Mỗi tuần một chuyên đề

cho mình hỏi về công tác kế toán khi chưa thành lập doanh nghiệp

• Thread starter xanhlam89
  • Ngày gửi
X

xanhlam89

Guest
24/2/10
3
0
1
34
hà nội
Chào mọi người!
Mình có vấn đề muốn hỏi đó là công tác hạch toán các chi phí phát sinh trong giai đoạn thành lập doanh nghiệp như thế nào? Người quen của mình đang trong giai đoạn thành lập doanh nghiệp. Chưa đăng ký kinh doanh nhưng các chi phí phát sinh như thuê văn phòng, mua sắm máy móc thiết bị, trả lương cho nhân viên đã phát sinh...Tất cả các khoản đó hiện đang chi trả bằng vốn góp của các thành viên góp vốn. Vậy công tác hạch toán chi phí này như thế nào? Và sau khi đăng ký kinh doanh, những chi phí này có đc kết chuyển vào chi phí trong năm và vẫn công nhận đó là phần vốn góp của các thành viên không?
Mọi người giúp mình với nhé! Cảm ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Tốt nhất là bạn đến các công ty

có các dịch vụ này mua chịu

khi thanh lâp công ty rùi thì mới trả tiền lấy hoá đơn

quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
um.. việc cần làm đầu tiên của cty bạn là: Thuê ng làm cho xong cái việc đăng ký kinh doanh, ( chi phí thuê khoảng 2tr, có công ty chuyên về việc này) lấy MST, dấu má cho công ty. phải là 1 cty hợp pháp trươc đã.. khi đã có MST,dấu má thì,., tất cả những chi phí cty bạn sẽ lấy được hóa đơn của khách hàng mình mua. bàn ghế, máy tính,..(mình yêu cầu xuất hóa đơn VAT khi mua sản phẩm) đều được đưa vào TSCĐ của cty và phân bổ,. Các hoá đơn có thuế đầu vào đều được kê khai để giảm trừ thuế đầu ra.. Phải có hoá đơn đỏ mới có thể kết chuyển được vào chi phí của cty bạn nhé!!..good luck!

N

nguyen hong vinh hn

Guest
19/4/11
3
0
0
Ha noi
Đúng như ý kiến của quocvietkevin, cố găng đăng kí GPKD càng nhanh càng tốt nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA