt. Nhưng sẽ cố để giựt giải.:lol:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Sai hết cả!
Có một cách cực kỳ đơn giản:
+ Bà cụ sẽ nói: Ai chứng minh được đồng tiền của mình khác biệt nhất so với những đồng tiền khác, tôi sẽ không lấy tiền của người đó!
Bà già mà nói như vậy đảm bảo ông nào dùng tiền giả sẽ hí hửng ra lấy tiền về ngay.

M

mysterious_girl

Guest
tranchan79 nói:
Sai hết cả!
Có một cách cực kỳ đơn giản:
+ Bà cụ sẽ nói: Ai chứng minh được đồng tiền của mình khác biệt nhất so với những đồng tiền khác, tôi sẽ không lấy tiền của người đó!
Bà già mà nói như vậy đảm bảo ông nào dùng tiền giả sẽ hí hửng ra lấy tiền về ngay.
Hì ko hẳn thế. Người dùng tiền giả chưa chắc đã phân biệt được tiền giả và tiền thật.Vì bà cụ đâu có bỏ tiền giả riêng ra đâu.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
green_field nói:
Cách của anh ĐVC chưa chắc đã tìm ra kẻ cắp vì khi tráo qua tráo lại đưa cho mỗi người một đồng thì có khả năng kẻ cắp sẽ nhận được đồng tiền thiệt(mừng :biggrin: ), còn người khác sẽ nhận được đồng tiền giả nhưng sẽ khó mà phát hiện ra vì "đồng giả có trọng lượng khác đồng thật 1 tí" .
Dear green_field,
----------------
Ơ, tưởng mấy bác WKT nhà ta cũng biết "đồng nào mua mắm đồng nào mua tương" chứ nhỉ!!! Mọi khi vẫn thấy "tập tồng vông" :cheering: với nhau cơ mà!
Thế mà mình cứ tưởng tượng có một vụ ẩu đả...!:dogpile:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
green_field nói:
Hì ko hẳn thế. Người dùng tiền giả chưa chắc đã phân biệt được tiền giả và tiền thật.Vì bà cụ đâu có bỏ tiền giả riêng ra đâu.
Em sai rồi!
Đã là chuyên gia về tiền giả đương nhiên là phải phân biệt được điều này và chỉ có người đó mới biết được đồng tiền đó khác với đồng tiền khác như thế nào nên khi bà cụ nói vậy thì những người khác sẽ nghĩ rằng đồng tiền nào cũng như đồng nào nên không ra thử. Chỉ có người chuyên sài tiền giả mới ra lấy đồng tiền của mình về(cũng có người sẽ nói anh ta sẽ ra lấy 1 đồng tiền thật về, nhưng nếu làm như vậy thì bà cụ chắc chắn sẽ hỏi cách phận biệt=> anh chàng tắc tị).
Biện pháp này là khả thi nhất. Ngoài ra còn có một cách khác cũng cực kỳ hiệu quả(nhưng cách này anh sẽ giữ lại không công bố)

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Chàng Adam (cởi Tran),
---------------------------
Thuật toán thế này được không bác:
À, trước hết phải định nghĩa thế nào là "không quá 3 lần cân" cái đã không thì lại cãi nhau to!
- Theo tôi hiểu thì kể từ khi đồng tiền từ vị trí ban đầu là đặt trên bàn (ví dụ vậy để mọi người làm chứng là còn đủ 12 đồng tiền 5.000 đ).....
....
Thôi, để đơn giản tôi giả định luôn thế này nhé:
- 12 đồng tiền này toàn là tiền xu (chứ tiền giấy đố ai mà cân được).
- Cái cân mà bà hàng nước dùng để cân tiền phải là cân "sịn", (bác nhớ nhắc bà ấy đừng đi mượn của mấy bà hàng thịt nha, lần nào em mua thịt cũng bị hao mất mấy hoa, mấy đứa toàn phải oản - tù - tì tranh nhau miếng thịt thôi... tội)
OK!
Bây giờ mọi người tập trung vào những đồng xu và cái cân, xem tôi cân có đúng "không quá 3 lần" không nhé:
Lần thứ nhất: bỏ 6 đồng xu lên cân, sau đó, tuỳ theo tình hình mà tôi có thể bỏ hết, hoặc chỉ bỏ 3 đồng xu xuống! Nếu bỏ xuống 3 đồng thì có nghĩa là tôi cân lần thứ 2:
Lần thứ 2: Cân 3 đồng xu: 3 đồng xu được để lên đĩa cho đến khi tôi - cũng tuỳ theo - bỏ xuống hết hoặc chỉ cần bỏ một đồng xu để cân lần 3:
Lần thứ 3: Chỉ có 2 đồng xu trên đĩa: cũng tuỳ theo, tôi có thể bỏ một đồng xu nếu thấy cần thiết, còn không như thế là tôi cân xong
Nếu các bác đồng ý với cách cân như vậy thì tôi giải ngon! :cheesebur
green_field nói:
Bài toán của bác Adam khó thiệt. Nhưng sẽ cố để giựt giải.
Dear green_field,
--------------------
green_field không nhan anh rựt giải mất bây giờ!!!:dzo:

Sửa lần cuối:
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Cách giải này của ĐVC không khác gì của Loăngquăng cả! Bác Ađam_Tran đã bảo là không đúng => không phải cân mà chỉ giải bằng đố mẹo thôi!
Phải không bác Ađam?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Một lần cân là 1 lần kiểm tra xem 2 bên của cái đĩa cân có bằng nhau hay chênh lệch... Đây là bài toán IQ-logic, suy luận, không phải đố mẹo dạng IQ-sức ỳ tâm lý.

Bài này tương tự bài của bác Workman:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9050

huemis

huemis

sonbt@eurowindow.biz
2/11/05
280
0
0
42
ha noi
Cách của bác thì em cũng vái bác thôi! y học cũng pó tay pác à!lầ sau mà đố bác nhớ là dễ tý nha.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Thế à!!!
---------
Vậy mà em cứ tưởng... (dạo này tưởng bở... cô Thị Nở nhiều thế chứ nị!)
Nhưng mà nếu mà cân bằng cân thăng bằng (hai đĩa) thì có gì phải nói nhỉ? Cân bằng cân đĩa (một đĩa) mới khó chứ nhỉ!
Bác nào cân được bằng cân 1 đĩa cân lên cho em coi phát xem nào?:smileysex

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đào Việt Cường nói:
Thế à!!!
---------
Vậy mà em cứ tưởng... (dạo này tưởng bở... cô Thị Nở nhiều thế chứ nị!)
Nhưng mà nếu mà cân bằng cân thăng bằng (hai đĩa) thì có gì phải nói nhỉ? Cân bằng cân đĩa (một đĩa) mới khó chứ nhỉ!
Bác nào cân được bằng cân 1 đĩa cân lên cho em coi phát xem nào?:smileysex
Mọi người 8 quá. Tui treo giải đây:

BÀI NÀY CÓ NHIỀU CÁCH GIẢI
AI GIẢI RA MỖI CÁCH NHANH NHẤT ĐƯỢC KHAO MỘT CHẦU CAFE NẾU Ở HCM, Ở CHỖ KHÁC THÌ TẶNG 1 CD NHẠC GIÁNG SINH

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
hihi, thấy mọi người cân đong ầm ĩ quá, em thử phát nhá.
Lần 1, đặt lên cân mỗi bên 6 đồng. sau đó lấy lần lượt ra khỏi mỗi đĩa cân một đồng. (thế này có được tính là 1 lần cân ko?) Đến khi nào cân thăng bằng thì hai đồng vừa lấy ra sẽ có một đồng là tiền giả.
Lần 2, đặt đồng thứ 1 trong hai đồng vừa tìm được lên đĩa cân 1, đặt 1 đồng tiền thật vào đĩa cân 2. Nếu đĩa cân thăng bằng thì đồng thứ 2 tiền giả. Nếu cân không thăng bằng thì đồng 1 là tiền giả.
hihi, vậy tốn 2 lần cân các bác nhỉ?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Bác Adam, bác đánh giá bài thi của em thế nào? Mau mau gửi đĩa CD ra HN cho em đi chứ nhẩy?:biggrin:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Có 12 đồng tiền: chia làm 2 nhóm A & B mỗi nhóm 6 đồng
Cân lần 1: đem nhóm A ra cân (bỏ đều lên 2 đĩa cân).
2 TH sảy ra:
TH1: đĩa cân thăng bằng: tiền giả nằm trong nhóm B
TH2: đĩa cân không thăng bằng: tiền giả nằm trong nhóm A
Cân lần 2:
Tiền giả nằm trong nhóm A
Lấy 3 đồng nhóm A cân với 3 đồng tiền thật nhóm B
TH1: cân thăng bằng: tiền giả nằm trong số còn lại của nhóm A
TH2: cân không thăng bằng: tiền giả nằm trong 3 đồng đem cân
Tiền giả nằm trong nhóm B: ta cũng đem cân tương tự như với nhóm A
Lấy 3 đồng tiền trong nhóm B cân với 3 đồng tiền thật nhóm A
TH1: Cân thăng bằng: tiền giả nằm trong số còn lại của nhóm B
TH2: cân không thăng bằng: tiền giả nằm trong 3 đồng của nhóm B đem cân
Cân lần 3:
Lúc này ta đã gói gọn được tiền giả nằm trong 3 đồng nào
Ta lấy 2 đồng trong nhóm 3 đồng có tiền giả đem cân
TH1: thăng bằng: tiền giả là đồng còn lại
TH2: không thăng bằng: tiền giả là 1 trong 2 đồng có thể xác định được(vì trong lần cân thứ 2 ta đã so sánh được tiền giả nặng hơn hay nhẹ hơn so với tiền thật)
Bác A đam ơi! Trao giải đi thôi…
(còn 1 cách khác đến lần cân thứ 2 đã cho ra kết quả rồi nhưng còn một số hơi bị vướng trong khâu giải thích nên … )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA