Hỏi về Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN

• Thread starter thuta
  • Ngày gửi
T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Mình đang có vướng mắc sau :
Khi làm TK tự QT thuế TNDN, nếu cảm thấy cần phải loại bớt chi phí mà DN đã hạch toán trong năm, VD CF quảng cáo , tiếp khách,khuyến mại vượt mức khống chế 10% .. thì ngoài việc kê khai trong TK tự QT thuế TNDN, mình có phải hạch toán gì thêm không?

VD :trong năm khi hạch toán CF tiếp khách :
Nợ 642 200tr
Nợ 133 20tr
Có 111 220tr

Cuối năm, tính toán lại thấy khoản chi tiếp khách vượt mức quy định khoảng 20tr.Ta sẽ phải kê vào mục B17 số tiền là : 20tr. Như vậy khoản thuế GTGT đã được khấu trừ tương ứng với 20tr là 2tr sẽ bị xử lý thế nào. Có phải ghi Có 133 và làm TK điều chỉnh thuế GTGT năm hay không.

Và phần chi phí xuất toán trên có phải hạch toán gì ko.
Tương tự mình muốn hỏi cách hạch toán cho những khoản từ B2 đến B18 trong TK tự QT thuế TNDN

Giúp mình với nhé. QT năm mà, có biết bao vấn đề cần giải đáp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thuta nói:
Mình đang có vướng mắc sau :
Khi làm TK tự QT thuế TNDN, nếu cảm thấy cần phải loại bớt chi phí mà DN đã hạch toán trong năm, VD CF quảng cáo , tiếp khách,khuyến mại vượt mức khống chế 10% .. thì ngoài việc kê khai trong TK tự QT thuế TNDN, mình có phải hạch toán gì thêm không?

VD :trong năm khi hạch toán CF tiếp khách :
Nợ 642 200tr
Nợ 133 20tr
Có 111 220tr

Cuối năm, tính toán lại thấy khoản chi tiếp khách vượt mức quy định khoảng 20tr.Ta sẽ phải kê vào mục B17 số tiền là : 20tr. Như vậy khoản thuế GTGT đã được khấu trừ tương ứng với 20tr là 2tr sẽ bị xử lý thế nào. Có phải ghi Có 133 và làm TK điều chỉnh thuế GTGT năm hay không.

Và phần chi phí xuất toán trên có phải hạch toán gì ko.
Tương tự mình muốn hỏi cách hạch toán cho những khoản từ B2 đến B18 trong TK tự QT thuế TNDN

Giúp mình với nhé. QT năm mà, có biết bao vấn đề cần giải đáp.
Về ví dụ bạn nêu thì như sau:
Việc doanh nghiệp đã xác định là chi phí đó là vượt mức quy định và đã loại ra khỏi chi phí để xác định thuế thu nhập doanh nghiệp rồi thì doanh nghiệp hoàn toàn đúng, Phần chi phí cũng không phải hạch toán gì? Vì thực tế là chi phí đó bạn có bỏ ra, và có đưa vào chi phí thì kết quả hoạt động kinh doanh mới đúng. Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN chỉ để xác định số THUẾ TNDN mà doanh nghiệp phải nộp cho nhà nước mà thôi.

Còn về VAT khấu trừ thì bạn không cần phải bận tâm cho vấn đề này. Bạn cứ để khấu trừ bình thường, Khi nào quyết toán và có văn bản thì điều chỉnh chẳng sao cả bạn à.

Từ B2 đến B18 thì nhiều vấn đề quá bạn muốn hỏi chi tiết phần gì?

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Mình hiểu rồi, cảm ơn AC3K nhé.
Có nghĩa là các phần phát sinh từ B2 đến B18 chỉ liên quan đến Tổng lợi nhuận trước thuế TNDN thôi, và không ảnh hưởng đến báo cáo tài chính năm của Doanh nghiệp.

Như vậy sẽ dẫn đến sự chênh lệch giữa lợi nhuận kế toán (theo luật kế toán) và lợi nhuận thuế (theo luật thuế TNDN); chênh lệch giữa thuế TNDN phải nộp trên BCTC với thuế TNDN phải nộp (chỉ tiêu C7) trên TK tự QT thuế TNDN.

Các bạn xem giúp mình 3 trường hợp sau nhé :

TH1 : Giả sử cuối năm 2005, thuế TNDN phải nộp trên BCTC là 50tr.
Thuế TNDN (chỉ tiêu C7) trên TK tự QT thuế TNDN là 60tr
DN tạm nộp thuế TNDN trong năm 2005 là 40tr
Vậy sang năm 2006, DN sẽ phải nộp thêm thuế TNDN còn thiếu là :
60tr-40tr = 20tr, như vậy có đúng không?

TH2 :Giả sử cuối năm 2005, DN bị lỗ. Số lỗ trên BCTC là 50tr, nhưng số lỗ trên TK tự QT thuế TNDN là 30tr. Vậy DN đăng ký chuyển lỗ với CQ thuế theo số liệu 30tr có đúng không?

TH3 : Dn đã thực hiện chuyển lỗ với CQ thuế là 30tr. Sang năm 2006, CQ thuế đến kiểm tra xác định lại số lỗ của năm 2005 là 10tr.
Vậy chỉ tiêu B28 trên TK tự QT thuế TNDN (Lỗ từ các năm trước chuyển sang) sẽ lấy theo số liệu của CQ thuế có đúng không.

Các bạn giúp mình với nhé.

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Thuế TNDN trên BCTC và TK tự QT thuế TNDN

TH2 :Giả sử cuối năm 2005, DN bị lỗ. Số lỗ trên BCTC là 50tr, nhưng số lỗ trên TK tự QT thuế TNDN là 30tr. Vậy DN đăng ký chuyển lỗ với CQ thuế theo số liệu 30tr có đúng không?

TH3 : Dn đã thực hiện chuyển lỗ với CQ thuế là 30tr. Sang năm 2006, CQ thuế đến kiểm tra xác định lại số lỗ của năm 2005 là 10tr.
Vậy chỉ tiêu B28 trên TK tự QT thuế TNDN năm 2006(Lỗ từ các năm trước chuyển sang) sẽ lấy theo số liệu của CQ thuế có đúng không.

Các bạn giúp mình với nhé.[/QUOTE]

Sửa lần cuối:
A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Các trường hợp của bạn rất hay và mình cũng đang thấy bối rối và không biết thế nào. Mong các đại gia trong làng giải đáp cho mình biết với đi.
Xin đa tạ nhiều

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
thuta nói:

[/QUOTE]
Tớ tưởng thues TNDN phải nộp hạch toán trên BCTC cuối năm phải trùng với chỉ tiêu C7 trên tờ khai tự QT thuế TNDN năm chứ nhỉ.

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
thuta nói:
Híc không biết có phải mình... củ chuối quá không nhưng mình vẫn không hiểu sao lỗ trên BCTC năm lại không trùng với số lỗ trên tờ khai QT thuế TNDN được nhỉ.

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
thuta nói:
Vậy chỉ tiêu B28 trên TK tự QT thuế TNDN (Lỗ từ các năm trước chuyển sang) sẽ lấy theo số liệu của CQ thuế có đúng không.
[/QUOTE]
Cái này thì đúng vì khi CQ thuế đã đến kiểm tra và xuất toán những chi phí không hợplý đi để xác định lại số lỗ thì sổ sách kế toán năm sau cũng như tờ khai QT thuế phải lấy theo số liệu của CQ thuế.

T

tranthuy21

Guest
13/9/04
9
0
0
41
hanoi
em vừa làm tờ khai thuế GTGT của năm nhưng có 1 vấn đề vướng mắc như thế này. Trong năm của em có tháng thuế đầu vào nhỏ hơn thuế đầu ra vì thế công ty em phải nộp thuế là 823.612đ. bây giờ khi kê khai thuế thì em phai điền khoản tiền đó ở mục bao nhiều để nó khớp với số thuế tháng 12 mà công ty em được chuyển để khấu trừ sang năm sau

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cái tháng mà bạn phải nộp thuế GTGT đó, trên Tờ khai thuế GTGT bạn phải điền số liệu vào như sau:

- Chỉ tiêu 40 - Thuế GTGT phải nộp trong kỳ: 823.612
- Chỉ tiêu 43 - Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau: 0

Và khi sang tháng kế tiếp, trên Tờ khai thuế GTGT bạn điền số liệu vào như sau:
- Chỉ tiêu 11 - Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang: 0.

Lấy số liệu của tháng kế tiếp này làm căn cứ cho các tháng tiếp theo. Bạn kiểm tra lại các tờ khai xem có sai sót gì không nhé! Nếu gặp sai sót thì điều chỉnh số thuế GTGT vào tháng 12 này.

T

Tran Lac

Guest
19/2/08
2
0
0
Hung Yen
Các anh chị ơi! cty em làm về dịch vụ, em xin hỏi có anh/chị nào biết quy định mức khống chế chi phí tiếp khách không nhỉ. Chi phí tiếp khách của các Cty dịch vụ phải cao hơn so với các Cty sản xuất, kinh doanh chứ nhỉ. Cho em biết ngay với nhé
Em cảm ơn các anh/chị nhiều!

T

Tran Lac

Guest
19/2/08
2
0
0
Hung Yen
Em mới ra trường, làm kế toán nên có nhiều bỡ ngỡ quá, đầu năm mà cơ quan thuế bắt phải nộp tờ báo cáo thu nhập quý hay năm gì đó; anh chị nào có mẫu đó không nhỉ cho em xin với nhé. Thanks.

M

moon light

Guest
23/10/08
4
0
0
VT
Mình hiểu rồi, cảm ơn AC3K nhé.
Có nghĩa là các phần phát sinh từ B2 đến B18 chỉ liên quan đến Tổng lợi nhuận trước thuế TNDN thôi, và không ảnh hưởng đến báo cáo tài chính năm của Doanh nghiệp.

Như vậy sẽ dẫn đến sự chênh lệch giữa lợi nhuận kế toán (theo luật kế toán) và lợi nhuận thuế (theo luật thuế TNDN); chênh lệch giữa thuế TNDN phải nộp trên BCTC với thuế TNDN phải nộp (chỉ tiêu C7) trên TK tự QT thuế TNDN.

TH1: Bạn nộp thêm 20tr là đúng rồi
TH2: DN chỉ được đăng ký chuyển lỗ theo số liệu 30tr thôi
TH3: Bạn lấy số liệu quyết toán của cơ quan thuế là 10tr là chính xác

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Mọi người giúp em với nhé!
- Năm 2005 DN em lỗ : 100 tr
- Năm 2006 DN lãi : 20tr
- Năm 2007 DN lãi : 30tr
- Năm 2008 DN lỗ : 150tr
Cho em hỏi:
- Vậy tổng số lỗ em chuyển sang năm 2009 là: 200tr -> đúng ko ạ?
- Em phải điền trên PL 03 - 02/TNDN ( đăng ký chuyển lỗ) như thế nào ạ? ( Trên bảng đó em thấy cột "năm phát sinh lỗ" thì chỉ có đến năm 2007 thôi ko có năm 2008''.
Mong mọi người chỉ dẫn giúp em!!
Cám ơn nhiều ạ!!!!

B

Big Cat

Guest
18/2/09
2
0
0
Tien Giang
Trường hợp cua thuta cung giống mình đây, nhưng không biết hỏi ai, giờ này co ai biết mẫu chuyển lỗ ra sao giúp với, sao năm nay 2009 chuyển lỗ 2008 sang những năm sau mà trên phần HTKT chỉ tới 2007 thôi. Có ai biết lam on chỉ với, cám ơn!!!

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Sao không thấy anh chị nào giúp em vậy?
Em biết là bây giờ ai cũng bận nhưng mong mọi người hãy giúp em nhé, để em làm BCTC cho xong không em lo quá.
Cám ơn mọi người nhiều!

T

thuong345

Guest
20/2/09
4
0
0
Thanh pho ho chi minh
Phụ lục hợp đồng

Mình làm bên công ty xây dựng. Khi ký hợp đồng giữa Cty mình và Cty B là 5tỷ, bên Cty B cầm hợp đồng đó đi vây ngân hàng và phía ngân hàng chuyển tiền cho cty mình. Nhưng bên cty mình thực chất chỉ nhận 1.5 tỷ là nhân công thôi còn lại số tiền 3.5 tỷ cty mình chuyển lại cho cty B và giữa cty mình và cty B có làm phụ lục hợp đồng để thay đổi. Vậy bạn nào có gặp trường hợp này rồi xin chỉ giúp mình với vì mình mới làm lần đầu nên không nắm rõ luật
Cám ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA