Lương cơ bản và phụ cấp

• Thread starter Vu Mai Nhi
  • Ngày gửi
V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Các bạn giúp tôi với..........

khi tính lương cho nhân viên, phần phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp công việc, khuyến khich tuyển dụng cao hơn lương cơ bản liệu có ảnh hưởng gì không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn chú ý :
- Một số khoản phụ cấp sẽ được cộng vào lương cơ bản để tính BHXH đấy.
- Mức lương cơ bản có hợp lý không, bạn lấy lương cơ bản theo thang bảng lương của Nhà nước hay sao?
- Nếu Cty bạn không theo thang bảng lương của nhà nước và bạn muốn đóng BHXH ở mức độ nào đó thì các khoản phụ cấp phải ghi khác đi để không đóng BHXH trên khoản đó.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
V = V1 + V2

Trong đó:
V: Lương tháng của 1 nhân viên
V1: Lương hành chính sự nghiệp - Dùng để tính BHXH, BHYT
V2: Lương dịch vụ, thêm giờ, v.v... (tên gọi tùy theo loại hình KD của DN) <-- Lương cao hay thấp là do V2 này cao hay thấp. Khuyến khích NV cũng là tập trung vào cái V2 này.

V1 = {(HSL + [PCcv_tn]) * Lttnn * NCtt} / 26

Trong đó:

HSL: Hệ số lương
PCcv_tn: Phụ cấp chức vụ, trách nhiệm (nếu có --> vì thế mới có cái [] - optional mà)
Lttnn: Lương tối thiểu nhà nước (Hiện nay là 310,000 gì đó)
NCtt: Ngày công thực tế đi làm trong tháng (là kết quả của chương trình chấm công)
26: Chính ra phải nói là Ngày công tháng vì đây cũng là 1 tham số, có thể thay đổi lúc là 26, có lúc là 24 hay 25,5 tùy theo từng DN quyết định

V2 = F(x)

Mỗi DN đều có 1 hàm F(x) khác nhau. (Theo các phụ cấp khác (PC khu vực, PC độc hại, PC làm đêm, v.v...), theo sản phẩm, theo thời gian thêm giờ (OT các loại), theo chất lượng dịch vụ (sales commission,...), v.v...)

Ngoài Lương ra thì còn chuyện THƯỞNG nữa.

Sửa lần cuối:
H

huongketoan

Guest
29/11/05
10
0
0
43
76 an duong- tay ho- hanoi
Các bạn ơi cho mình hỏi về HĐ lao động thuê ngoài
Mình làm HĐ tập thể, một người đứng tên ký, ngoài ra mình có phải làm thủ tục gì với cơ quan thúê không? về cái thuế TNDN ấy mà?
Các bạn giúp mình nha, mình đang cần gấp lắm.

S

Space

Sơ cấp
18/7/05
8
0
1
Ha noi
To huongketoan:
Theo mìmh thì ngoài tư cách pháp nhân đầy đủ của người đại diện ( cái này thì dễ rồi ) phải có danh sách các thành viên ( số CMND, hộ khẩu hoặc giấy tạm trú có bản photo thì càng tốt ) nếu thuê lao động địa phương thì xin UBND xã con dấu ( quá hợp lệ ! ). Ngoài ra nên làm hợp đồng < 26 ngày (là kín kẽ nhất nhưng hơi bị khó ) nếu > = 1 tháng thì đóng thêm BHXH ( hic hic ) cho các thành viên cho đúng qui định về BHXH. nhưng tôi chắc rằng Phòng BHXH sẽ " ngạc nhiên chưa " đấy.Tóm lại là phải mềm dẻo linh hoạt và nói nhỏ nhé bạn phải báo cáo với sếp trước để thông qua, có gì còn đỡ...
Chủ quan của mình là vậy có thể chưa đúng , bạn nào có cao kiến gì xin chỉ giáo thêm.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
quote=huongketoan]Các bạn ơi cho mình hỏi về HĐ lao động thuê ngoài
Mình làm HĐ tập thể, một người đứng tên ký, ngoài ra mình có phải làm thủ tục gì với cơ quan thúê không? về cái thuế TNDN ấy mà?
Các bạn giúp mình nha, mình đang cần gấp lắm.[/quote]

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA