Xác định nguồn gốc DN xuất hoá đơn

• Thread starter meobong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

meobong

Guest
27/12/05
6
0
0
Ha Noi
Công ty tôi vừa nhận được một hoá đơn chỉ có dấu MST, tên DN ... mà không có dấu tròn, chức danh? Liệu hoá đon này có hợp lệ không? xác định nguồn gốc doanh nghiệp này ntn?
Xin cám ơn bà con

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn bán hàng thông thường của hộ kinh doanh cá thể chỉ có dấu vuông, không có dấu tròn thì vẫn được coi là hóa đơn hợp lệ, hợp pháp. Miễn hóa đơn đó do Bộ tài chính phát hành.

G

gaubong

Guest
meobong nói:
Công ty tôi vừa nhận được một hoá đơn chỉ có dấu MST, tên DN ... mà không có dấu tròn, chức danh? Liệu hoá đon này có hợp lệ không? xác định nguồn gốc doanh nghiệp này ntn?
Xin cám ơn bà con
Ko lẽ khi mua hàng công ty bạn ko biết DN này sao? Cty mình nhiều khi cũng nhận được hóa đơn ko có dấu tròn, mình nghĩ cũng ko sao đâu. Bạn có thể gọi 1080 xác định DN này.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
gaubong nói:
Cty mình nhiều khi cũng nhận được hóa đơn ko có dấu tròn, mình nghĩ cũng ko sao đâu.
Như chị Tú Anh nói rồi đó đối với hộ kinh doanh cá thể, cửa hàng thì chỉ có con dấu vuông thôi vì thế nếu như bạn mua hàng của các đối tượng này thì trên hóa đơn chỉ có con dấu vuông thôi nên hóa đơn đó hoàn toàn hợp lệ. Còn nếu như bạn mua hàng của cty, tổ chức kinh doanh mà trên hóa đơn ko có con dấu tròn thì là hàng "dỏm" rồi. Bạn nên xác định lại đối tượng mà bạn đã mua hàng nhé để có câu trả lời cho câu hỏi của mình. Chúc bạn thành công.
Thân!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu không có dấu tròn thì đi xin lại dấu, nhỡ người ta quên đóng dấu thì sao hả em? Đó là chị nói đến trường hợp không hề có con dấu nào trên tờ hóa đơn.

hoangaccounting nói:
Còn nếu như bạn mua hàng của cty, tổ chức kinh doanh mà trên hóa đơn ko có con dấu tròn thì là hàng "dỏm" rồi.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Mình biết có 1 công văn của TCT vào tháng 1/05 quy định nếu hoá đơn GTGT thì phải có dấu tròn của doanh nghiệp mới hợp lệ (đóng treo hoặc trên chữ ký của thủ trưởng). Mình thấy như vậy cũng hợp lý vì nó thể hiện tư cách pháp nhân. Còn hóa đơn của cửa hàng hoặc cá nhân thì dĩ mhiên là chỉ có dấu vuông rồi (đôi khi cần có dấu tròn của Chi cục thuế nơi mua hóa đơn lẻ).

Nhưng mình cũng gặp 1 trường hợp là hóa đơn của 1 công ty không có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký tên đóng dấu nên họ không đóng dấu tròn và có 1 công văn của bên Thuế chấp nhận vấn đề này cho công ty họ (công ty Kim Liên) vào năm 2003 nên nhất định không đóng dấu cho bên mình.

Như vậy, hiệu lực của các văn bản này đá nhau rồi ? mình đã kẹp văn bản trả lời đó sau hóa đơn để có căn cứ lưu chứng từ và sau này dễ giải thích.
Các bạn có ý kiến gì giúp mình không ?

M

meobong

Guest
27/12/05
6
0
0
Ha Noi
Cam ơn các bác nhe.
Đúng là Meobong con phải học nhiều, mong các bác chỉ giáo.
:0frown:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Văn bản "công văn" đa phần hướng dẫn cho trường hợp xảy ra tại một DN cụ thể nên nếu các bạn chưa biết được tình huống thực tế tại DN đó thì không nên cho rằng các công văn đá nhau.

Cayman nói:
Như vậy, hiệu lực của các văn bản này đá nhau rồi ? mình đã kẹp văn bản trả lời đó sau hóa đơn để có căn cứ lưu chứng từ và sau này dễ giải thích.
Các bạn có ý kiến gì giúp mình không ?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu không có dấu tròn thì đi xin lại dấu, nhỡ người ta quên đóng dấu thì sao hả em? Đó là chị nói đến trường hợp không hề có con dấu nào trên tờ hóa đơn.

Nhân tiện đây cũng xin lưu ý với các bạn một điều, trước khi chúng ta đặt bút ký vào hóa đơn đỏ,..... chúng ta phải kiểm tra thật kỹ nội dung trên hóa đơn đó. Coi lại tên cty, mã số thuế, địa chỉ, mặt hàng, tiền hàng, tiền thuế, tiền thanh toán, chữ ký người bán hàng, chữ ký giám đốc đơn vị bán hàng, con dấu, ...... xem đã đúng chưa. Nếu như ko kiểm tra mà ký vào sau đó phát hiện sai sót thì lỗi hoàn toàn thuộc về phía chúng ta. Việc kiểm tra này rất đơn giản thôi nhưng có nhiều người ko để ý tới dẫn đến việc phải hủy, điều chỉnh hóa đơn ---> phức tạp, tốn thời gian. Khi người đi mua hàng ko phải là kế toán thì các bạn nên in ra một tờ giấy nhỏ ghi tên cty, mã số thuế, địa chỉ cho người đó mang theo là chắc ăn. .........Cty tôi cũng từng xảy ra trường hợp này dẫn tới phải điều chỉnh cả đóng hóa đơn chỉ vì sai một tý như thế này: tên cty tôi là: Công ty TNHH SX-TM-DV ABC nhưng khi sếp lấy hóa đơn về kiểm tra lại tôi thấy tên cty được ghi như thế này Công ty TNHH ABC.
Còn khi viết hóa đơn trước khi xé ra khỏi cùi thì các bạn hãy kiểm tra lại thật kỹ các chỉ tiêu trên hóa đơn rồi mới xé.
Đối với người làm kế toán mà để sai sót những trường hợp này thì sếp bạn rất khó chịu lắm đó....
Thân!!!

Sửa lần cuối:
H

Huong Giang

Sơ cấp
3/5/06
7
0
1
Thuy Khue
Nhan tien cho em hoi co cach nao de biet duoc nganh nghe dang ky kinh doanh của công ty tren hoa don dau vao khong ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA