Hàng về nhưng chưa nhận được hóa đơn, cách gi

• Thread starter kebattai
  • Ngày gửi
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Thực ra vấn đề này nếu mà "chẻ" ra thì khó lắm, bên mua, bên bán đều có cái lý riêng của mình khi xác định công nợ và hàng hóa! Tuy nhiên các bạn cứ theo hướng dẫn trên Tài liệu kế toán mà làm và điều chỉnh thôi. Không cần tranh luận về đề tài này nữa. Chúng ta sẽ chuyển sang các vấn đề khác nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

datxp

Guest
1/3/04
1
0
0
Vấn đề này cũng không quá rắc rối!Nếu bạn là người mua hàng thì có hai cách giải quyết:
- Bạn sẽ không nhận hàng hóa nếu không có hóa đơn đi kèm (theo luật thuế là bắt buộc),cho nên sẽ không có vướng mắc gì về vấn đề đối chiếu công nợ,cũng như vấn đề hạch toán .
- Nếu bạn vẫn nhập hàng mặc dù hóa đơn chưa có (thường thì vấn đề này không thể chấp nhận được),thì bạn có thể dùng bút toán tạm nhập với giá tạm nhập để hạch toán (dùng tài khoản 338) khi hóa đơn về sẽ dùng bút toán điều chỉnh,và chỉ đồng ý xác nhận với chủ hàng số lượng hàng hóa đã nhận mà thôi .
Trên đây là cách xử lý theo thực tế của tôi,nếu có sơ sót mong các bạn góp ý,trao đổi .

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ở Công ty mình có vấn đề này rất trầm trọng theo các bạn thì mình phải hạch toán như thế nào cho đúng luật : Công ty mình nhờ một công ty nhà nước nhập ủy thác . Họ đã giao hàng cho mình (có biên bản bàn giao đàng hoàng nhưng họ có để thêm một câu là sẽ dựa vào biên bản xác nhận khối lượng của Vinacontrol ....) và mình đã giao hàng, xuất hóa đơn cho khách hàng của mình theo đúng thực tế khối lượng được giao .
Nhưng công ty nhận nhập ủy thác đến nay họ vẫn không chịu xuất hóa đơn cho mình vì hai lý do :
1) Họ phải đợi Vinacontrol giao biên bản xác nhận khối lượng qua cho họ để họ biết được khối lượng chính xác thì họ mới xuất hóa đơn cho mình .
2) Tại vì trong hợp đồng nhập hàng của mình với công ty họ có qui định thì nếu khối lượng lớn hay nhỏ hơn 0.3% thì coi như là khối lượng hàng đã đủ .
Vậy thì họ đã đúng hay sai ? theo họ thì họ không chậm trễ vì theo luật hải quan qui định thì thời gian xác nhận khối lượng hàng hóa của Vinacontrol là 60 ngày kể từ ngày mở tờ khai hải quan .
Nếu như đến cuối tháng mà mình vẫn không nhận được hóa đơn của đơn vị nhập ủy thác đó thì mình phải hạch toán như thế nào .

N

nam

Guest
Ủa? Sao các bạn không hạch toán theo phiếu xuất của bên kia??? Thường là giá phiếu xuất sao, hóa đơn theo vậy chứ??? Và việc lên công nợ cũng theo đó mà làm. Hiện giờ, người ta đâu dễ xuất hóa đơn trước cho mình khi mình chưa trả tiền được bao nhiêu

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
bạn ơi, phiếu xuất của bên kia có đủ trọng lượng không? có phiếu xuất còn không có giá xuất nữa thì sao?

N

nam

Guest
Originally posted by HyperVN@May 8 2004, 11:46 PM
bạn ơi, phiếu xuất của bên kia có đủ trọng lượng không? có phiếu xuất còn không có giá xuất nữa thì sao?

Ừa...thì phải đảm bảo là Phiếu xuất ghi đủ trọng lượng rồi, còn nếu không đúng thì ta xử lý theo chuyện khác. Chuyện này xử lý cũng giống như người ta giao hàng kèm theo Hóa Đơn cho bạn mà Số Lượng trong Hóa Đơn với Thực Tế khác nhau thôi. Còn chuyện không ghi giá xuất kho theo phiếu xuất thì bạn có thể hỏi nhân viên thu mua hoặc trực tiếp với đơn vị cung cấp hay là dựa vào hợp đồng. Chuyện này bình thường mà.

D

dinhchinh2711

Guest
29/11/10
18
0
0
tp.hcm
theo mình trao đổi hàng thì có 2 loại : đó là trao đổi tương tự và trao đổi ko tương tự
trao đổi tương tự thi mh định khoản
no 152,153, 155,156, 211......
co 152, 153, 156, 211......
nếu trao đổi ko tương tự thì mh định khoản
* no 111, 131
co 152,153....hàng mang di trao đổi
co 3331
* no 152,153 .....hàng mang di trao đổi
co 632....
và no 152, 153, .....hàng nhân
no 133
có 111,331

A

anhlankimbang

Guest
23/12/12
1
0
0
36
q.tanphu
Ðề: Hàng về nhưng chưa nhận được hóa đơn, cách gi

Cac ban oi lam on Cho Minh hoi, hang ve nhap kho thang truoc ,thang nay moi nhan duoc hoa don,vay don gia xuat kho cua thang nay tinh lam Sao? Minh that Su cam on cac ban nhieu

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Ở đây mình đang hiểu là bạn tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân. Bạn đã làm bút toán nhập kho tháng trước có nghĩa là giá nhập của lô hàng này đã ảnh hưởng đến giá xuất kho của tháng trước. Tháng này hóa đơn về chỉ để bạn bổ sung chứng từ cho lô hàng đã nhập và khai báo hóa đơn chứ không hạch toán nhập kho nữa nên không ảnh hưởng đến giá xuất kho của tháng này.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Chà....Chà.....Chà
Ke toan vien và hyperVN trao đổi với nhau có vẻ gay gắt ghê. Tôi nghĩ rằng tất cả những ai đã tham ra diến đàn đều có ý thức xây dựng diễn đàn ngày một tốt hơn thôi.
Trỏ lại vấn đề hàng về trước hoá đơn về sau. Chuyện này thường xuyên sảy ra tại các doanh nghiệp. Chúng ta phải xem xét vấn đề này có vi phạm hay không cò tuỳ thựôc vào vấn đề này có Trọng yếu hay không: Ví dụ như có thường xuyên xảy ra như thế hay không Hoá đơn về chậm còn có nguyên nhân nào không. Theo tôi nghĩ khi phán xét vấn đế này các cơ quan chức năng cũng phải rất cân nhắc kỹ lưỡng.
Còn về quan điểm cảu cá nhân tôi nếu chưa có hoá đơn tức là bên bán cũng chưa ghi nhận doanh thu có nghĩa là phần lớn rủi ro về lô hàng đó vẫn thuộc về người bán. Và cũng có nghĩa là bên mua cũng chưa phát sinh trách nhiệm phải trả nợ cho bên bán và theo tôi nên để giá trị lô hàng đó trong tài khoản ngoài bảng

Bạn nói chưa đúng nếu để 002 thì rất nhiều lô hàng chưa có HĐ nhưng bên mua đã bán ra và xuất HĐ bán rồi thi giãi quyết sao đây ? chung qui cũng do NĐ 51 và thông tư 153 mới có các tranh luận này. Trước đây trường hợp này vẫn xảy ra thường xuyên khi nhận được vật tư, HH căn cứ vào phiếu xuất bên bán ( hay phiếu giao nhận ) để bên bán ghi nợ phải thu, bên mua ghi nợ phải trả khi có HĐ hai bên căn cứ vào đó để điều chỉnh công nợ. Hiện nay trong XL có những hợp đồng rất lớn, có mặt hàng rất nhiều chi tiết bên bán chuyển dần cho bên mua để lắp đặt theo tiến độ ( như: chuyển bệ máy lên lắp trước ... ) thì bên bán viết HĐ thế nào? hai bên HT thế nào khi bên mua với chủ ĐT đã nghiệm thu phần móng trong đó có bệ máy và bên mua viết HĐ bán ra cho chủ ĐT ..... còn rất nhiều trường hợp các bạn xêm trên diễn đàn thì biết, nếu không HT như trước đây thì làm sao ? Tôi nghỉ hyperVN HT như vậy là hợp lý.

D

dongxuanmau

Guest
27/12/12
1
0
0
Quang Ninh

Có bạn nào có Báo cáo thực tập chuyên đề Tính giá thành của doanh nghiệp xây lắp, hình th]cs ghi sổ nhật ký chung thif giúp mình v[í ! File g]ỉ vào email : dongxuanmau@gmail.com . cảm on các bạn nhiều nha !

P

phuongvdmp

Guest
23/2/13
2
0
0
Hà Nội

Mình có hóa đơn thuê xưởng quý 1+2 năm 2012 cụ thể như sau:
Ngày hóa đơn là 14/05/2012:
Nội dung hóa đơn: tiền thuê nhà xưởng quý 1+2 năm 2012
Số tiền:362.880.000
Tiền thuế: 36.288.000
Tổng tiền: 399.168.000
Vậy tiền thuê xưởng mình muốn phân bổ chi phí đều trong cả 2 quý thì mình hạch toán như thế nào?
Các bạn giúp mình với nhé

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Quý II:
N 142 362.880.000/2
N 642 362.880.000/2
N 133 36.288.000
C 112 399.168.000
Quý III
N 642 362.880.000/2
C 142 362.880.000/2

Sửa lần cuối:
P

phuongvdmp

Guest
23/2/13
2
0
0
Hà Nội

Cảm ơn bạn, nhưng đây là hóa đơn cho thuê xưởng của quý 1 và quý 2, mình muốn phân bổ chi phí trong quý 1 và quý 2 thôi thì có được không, được thì hạch toán như thế nào?

Quý II:
N 142 362.880.000/2
N 642 362.880.000/2
N 133 36.288.000
C 112 399.168.000
Quý III
N 642 362.880.000/2
C 142 362.880.000/2
Cảm ơn bạn, nhưng đây là hóa đơn cho thuê xưởng của quý 1 và quý 2, mình muốn phân bổ chi phí trong quý 1 và quý 2 thôi thì có được không, được thì hạch toán như thế nào?

R

rongdoimau

Guest
19/10/12
4
0
0
33
hà nội

chào các anh các chị, em đang là sv năm 4 cho em ý kiến 1 chút ạ, trường hợp trên của anh/chị MINA đó là trường hợp hàng về mà hóa đơn chưa về thì chưa ghi sổ ngay, lưu phiếu nhập kho vào sổ. hạch toán như sau:
1/ cuối kỳ hóa đơn về thì ghi bình thường như TH hàng và hóa đơn cùng về
2/ cuối kỳ hóa đơn chưa về thì ghi Nợ Phải Thu nhà cung cấp(cty được ủy nhiệm nhập) theo giá tạm tính, đến khi hóa đơn về rồi thì điều chỉnh.
đây là kiến thức em học được trong môn kiểm toán tc
mong các anh chị chỉ bảo :)

xuli

xuli

Trung cấp

Vấn đề của bạn là ở chỗ hàng về mà hóa đơn chưa về, theo tôi bạn nên xử lí như sau:
Khi hàng về mà hóa đơn chưa về kế toán nhập hàng như bình thường và đưa hàng hóa đó vào loại chưa có giá, nếu cuối tháng hóa đơn vẫn chưa về thì kế toán ghi giá nhập theo giá tạm tính. Sau đó khi hóa đơn về thì ghi theo giá hóa đơn và phản ánh chênh lệch giữa giá thực tế về giá trên hóa đơn và giá tạm tính nhé!!!!!!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Vấn đề của bạn là ở chỗ hàng về mà hóa đơn chưa về, theo tôi bạn nên xử lí như sau:
Khi hàng về mà hóa đơn chưa về kế toán nhập hàng như bình thường và đưa hàng hóa đó vào loại chưa có giá, nếu cuối tháng hóa đơn vẫn chưa về thì kế toán ghi giá nhập theo giá tạm tính. Sau đó khi hóa đơn về thì ghi theo giá hóa đơn và phản ánh chênh lệch giữa giá thực tế về giá trên hóa đơn và giá tạm tính nhé!!!!!!

Thường thì bên mua, bên bán làm việc với nhau theo hợp đồng ( có thể HĐ miệng ) vì thế bên bán khi giao hàng chưa có HĐ thì có phiếu xuất kho hay biên bản giao nhận ... trong đó có giá của từng loại VT, HH và tổng số tiền hàng, bên mua khi nhận được ký xác nhận. Kế toán căn cứ vào đó để HT có 331 nợ 152, 156 ... Tuy nhiên có nhiều trường hợp thời gian kéo dài giá cả có thể thay đỗi do 2 bên đàm phán, thỏa thuận lại lúc đó giá trên HĐ có thể tăng, giảm vì vậy kế toán làm bút toán điều chỉnh theo. Tóm lại kế toán phải cập nhật kịp thời ngay khi NV phát sinh. Nhiều bạn căn cứ vào QĐ của thuế ( NĐ 51 TT 153 ) bảo HT hàng về chưa có HĐ vào các TK khác mà không vào 152, 156 .. và công nợ 331 thì rất rắc rối khi HT do số hàng đó lại được bán ra rồi và bên mua phải viết HĐ bán các HH đó cho đối tượng thứ 3.

Q

quang đạt

Guest
28/10/14
2
0
1
61
Theo tôi nên xác định ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp:sản xuất,xây dựng,thương mại...đồng thời xác định được hàng về hóa đơn chưa về trong năm tài chính hay qua năm tài chính(tháng 12 hàng vê,tháng 1 năm sau hóa đơn về...)và am hiểu cả về quy định của Luật thuế mới giải quyết đươc vấn đề.VD:trong năm tc thì đơn giản,cứ theo tk 331 mà hạch toán,nhưng khác năm tài chính mà khi cquan thuế đi kiểm tra k có hóa đơn họ sẽ loai khỏi chi phí.Vì vậy tùy ngành nghề mà có cách hạch toán phù hợp.Bạn nêu cụ thể rồi minh trao đổi cụ thể cho bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Theo tôi nên xác định ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp:sản xuất,xây dựng,thương mại...đồng thời xác định được hàng về hóa đơn chưa về trong năm tài chính hay qua năm tài chính(tháng 12 hàng vê,tháng 1 năm sau hóa đơn về...)và am hiểu cả về quy định của Luật thuế mới giải quyết đươc vấn đề.VD:trong năm tc thì đơn giản,cứ theo tk 331 mà hạch toán,nhưng khác năm tài chính mà khi cquan thuế đi kiểm tra k có hóa đơn họ sẽ loai khỏi chi phí.Vì vậy tùy ngành nghề mà có cách hạch toán phù hợp.Bạn nêu cụ thể rồi minh trao đổi cụ thể cho bạn

Bạn cho mình hỏi:
Có DN thương mại nhập hàng vào tháng 11,12 giá trị HH < 80 tr ( chưa có HĐ. Trong HĐ mua bán có ghi điều khoản tiến độ cung cấp bắt đầu từ tháng 11/2013 đến 2/2014: hàng tháng bên A cung cấp cho bên B loại hàng ... Khối lượng ... đơn giá ...
Điều kiện thanh toán và cấp hóa đơn: khi bên A cấp hàng có giá trị đến 100 tr thì phải cấp hóa đơn và bên B trả tiền chậm nhất sau 15 ngày theo ngày HĐ nếu chậm sau 15 ngày phải chịu lãi suất như lãi vay quá hạn của ngân hàng ... )
Bên mua đã bán ra và xuất hóa đơn cho lô hàng này Tháng 12/2013 giá trj trên HĐ chưa thuế = 110 tr.
Như bạn nói Thuế sẽ loại 80 tr ra khỏi chi phí có hợp lý không? và B/C TC cuối năm 2013 thì khoản này HT thế nào?

Sửa lần cuối:
T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
Ủa? Sao các bạn không hạch toán theo phiếu xuất của bên kia??? Thường là giá phiếu xuất sao, hóa đơn theo vậy chứ??? Và việc lên công nợ cũng theo đó mà làm. Hiện giờ, người ta đâu dễ xuất hóa đơn trước cho mình khi mình chưa trả tiền được bao nhiêu
Mình cũng đã từng gặp trường hợp như vậy rồi, mình cũng hạch toán theo phiếu xuất,
Nợ TK 156
Có TK 111
Khi có hóa đơn thì mình bổ sung thêm thuế thôi
Nợ TK 133
Có TK 111

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA