Thanh lý TSCĐ

• Thread starter greenfield
  • Ngày gửi
G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
TSCĐ của CT e đã hết thời gian khấu hao. E muốn đưa TSCĐ mới vào thì có cần thanh lý hết những TSCĐ cũ đó ko, và làm những thủ tục gì? E cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
greenfield nói:
TSCĐ của CT e đã hết thời gian khấu hao. E muốn đưa TSCĐ mới vào thì có cần thanh lý hết những TSCĐ cũ đó ko, và làm những thủ tục gì? E cảm ơn!
Hết thời gian khấu hao nhưng nếu bạn vẫn còn sử dụng thì không làm thủ tục thanh lý, thanh lý tài sản này chỉ làm khi bạn bán đi hoặc làm cái gì khác...
Thủ tục thanh lý gồm:
Biên bản thanh lý
Hóa đơn phát hành (nếu có).
Thân

L

Love accounting

Guest
23/4/05
9
0
0
43
Quang Tri
Thanh lý TSCĐ không có HĐ

Chào các bạn, mình gặp một vấn đề như sau mong các bạn chỉ giúp.
Công ty minh trước đây (năm 2004) sử dụng hình thức thuế khoán bắt đầu năm 2005 chuyển đổi thành VAT khấu trừ.Cty minh kinh doanh vận tải hành khách, có 80 xe ô tô( xe liên doanh, các chủ xe mang xe đến góp vốn và đã chuyển đổi cà vẹc thành tên công ty chứ thực tế các xe đó công ty không bỏ tiền ra mua) nhưng khi trước cty mình không kê khai khấu trừ VAT, nhưng bây giờ có một số xe đó yêu cầu công ty cho họ không liên doanh nữa, Giám đốc mình yêu cầu xuất hoá đơn VAT cho chủ xe đó, nhưng thực tế xe đó chỉ làm hồ sơ liên doanh chứ không có hoá đơn đầu vào già cả !Bây giờ minh phải làm sao đây????
Chi mong các bạn giúp tui với.
Cám ơn !

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Biên bản thanh lý như thế nào?
Mina có mẫu thanh lý TSCĐ không cho mọi người xin để tham khảo không?
Biên bản thanh lý cần những ai ký vậy?
Cám ơn Mina

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
greenfield nói:
Nếu như cty bạn là một cty lớn, một cty cổ phần, tập đoàn, hay cty Nhà nước thì tủ tục thanh lý TSCĐ phải chặt chẽ hơn:
-Thành lập Hội đồng thanh lý TSCĐ.
-Biên bản họp hội đồng thanh lý TSCĐ.
-Quyết định Thanh lý TSCĐ.
-BB họp Hội đồng định giá TSCĐ (định giá bán thanh lý).
-BB Thanh lý TSCĐ.
-HĐKT bán TSCĐ được thanh lý.
-Hóa đơn bán TSCĐ
-Thanh lý HĐKT bán TSCĐ.

Đính kèm

• BB-TLTSCD.rar
    2.9 KB · Lượt xem: 1,064
H

haimichael

Guest
3/1/04
44
0
6
liệu có phải mời ai đến để đánh giá lại tài sản hay tự định giá được
nói rõ hơn một tí được không
cảm ơn trước nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
haimichael nói:
liệu có phải mời ai đến để đánh giá lại tài sản hay tự định giá được
Cái này thì chỉ cần ban thanh lý do cty lập ra định giá bán thôi. Họ sẽ đưa ra một giá bán hợp lý so với trị giá còn lại của tài sản.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Love accounting nói:
Công ty minh trước đây (năm 2004) sử dụng hình thức thuế khoán bắt đầu năm 2005 chuyển đổi thành VAT khấu trừ.Cty minh kinh doanh vận tải hành khách, có 80 xe ô tô( xe liên doanh, các chủ xe mang xe đến góp vốn và đã chuyển đổi cà vẹc thành tên công ty chứ thực tế các xe đó công ty không bỏ tiền ra mua) nhưng khi trước cty mình không kê khai khấu trừ VAT, nhưng bây giờ có một số xe đó yêu cầu công ty cho họ không liên doanh nữa, Giám đốc mình yêu cầu xuất hoá đơn VAT cho chủ xe đó, nhưng thực tế xe đó chỉ làm hồ sơ liên doanh chứ không có hoá đơn đầu vào già cả !Bây giờ minh phải làm sao đây????
Cám ơn !
Bạn xem lại các văn bản thoả thuận lúc góp vốn khi chuyển lên công ty vì khi đã gọi là góp vốn thì chắc chắn phải định giá .... Có khi kế toán không ghi giá trị tài sản này vào trong sổ sách kế toán. Theo đúng nguyên tắc thì giờ bạn phải xuất ngược hoá đơn lại để người ta làm thủ tục sang tên xe.
Thân

levanton

levanton

Cao cấp
Love accounting nói:
Cám ơn !
Theo mình nghĩ công ty bạn với những người có xe đã thỏa thuận là góp vốn lập công ty bằng tài sản là xe, như vậy thì mới chuyển đổi chủ Giấy chứng nhận đăng ký xe. Nếu liên doanh thì tên vẫn của họ, lhai bên thỏa thuận liên doanh về điều hành, tuyến vận chuyển, về quản lý thì bây giờ không xuất hóa đơn.
Không chỉ trường hợp liên doanh, mà các trường hợp các công ty mua phương tiện của cá nhân( không có hóa đơn), sau này nhượng bán đều phải xuất hóa đơn cho người mua để họ đang ký sở hữu.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Love accounting nói:
Cám ơn !
1. Nếu là liên doanh, hay đã góp vốn vào công ty và đã được chuyển quyền sở hữu cho công ty thì khi trả lại cho người góp dù bất kể là ai bạn cũng vẫn phải lập hội đồng bán thanh lý và phải xuất HĐGTGT
2. Nếu là hợp đồng hợp tác và không đứng thành tài sản của công ty thì không phải xuất HĐ.
Chào thân!

T

TieuLongNhan

Guest
24/3/05
15
0
0
44
VietNam
Thanh lý bán tài sản cố định

Chào các bạn
Doanh nghiệp có một tài sản cố định, nguyên giá 200 T. Đã khấu hao T6, giá trị còn lại là 80. Sang tháng 7, đến giữa tháng thì thực hiện bán TSCĐ, như vậy lúc bấy giờ phần giá trị còn lại của TSCD là 80, phần lũy kế khấu hao là 120 nhưng một người bạn lại bảo rằng là lũy kế khấu hao phải là 120 + phần khấu hao nửa đầu T7 (VD khấu hao hàng tháng là 2T thì phần lũy kế khấu hao sẽ là 120 + 1T=121 T, phần giá trị còn lại là 80-1=79 T)
Xin hỏi các bạn: như vậy giá trị nào sẽ đúng
Có phải là khi bán, thanh lý giảm TSCD thì phải tính thêm giá trị từ đầu tháng đến tại thời điểm thanh lý bán TSCD9 không ?
Cám ơn nhiều

P

Phạm Vũ Thắng

Guest
18/5/06
30
0
0
49
Hà Nội
Trong danh mục định mức khấu hao TSCĐ của QĐ 206 làm gì có TSCĐ nào mà lai khấu hao dưới 1 năm vậy?
Còn định giá bán thanh lý TSCĐ là do Hội đồng thanh lý TSCĐ căn cứ vào giá trị còn lại và giá trị sử dụng của TSCĐ đó mà định giá cho phù hợp

T

TieuLongNhan

Guest
24/3/05
15
0
0
44
VietNam
Mình chỉ đưa ra ví dụ cho đơn giản mà thôi. Ý của mình là với một tài sản cố định đã khấu hao trong tháng rồi đến giữa tháng sau thì giá trị khấu hao của tài sản có phải chính là giá trị đã khấu hao cộng thêm khoản trích khấu hao từ đầu tháng cho đến tại thời điểm thanh lý tài sản hay không

N

ngochan

Guest
28/7/06
23
0
0
40
1712 Hồng Lạc P10 Q,TB
TSCĐ khi đã khấu hao hết thi có nhất thiết phải làm thanh lý , và nếu như làm thanh lý thì có phải theo mẫu cụ thể nào không hay chỉ đánh một văn bản thanh lý và có chữ ký của Chủ tịch hội đồng Quản trị , kế toán trưởng , kế toán TSCĐ là đủ.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Tài sản mua về nhằm phục vụ sản xuất,... Khấu hao là để thu hồi vốn. Tôi đang cần để dùng lại bán đi là sao bạn. Bạn chỉ thanh lý khi nó hỏng hóc không xài được...

Bạn đọc 206 đi, nhất định có thể trả lời được câu hỏi của bạn.

T

thanhvinaconex

Guest
25/7/06
11
0
0
đồng tháp
ngochan nói:
TSCĐ khi đã khấu hao hết thi có nhất thiết phải làm thanh lý , và nếu như làm thanh lý thì có phải theo mẫu cụ thể nào không hay chỉ đánh một văn bản thanh lý và có chữ ký của Chủ tịch hội đồng Quản trị , kế toán trưởng , kế toán TSCĐ là đủ.
Chào bạn!
Trường hợp TSCĐ khi đã hết khấu hao thì không nhất thiết phải làm thanh lý, cứ để trên sổ sách theo dõi khi không còn sử dụng được nữa mới làm thanh lý. Khi làm thanh lý 1 TSCĐ bạn phải có quyết định thành lập ban thanh lý TS của Chủ tịch HĐQT, sau đó mới lập bảng thanh lý. bảng thanh lý không nhất thiết theo mẫu nhưng phải đủ nội dung và người có thẩm quyền ký.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
Bán TSCĐ đang cho thuê.

Công ty tôi đang cho thuê một số TSCĐ (thuê hoạt động), hiện giờ có khách hàng hỏi mua một trong số các TSCĐ đó.
Các thủ tục cần phải làm những gì? Cách hạch toán ra sao?
Mình hạch toán như sau nhưng thấy chưa ổn lắm :
Nợ TK111/Có TK711 :Số tiền bán TSCĐ
Nợ TK111/Có TK33311 : Thuế GTGT đầu ra
Nợ TK 632/Có TK 221 : Giá trị còn lại của TSCĐ
Các bạn tư vấn giúp mình với.
Cám ơn.

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Trường hợp nhượng bán bạn hạch toán như sau:
Bút toán xóa sổ TSCD
Nợ TK 214: Hao mòn lũy kế