Hỏi về Thuế GTGT

• Thread starter nguyendinhhuy
  • Ngày gửi
N

nguyendinhhuy

Guest
19/10/05
17
0
1
Bac ninh
Chào các bạn!
Hiện tai tôi đang có một số thắc mắc mà chưa nghỉ ra được mong các bạn góp ý.
1 Trong bảng cân đối kế toán tôi thấy Thuế GTGT còn được khấu trừ là 250.000.000 đồng. Nhưng trên tờ khai thuế giá trị gia tăng của tháng 12 lại là số 150.000.000 đồng và số còn được khấu trừ trong tờ khai chuyển sang đầu tháng của năm mới để tiếp tục khai thuế. Vậy các bạn cho tôi hỏi sao số trong bảng cân đối KT lai khác trong tờ khai của tháng 12 điều này là sai phải không và o kế toán làm sai hay gì?
2. Tại bên có TK 133 Ko bằng bên Nợ của TK 333 + các khoản thuế GTGT đã nộp điêù này là sai phải không các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
nguyendinhhuy nói:
Chào các bạn!
1 Trong bảng cân đối kế toán tôi thấy Thuế GTGT còn được khấu trừ là 250.000.000 đồng. Nhưng trên tờ khai thuế giá trị gia tăng của tháng 12 lại là số 150.000.000 đồng và số còn được khấu trừ trong tờ khai chuyển sang đầu tháng của năm mới để tiếp tục khai thuế. Vậy các bạn cho tôi hỏi sao số trong bảng cân đối KT lai khác trong tờ khai của tháng 12 điều này là sai phải không và o kế toán làm sai hay gì?
2. Tại bên có TK 133 Ko bằng bên Nợ của TK 333 + các khoản thuế GTGT đã nộp điêù này là sai phải không các bạn.
Câu hỏi chưa bạn không được rõ ràng, trong bảng cân đối kế toán vào thời điểm nào vậy?
1. Số còn được khấu trừ trong sổ sách nhiều khi bao gồm số thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu do chưa nộp nên chưa được tính khấu trừ.
2. Bạn đang nói đến số phát sinh luỹ kế hay số nào vậy?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nguyendinhhuy nói:
Chào các bạn!
Sự chênh lệch giữa số liệu trên Bảng cân đối kế toán và tờ khai thuế thì cũng có nhiều nguyên nhân bạn à.

Trước hết bạn phải tìm nguyên nhân sự chênh lệch này, Khi bạn tìm ra nguyên nhân thì sẽ có cách giải quyết thôi. Làm bút toán điều chỉnh hoặc giảm số thuế trên sổ sách.

Thông thường thì 2 chỉ sổ này phải bằng nhau. Còn sự chênh lệch thì cũng có nhiều trường hợp. Nếu là do Thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu thì khắc phục dễ dàng. Cũng có trường hợp nộp tạm thuế GTGT (Và khi đưa lên bảng cân đối kế toán người ta đưa vào phần Tài sản)chứ không để vào phần nguồn vốn mà ghi âm.

Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA