Công ty TNHH có bắt buộc có KTT

Thảo luận trong 'Pháp luật kinh doanh' bắt đầu bởi MINA, 5 Tháng một 2006.

3,416 lượt xem

  1. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,496
    Đã được thích:
    108
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Các bạn cho Mina hỏi vấn đề này:
    1/ Hiện nay các công ty TNHH có bắt buộc phải có kế toán trưởng chưa? Hay là luật thì có rồi nhưng chưa áp dụng.
    2/ Nếu công ty không có KTT thì có bị phạt gì không? (Trong thực tế)
     
    #1
  2. gaubong

    gaubong Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    64
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nơi sóng biển vỗ rì rào
    1.Theo em thì công ty TNHH ko bắt buộc phải có KTT, mà em cũng chưa thấy có luật nào quy định như vậy nữa (hay là có rồi mà em ko biết).
    2.Công ty em cũng là công ty TNHH mà cũng đâu có KTT, và em cũng đâu thấy bị phạt gì đâu.
     
    #2
  3. Van Wan Lee

    Van Wan Lee Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    VietNam
    Vấn đề này mình cũng thấy sao đó. Nhiều nơi nói bắt buộc có KTT chỗ thì không có cũng chẳng bị phạt.
    có ai biết có văn bản nào quy định post lên cho bà con xem được không?
    cám ơn rất nhiều
     
    #3
  4. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    584
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM

    NĐ 129/2004/ NĐ-CP ngày 31/05/2004, Qui định và hướng dẫn thi hành 1 số điều của Luật Kế Toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh.
    Điều 37: Bố trí và bãi miễn KTT.

    Căn cứ khoản 2 điều 48 của Luật Kế Toán, việc bố trì, bãi miểm KTT được quy định như sau:
    1. Tất cả các đơn vị kế toán quy định tại khoản 1 Điều 2 của NĐ này (*) đều phải bố trí người làm KTT, trừ VPĐD của DN nước ngoài hoạt động tại VN, hộ kinh doanh cá thể và tổ hợp tác quy định tại điểm h,k khoản 1 điều 2 của NĐ này không bắt buộc phải bố trí người làm KTT mà được phép cử người phụ trách kế toán.


    (*) a. DNNN
    b. Cty TNHH
    c. Cty CP
    d. Cty Hợp danh
    đ. DNTN .
    e. DN có vốn Đầu tư nước ngoài
    g. CN của DN nước ngoài hoạt động tại VN
    f. VPĐD của DN nước ngoài hoạt động tại VN
    i. Hợp tác xã
    k, Hộ KD cá thể và tổ hợp tác

    To MINA: Luật đã hướng dẫn thực hiện rồi, và cũng có văn bản qui định xử phạt hành vi vi phạm Luật Kế Toán rồi, nhưng chưa có thông tư hướng dẫn thực hiện xử phạt như thế nào. ( Cái vụ này em hỏi VVNam)
     
    Last edited: 7 Tháng một 2006
    #4
  5. PHIHUNGVN

    PHIHUNGVN Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,394
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    HANOI
    To MINA về việc công ty TNHH bắt buộc có KTT hay không thì chị chị Thắm đã nói rõ rồi. Anh nói thêm phần xử phạt, phần này thì hơi hay một tý.
    - Theo qui định ở nghị định 129 thì đơn vị bắt buộc phải có KTT nếu chưa bổ nhiệm thì phải bổ nhiệm phụ trách kế toán và thời hạn thì không quá 1 năm.
    Nhưng tại qui định số 185/2004/NĐ-CP ngày 04 tháng 11 năm 2004 và Thông tư 120 ngày 15 tháng 12 năm 2004 thì lại không nói là xử phạt thế nào nếu đơn vị không có KTT hoặc người phụ trách kế toán.
    Và điều nữa là thẩm quyền xử phạt trong lĩnh vực kế toán là các thanh tra tài chính các cấp và chủ tịch UBND các cấp
    Khá hay đấy chứ nhỉ và đó là nguyên nhân vì sao chưa ai bị xử phạt khi chưa bổ nhiệm KTT hoặc phụ trách kế toán.
     
    #5
  6. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,496
    Đã được thích:
    108
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Như vậy có thể hiểu rằng luật kế toán đã có nhưng cơ quan thực hiện luật chưa quan tâm đến vấn đề KTT, nên hiện nay có nhiều công ty vẫn hoạt động mà không có KTT vẫn không sao, chỉ có những kế toán quan tâm đến luật nhiều thì lo còn người khác không biết thì vô tư hơn.
     
    #6
  7. HaiTam

    HaiTam Nguyễn Hải Tâm

    Bài viết:
    1,944
    Đã được thích:
    325
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Luật đã quy định và mình thấy nhiều nơi bắt phải có QĐ bổ nhiện KTT hay người phụ trách kế tóan tron hồ sơ pháp lý ban đầu.

    Vấn đề khác liên quan đến việc này là nhưng người đi làm KTT nhiều nơi. Họ làm theo dạng HĐ Lao động. Quy định pháp luật hiện tại có hạn chế việc một người một lúc ký HĐLĐ nhiều nơi không ?
     
    #7
  8. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Em có thấy quy định nào như vậy đâu anh Tâm. Đó là quyền của mỗi người chứ, miễn sao đảm bảo yêu cầu công việc theo HĐ đã ký kết.

    Hiện nay chưa có quy định về xử phạt ko có KTT, nhưng luật thì đã ban hành từ lâu. Em nghĩ sau này khi có quy định thì chắc là sẽ có hiệu lực hồi tố về ngày luật có hiệu lực thi hành.
     
    #8
  9. gaubong

    gaubong Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    64
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nơi sóng biển vỗ rì rào
    Cám ơn chị Thắm, em tìm được nghị định này rồi.
     

    Các file đính kèm:

    #9
  10. PHAN TO AN

    PHAN TO AN Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long An
    Chị ơi! Em được biết luật bất hồi tố mà!
     
    #10
  11. tuyetto

    tuyetto Nắng gió.

    Bài viết:
    125
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nơi đông dân cư nhất
    To : Anh Tâm .
    Hiện nay , Luật không quy định một người chỉ làm duy nhất một cty.
    Gởi anh nội dung này tham khảo, địa chỉ : http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/Default.htm

    Chủ đề Luật lao động
    Người hỏi Người hỏi yêu cầu không nêu tên


    Ngày hỏi 30/12/2005
    Nội dung hỏi Kính gửi Quý Sở
    Công ty chúng tôi, có thực hiện ký kết hợp đồng lao động, có đăng ký nội qui lao động, thoả ước lao động tập thể đầy đủ.
    Có trường hợp Nhân viên A hợp đồng làm việc tại Cty từ ngày 1/10/2000 với chức vụ trưởng phòng. Đến ngày 15/12/2005 anh A đề nghị cho chấm dứt hđồng lao động với nội dung: bàn giao công việc lại cho Cty từ ngày 15/12/2005 đến hết ngày 31/12/2005; xin được nghĩ phép từ ngày 3/1/2006 đến ngày 14/1/2006; xin chấm dứt hợp đồng lao động ngày 15/1/2006.
    Trong thời gian này (ngày 29/12/2005), tình cờ khách hàng của Công ty chúng tôi đang làm (trước đây do anh A phụ trách), thông báo rằng anh A gửi cho khách hàng chúng tôi danh thiếp của anh A nhưng với chức danh Phó Giám Đốc của một Công ty khác (và họ có fax danh thiếp cho chúng tôi) và chào mức giá thấp hơn so với mức giá Công ty chúng tôi đang thực hiện (chỉ chào giá bằng miệng, không có văn bản).
    Như vậy khi anh A gửi đơn xin thôi việc và thực hiện tiếp thị như trên, trong khi chưa có quyết định thôi việc từ BGĐ thì anh A có vi phạm luật lao động, nội qui lao động hay không? Nếu vi phạm thì anh A có đựơc hưởng các chế độ thôi việc hay bồi thường thiệt hại gì cho Công ty không?
    Trân trọng cám ơn







    Nơi trả lời Sở Lao Động Thương Binh và Xã Hội


    Người trả lời Quản lý đơn vị


    Ngày trả lời 06/01/2006
    Nội dung trả lời Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời câu hỏi của doanh nghiệp:

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hứơng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động vê hợp đồng lao động thì người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nếu có khả năng thực hiện nhiều hợp đồng lao động và phải bảo đảm thời giớ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi theo quy định của pháp luật.
    Người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải đảm bảo điều kiện chấm dứt theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung năm 2002.
    Đối chiếu quy định nêu trên, người lao động có thể làm việc với nhiều người sử dụng lao động nếu có khả năng thực hiện nhiều hợp đồng và bảo đảm về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi. Trước thời điểm công ty phát hành văn bản về việc chấm dứt hợp đồng lao động, nếu người lao động có hành vi vi phạm hợp đồng lao động đã thỏa thuận khi giao kết hoặc nội quy lao động của công ty thì công ty có quyền xử lý kỷ luật theo quy định trong bản nội quy lao động.
    Trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 điều 85 của Bộ luật Lao động thì không được trợ cấp thôi việc.
    Công ty có thể tham khảo về trợ cấp thôi việc tại Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hứơng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động vê hợp đồng lao động.
    Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 của Chính phủ vê hợp đồng lao động
     
    #11
  12. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Chị đang nói đến quy định xử phạt cho điều khoản luật đã ban hành, chứ ko nói đến hồi tố về hành vi mà trước đó luật chưa quy định. Luật kế tóan có hiệu lực từ năm 2003, nếu 2006 mới có chế tài thì các chế tài này sẽ đc áp dụng cho thời gian từ 2003. Hì, anyway, tất cả chỉ là suy đóan thui.
     
    #12
  13. PHAMVANLOI

    PHAMVANLOI Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HOCHIMINH
    Anh Phihungvn Da Tra Loi Ban Rat Ro Do .

    Neu Khong Bo Tri Duoc Nguoi Lam Ke Toan Truong Thi Bo Tri Nguoi Lam Phu Trach Ke Toan ( Hai Cai Nay Khac Nhau ). Nhung Thoi Han Khong Qua 1 Nam Ban A !.

    Ke Toan Truong Yeu Cau Nhu The Nao ? Luat Da Noi Ro , Ke Toan Phu Trach Cung Vay ?.

    Minh Thay Cai Nay Bay Gio Pho Bien Qua !.
    Bài Viết của bạn phải có dấu nếu không sẽ bị xóa!
     
    Last edited by a moderator: 9 Tháng một 2006
    #13
  14. doremon3008

    doremon3008 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Các bạn xem các thông tư và nghị định rồi đấy, xem thêm Luật kế toán nữa nhé. Bắt buộc phải có KTT trưởng đối vối cty TNHH đấy, Trong luật còn quy định rõ về yêu cầu tối thiểu với người làm KTT cơ. Các bạn xem kỹ lại nhé. Và khi có những rủi ro về tài chính kế toán sầy ra thì KTT là người chịu trách nhiệm ngay sau Giám đốc công ty đấy.

    Cẩn thận nhé. Luật quy định rõ lắm rồi. Có điều trong thực tế ở Việt nam hiện nay một số điều vẫn được vận dụng uyển chuyển, nhưng nếu bị pháp luật can thiệp thì họ sẽ đúng luật mà làm đấy.

    Chúc các bạn luôn thành công trong công việc kế toán của mình!
     
    #14
  15. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Điều 14.1.a, NĐ185: "Không tổ chức bộ máy kế tóan; không bố trí người làm kế tóan hoặc không thuê tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ kê toán làm kế toán theo quy định".

    Anh Nam ơi, Điều này nên hiểu thế nào ạ?
     
    #15

Chia sẻ trang này