Hóa đơn Sếp đi công tác nhưng không có giấy đi đường kèm theo

• Thread starter maianh10401
  • Ngày gửi
maianh10401

maianh10401

Trung cấp
27/5/13
50
1
8
36
Hà Nội
Hi cả nhà,

Các bạn cho mình hỏi chút với! Sếp mình có đi công tác và lúc về đưa kế toán mấy hóa đơn vé máy bay + phòng nghỉ mà Không có giấy đi đường kèm theo, thường Sếp đi ít làm mấy thủ tục đấy lắm, giờ mình muốn hỏi các hóa đơn đó làm thế nào để kê khai và đưa được vào làm chi phí hợp lý? Các bạn chỉ cách cho mình với nhé!

Mình cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Hóa đơn Sếp đi công tác nhưng không có giấy đi đường kèm theo

Chả có cách nào khác, bạn phải hoàn tất giấy đi đường thay sếp thôi

K

kimcuc2013

Sơ cấp
23/9/13
22
1
0
hcm

Chả có cách nào khác, bạn phải hoàn tất giấy đi đường thay sếp thôi
em cũng gặp vấn đề giống maianh10401, sếp thường đi gặp đối tác ở tỉnh thì cột "chứng nhận của cơ quan nơi công tác (ký tên& đóng dâu)" được đây? đi về rồi mới đưa hoá đơn, vé máy bay....haizzz.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Mình thấy giấy đi đường hình như chỉ có DN nhà nước, DN ngoài NN đâu có quy định nào bắt buộc đâu.
Bên mình chỉ cần hóa đơn phòng nghỉ, hóa đơn ăn uống, vé máy bay, tàu xe là được. Có thêm cái QĐ công tác của sếp nữa thì tốt, nhưng đây là sếp đi rồi thì cần gì.

S

sunflower492

Sơ cấp
29/5/13
9
0
0
32
hà nội

Hình như em thấy ,mấy chị kế toán chỗ em học việc cũng làm như vậy chỉ cần có quyết đinh công tác thui thì phải? anh chị cho em hỏi trường hợp xếp là chủ sở hữu của công ty TNHH theo như em học về thuế thì lương của xếp sẽ không được tính vào chi phí chịu thuế còn chi phí đi công tác có được tính không ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hình như em thấy ,mấy chị kế toán chỗ em học việc cũng làm như vậy chỉ cần có quyết đinh công tác thui thì phải? anh chị cho em hỏi trường hợp xếp là chủ sở hữu của công ty TNHH theo như em học về thuế thì lương của xếp sẽ không được tính vào chi phí chịu thuế còn chi phí đi công tác có được tính không ạ?
Chủ DN đi công tác, nếu kỹ thì làm thêm kế hoạch công tác (không cần quyết định hay giấy đi đường gì cả), công tác phí có đầy đủ hóa đơn chứng từ thì tính vào chi phí.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Chủ DN đi công tác, nếu kỹ thì làm thêm kế hoạch công tác (không cần quyết định hay giấy đi đường gì cả), công tác phí có đầy đủ hóa đơn chứng từ thì tính vào chi phí.

Bác Cả ơi! ở chỗ em mấy CB thuế xuống kiểm tra chỉ nghiện giấy đi đường thôi , còn có KH công tác mà thiếu giấy đi đường cũng chả xong.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bác Cả ơi! ở chỗ em mấy CB thuế xuống kiểm tra chỉ nghiện giấy đi đường thôi , còn có KH công tác mà thiếu giấy đi đường cũng chả xong.

Có quy định nào bắt buộc (chủ DN ngoài nhà nước) đi công tác phải ký giấy đi đường không ?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Có quy định nào bắt buộc (chủ DN ngoài nhà nước) đi công tác phải ký giấy đi đường không ?
Đọc mãi thì cũng chả có chỗ nào qui định bác ạ, nhưng cãi mãi cũng không nổi các bác ấy bảo " phải có GIẤY ĐI ĐƯỜNG " để có xác thực con dấu những nơi đã đến , nếu không thì loại chứng từ - loại chi phí. Thôi Bác ạ , Các Cụ nhà em bảo tránh voi chả xấu mặt . Bên Bác may mắn gặp được nhà thuế lành , am tường luật.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Hi cả nhà,

Các bạn cho mình hỏi chút với! Sếp mình có đi công tác và lúc về đưa kế toán mấy hóa đơn vé máy bay + phòng nghỉ mà Không có giấy đi đường kèm theo, thường Sếp đi ít làm mấy thủ tục đấy lắm, giờ mình muốn hỏi các hóa đơn đó làm thế nào để kê khai và đưa được vào làm chi phí hợp lý? Các bạn chỉ cách cho mình với nhé!

Mình cảm ơn!

Làm cái quyết định công tác đến đó, in cái giấy đi đường ra gửi vào KS bảo nó cộp dấu cho

Xong

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Thuế làm việc hơi cứng nhắc, để chứng minh có đi công tác, chi phí thực tế phát sinh có thể căn cứ vào vé máy bay, boarding pass, hóa đơn khách sạn để tính lại ngày ở, giấy di đường chỉ là phụ có hay không cũng không quan trọng bằng những chứng từ kia

P

ponypony

Sơ cấp
28/1/13
20
1
1
hcm

Mình cũng đang gặp phải trường hợp này, cty minh chuyên về tư vấn sếp thường đi công tác bang máy bay thi chi phí phòng nghỉ và ăn uống rất nhiều vậy thi làm thế nào mời hợp lý ạ, hiện tại mình chỉ có hoá đơn và vé máy bay roi hạch toán thôi hà ko bit sao?

mienkinhbac

mienkinhbac

Sơ cấp
31/3/11
33
2
6
Bacninh

đấy là lương của ông giám đốc công ty TNHH 1 thành viên thôi chứ bạn

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Thuế làm việc hơi cứng nhắc, để chứng minh có đi công tác, chi phí thực tế phát sinh có thể căn cứ vào vé máy bay, boarding pass, hóa đơn khách sạn để tính lại ngày ở, giấy di đường chỉ là phụ có hay không cũng không quan trọng bằng những chứng từ kia
Mấy sếp thường ko bao giờ nhớ lưu lại cái boarding-pass này

Nếu đi công tác nước ngoài bên thuế thg` ycầu thêm Invitation Letter

P

ponypony

Sơ cấp
28/1/13
20
1
1
hcm

- con di cong tac o trong nước thi sao bạn? thuong thi di HÀ NỘI, va các tỉnh lân cận. ben minh la tu vấn di cong tac la gặp khach hang đẻ tư vấn va ky kết hợp đồng.
- cho minh hoi la cty minh dich vụ tư vấn vay đầu ra thi có nhưng đàu vao ít qua vậy tìm cách nao de lấy chi phí, ban nao co lam ve linh vuc này giúp minh voi minh dang gắp lắm, trong qua trinh tư vấn cung có thue chuyên gia tư vấn cong trình thi phải minh cung moi lam về linh vự nsỳ nên ko rõ lắm, mong mọi nguoi giup...!

• Like
Reactions: vanchanganvina
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
topic lâu rồi nhưng giờ e đang làm giấy đi đg ạ, em định làm giấy đi đg cho Giám đốc, nhưng ở phần "Cấp cho...." và phần "Người duyệt" đều là Tên của giám đốc, như thế có kì lắm ko ạ?

• Like
Reactions: vanchanganvina
V

vanchanganvina

Guest
23/8/17
12
1
3
32
topic lâu rồi nhưng giờ e đang làm giấy đi đg ạ, em định làm giấy đi đg cho Giám đốc, nhưng ở phần "Cấp cho...." và phần "Người duyệt" đều là Tên của giám đốc, như thế có kì lắm ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA