Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí hợp lệ và không hợp lệ

• Thread starter nguyenlan123
  • Ngày gửi
TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Rõ ràng cần phải có hoá đơn hợp lý, hợp lệ là điều trước tiên, Doanh nghiệp có 5 người mà mua 20 cái laptop về nói là làm thiết bị cho văn phòng thì có hợp lý không? Rõ ràng là vô lý, thuế loại trừ thì phải chấp nhận thôi. Trừ khi bạn chứng mình rằng vì giá mua quá xá rẻ đi nên mua cho 6 tháng , 1 năm sau mở rộng hoạt động có lẻ thuế cũng khg có thể nào bài bác lý lẻ của bạn

1. Cơ quan thuế nói cái này cũng có lý, có thể DN đã xin hoá đơn mua laptop về để hạch toán chi phí và khấu trừ thuế mà quên đi tính hợp lý : số máy tính lại nhiều hơn số nhân viên trong khi cty mới hoạt động. Còn cái chuyện lập biên bản bàn giao thì làm mấy hồi. Cái quan trọng là có lập hồ sơ và theo dõi tài sản đó không. Cái này cũng làm mấ hồi
Ở thời buổi vật giá leo thang thế này, theo chị Thắm với 38.000.000đ doanh nghiệp có thể mua được bao nhiêu cái laptop biết rằng trong 38.000.000đ này còn có thêm tiền mua máy điện thoại, chi phí tiếp khách???

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Xin chào các bạn đang tham gia topic ...
Vì đây là trang web chỉ được phép trình bày những vấn đề thuộc về chính thống nên mình không muốn lạm bàn thêm, chỉ xin có ý kiến như thế này để các bạn suy nghĩ và tự tìm câu trả lời:
1/ vấn đề các bạn nêu về số hoá đơn mua thiết bị CB thuế có biết và có hiểu không ? xin thưa là BIẾT và HIỂU rất rõ nữa là khác, chính vì họ biết nên mới yêu cầu biên bản bàn giao ... và ... thậm chí nếu nó đủ yếu tố là TSCĐ thì họ còn yêu cầu bảng tính khấu hao nữa kìa ...
2/ hoá đơn tiếp khách ghi "tiếp khách" hay "thức ăn, thức uống" bị xuất toán thì phải rồi vì làm gì có cái "hàng hoá, dịch vụ" nào như vậy. Phải ghi rõ món ăn gì, thức uống gì số lượng bao nhiêu, đơn giá ... và ... Thế thì lần sau các bạn nhớ bảo Nhà hàng họ ghi rõ cho mình đi nhé.
3/ Cb thuế rất "tốt bụng" khi hướng dẫn cho bạn nguyenlan123 phải treo lại chờ có doanh thu rồi mới phân bổ. Điều ấy đúng không các bạn vì nó phù hợp nguyên tắc "doanh thu tương ứng chi phí". Vậy là tại bạn ấy chưa biết làm nên bạn ấy phải biết rút kinh nghiệm.
4/ Các bạn tính thử xem nếu những hoá đơn họ xuất toán (giả định là họ xuất toán đúng) nhân với tỷ lệ % thuế TNDN thì DN sẽ nộp thêm tiền thuế là bao nhiêu + phạt nộp chậm nếu các hoá đơn GTGT bị xuất toán ... và ... Nếu bị xuất toán vài chục triệu thì ... ừ thôi nộp cho xong, nhưng bị xuất toán vài trăm triệu thì ... Giám Đốc không cáu mà điên lên mất !
5/ DN sinh ra là để kinh doanh kiếm lợi nhuận cho chủ DN, kiếm tiền trả lương cho NV (có NV kế toán) chứ không phải sinh ra để suốt ngày đi kiện ... Hôm nay đi kiện HQ vì gây khó dễ làm ách tắc hàng xuất nhập khẩu, mai đi kiện ông Thuế vì kiểm tra thuế, thanh tra thuế thế này thế nọ ... và ... Xin mời các DN nhỏ và vừa, à còn các DN siêu nhỏ nữa chứ hãy thành lập bộ phận Pháp Chế chuyên lo đi kiện đi nhé.
6/ Ai trong chúng ta cũng mơ có một xã hội công bằng, dân chủ, văn minh cả, nhưng khi chưa đạt được thì phải biết "sống chung với lũ" ...

N

nguyenlan123

Guest
28/10/10
51
0
6
35
hanoi
HÌ.Hôm qua em nghỉ đi nộp hồ sơ đi học tiếp nên không bit mọi người có nhiều ý kiến vậy.
------Đúng là khi đọc bài viết của anh TrinhTrong thấy anh nói cũng có lý.Theo cá nhân em thì em thấy anh CB thuế đó nói năng nhỏ nhẹ và cũng hướng dẫn là muốn cho các CP đó vào thì phải nêu rõ đc lý do , mục đích sử dụng ...........(vì anh ý bảo doanh nghiệp nào mới thành lập cũng mắc những lỗi này và đều muốn lấy hóa đơn về cho cty để giảm chi phí) quan trọng là phải biết nó dùng vào mục đích gì.
------Còn về chi phí tiếp khách và mua thiết bị thì em nghĩ cty em cho vào vậy là hợp lý không có gì là quá nhiều cả.Chính do ko có doanh thu nên mới bị soi và bóc ra thôi.Hôm em lên cũng có 1 số cty bị gọi lên giải trình.
------ Còn 1 vấn đề em thắc mắc là .Nếu cty đăng ký kinh doanh ở một nơi. Văn phòng giao dịch ở 1 nơi ( vdu như Thuê VP ở chung cư thì có bị phạt không ạ? và mức xử phạt là bao nhiêu ?

Xin lỗi chứ đọc xong những bài viết của chủ Topic muốn :wall: quá.....

Thứ 6 này bạn lên CCT

CB : cty chưa có doanh thu mà phát sinh nhiều chi phí thế này?
nguyenlan123 : dạ đi làm thì ngày ăn 3 bữa, thất nghiệp thì cùng lắm ngày phải ăn 1 bữa để cầm hơi chứ chú?

CB : những chi phí mua máy tính , laptop không phục vụ sxkd nên ko đc phân bổ
nguyenlan123 : chú vui lòng phân biệt chi phí kế toán và chi phí thuế, Mà những chi phí này DN nào lại ko có, nếu ko có máy tính thì con làm kế toán bằng gì và in tờ khai thuế để nộp bằng gì?

CB : tiếp khách ở đâu đưa hợp đồng liên quan đến khu vực tiếp khách đó ra đây?
nguyenlan123 : dạ cứ đi tiếp khách mà tìm được hợp đồng liền thì chỉ có thánh. DN đang làm ăn ế ẩm nên mới tăng cường chi phí tiếp khách (chi phí này cũng bị khống chế) để tìm hợp đồng mà có tiền đóng thuế cho CB chứ! :004:

Còn gì nữa ko nhỉ?
\
-----------Ở nhà thì mình nói vậy thui anh ạ.Em với 1 bạn cùng cty cũng đưa ra các câu hỏi đó và trả lời tương tự vậy.Nhưng ở nhà thì mình nói thế thui.Chứ lên đó em chịu.Chả dám nói vậy.Hì.nhỡ họ cáu lên làm khó mình thì còn khổ hơn ý :023:

Rõ ràng cần phải có hoá đơn hợp lý, hợp lệ là điều trước tiên, Doanh nghiệp có 5 người mà mua 20 cái laptop về nói là làm thiết bị cho văn phòng thì có hợp lý không? Rõ ràng là vô lý, thuế loại trừ thì phải chấp nhận thôi. Trừ khi bạn chứng mình rằng vì giá mua quá xá rẻ đi nên mua cho 6 tháng , 1 năm sau mở rộng hoạt động có lẻ thuế cũng khg có thể nào bài bác lý lẻ của bạn

Còn về cái hoá đơn tiếp khách ghi thế nào cũng là 1 bài toán? ( haha). Lúc thốic bạn nói phải ghi "tiếp khách" chứ không đựoc ghi "thức ăn, thức uống", có lúc thì lại bảo phải ghi " thức ăn, thức uống " chứ không được ghi " tiếp khách" , ( vì chả có ai bán cái HHDV là "tiếp khách" cả). Tôi thì chả bao giờ bị cái vu này nên chả biết thế nào là OK ở mọi nơi. ( ở đây chỉ nói OK thôi chứ không dám nói là đúng nhe). Uh! Mà sao không có đơn vị nào bị loại các hoá đơn như vậy ra mà khiếu nại đến TCT để có 1 hướng dẫn nhỉ?
Theo cháu nghĩ thì nếu doanh nghiệp bị loại thì đành chấp nhận và nộp phạt cho xong nếu bị phạt thui.Chứ ai lại đi kiện CQ thuế làm gì để sau này họ lại làm khó doanh nghiệp mình ra.

Sửa lần cuối:
N

nhngan

Sơ cấp
11/4/10
4
0
0
binhduong
em phải mạnh dạn giải trình vì có hóa đơn đầy đủ mà. Giám đốc có quyền sài cả máy bô ở phòng làm việc, máy xách tay khi công tác kể cả điện thoại đắt tiền khi có hóa đơn cứ đưa vào chi phí miễn là cuối năm khi quyết toán thuế TNDN em có doanh thu là được

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Ở nhà thì mình nói vậy thui anh ạ.Em với 1 bạn cùng cty cũng đưa ra các câu hỏi đó và trả lời tương tự vậy.Nhưng ở nhà thì mình nói thế thui.Chứ lên đó em chịu.Chả dám nói vậy.Hì.nhỡ họ cáu lên làm khó mình thì còn khổ hơn ý :023:
Ko dám thì thôi chứ còn bàn luận gì nữa, phán sao thì nghe thế đi ;)

N

nguyenlan123

Guest
28/10/10
51
0
6
35
hanoi
:052:
em phải mạnh dạn giải trình vì có hóa đơn đầy đủ mà. Giám đốc có quyền sài cả máy bô ở phòng làm việc, máy xách tay khi công tác kể cả điện thoại đắt tiền khi có hóa đơn cứ đưa vào chi phí miễn là cuối năm khi quyết toán thuế TNDN em có doanh thu là được
Hì.Em mới vào nghề nên vẫn sợ lắm.Họ quay cho mấy câu em ngồi im ko dám trả lời vì GĐ dặn cái gì không bit thì đừng trả lời bừa.Khổ thế chị ạ.Em xin ghi nhận lời khyên của chị sẽ mạnh dạn hơn trên con đường sắp tới .thanks chị!!!!!!:052:

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Thật sự thì việc tranh luận gay gắt với cơ quan thuế ở thực tế thì rất ít, ai cũng biết cơ quan thuế (các cơ quan Nhà nước) có quyền lực rất lớn nên không ai muốn họ gây khó khăn cho công ty mình. Nếu nhìn thực tại xã hội hiện nay, làm việc với ai, cơ quan nào nếu phục vụ lợi ích hay công việc của mình thì đều phải tốn chi phí giao dịch. Đây cũng là thực trạng chung cả xã hội mình. Chính vì điều đó, Nhà nước ta, Chính phủ ta đã ban hành Luật phòng chống tham nhũng mục đích mong muốn có nhiều người dân tố cáo, khiếu kiện các hành vi tham ô, nhũng quyền của các cán bộ Nhà nước lẫn tư nhân. Nghĩ lại những người anh hùng đã tố cáo vài kẻ tham ô, họ thật sự là anh hùng vì thật sự họ mất nhiều hơn là được.
Xin chúc các anh hùng sức khỏe và có niềm tin vào xã hội, Nhà nước luôn bảo vệ các anh, chị.

N

nguyenlan123

Guest
28/10/10
51
0
6
35
hanoi
:
Thật sự thì việc tranh luận gay gắt với cơ quan thuế ở thực tế thì rất ít, ai cũng biết cơ quan thuế (các cơ quan Nhà nước) có quyền lực rất lớn nên không ai muốn họ gây khó khăn cho công ty mình. Nếu nhìn thực tại xã hội hiện nay, làm việc với ai, cơ quan nào nếu phục vụ lợi ích hay công việc của mình thì đều phải tốn chi phí giao dịch. Đây cũng là thực trạng chung cả xã hội mình. Chính vì điều đó, Nhà nước ta, Chính phủ ta đã ban hành Luật phòng chống tham nhũng mục đích mong muốn có nhiều người dân tố cáo, khiếu kiện các hành vi tham ô, nhũng quyền của các cán bộ Nhà nước lẫn tư nhân. Nghĩ lại những người anh hùng đã tố cáo vài kẻ tham ô, họ thật sự là anh hùng vì thật sự họ mất nhiều hơn là được.

Xin chúc các anh hùng sức khỏe và có niềm tin vào xã hội, Nhà nước luôn bảo vệ các anh, chị.
:a_ok_u::a_ok_u::a_ok_u:

bạn này nói hay

Sửa lần cuối:
TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Chào các bạn,
Cán bộ thuế cũng là con người, cũng có nhận thức khác nhau giữa các cán bộ...Do vậy, mọi phán quyết ban đầu của cán bộ thuế chưa chắc đã là chuẩn xác do vậy chúng ta cứ thẳng thắn trao đổi, cần tham khảo các văn bản liên quan nếu thấy cần thiết nhờ cán bộ thuế viện chứng bằng văn bản các vấn đề cán bộ thuế phán quyết, đó là về mặt nghiệp vụ. Còn vấn đề quan hệ thì chúng ta không nên làm rối lên các mối quan hệ, quan hệ luôn 2 chiều mà (vấn đề quan hệ mà tôi đề cập không phải là vấn đề tiêu cực mà là vấn đề quan hệ giữa các thực thể trong xã hội).
Thân,

K

kimchibd

Sơ cấp
31/8/10
30
0
0
39
Bình Dương
Chào cả nhà
Chào Chị Xuantham
Em cũng gí như Chị Thu Ba,em không biết quy đinh này ỏ đâu?Em cũng đang đưa vào TK142.Em cảm ơn CHị.
Cả nhà ta có bác nào biêt xin giup em vơi.
Xin đa tạ.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Thế mới thấy làm kế toán ở việt nam cũng là nghệ thuật. Bảo sao cứ phải thấm nhuần câu cân đối đầu - đầu ra.

Các doanh nghiệp cứ tham chi phí quá đà (mà em cũng không loại trừ khả năng là công ty bác vơ cả chứng từ mua máy tính, thiết bị của gia đình giám đốc đâu :p vì bác bảo thuế than bên bác 1 người mà dùng lắm máy tính). Luật không cấm điều này nhưng cũng phải dựa trên thực tế cho phù hợp bác ạ.

Em thấy chị Thắm phân tích chi phí - doanh thu năm là chuẩn đấy ạ khi chưa làm báo cáo tự quyết toán thì chưa xác định là năm nay lỗ, có thể cuối năm phát sinh doanh thu (việc này thì phải để bác thuyết phục cán bộ thuế, vì em cũng không biết đặc thù ngành bên công ty bác thế nào)

Chúc vợ giám đốc bác bảo vệ thành công nhé.

Sửa lần cuối:
L

lequanghuy139

Sơ cấp
Ý thứ nhất : bạn có thể nói rõ chi phí đấy là gì không?nếu như chi phí không hợp lệ bị loại ra là đúng,nếu la chi phí hợp lý thì không việc gì phải treo vào tài khoản nào hết.
Ý thứ 2 : bạn có thể xuất hoá đơn vào tháng 12 cũng được nhưg trong hợp đồng ghi rõ thời hạn giao hoá đơn,biên bản bàn giao và thanh lý hợp đồng(nếu như không muốn bị phạt bên bạn có thể thương lượng với đối tác chỉnh sửa lại một số khoản mục trong hợp đồng và biên bản bàn giao chứ?)

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Em cũng muốn thắc mắc về cái mục chi phí này ạ? ở thông tư nào chị ơi????

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
mình đọc bài này nhưng k thấy hiểu lắm mình nghĩ là họ bảo bạn treo vào tài khoản 142 hoặc 242 thường thì mình hay để vào tài khoản 142 để phân bổ trong vòng một năm hoặc vài tháng khi phân bổ thì tùy bạn nếu doanh thu nhiều thì phân bổ nhiều mà ít thì phân bổ ít thôi. Ví dụ như bạn mua máy tính hoặc điện thoại đó bạn ko nên cho hết vào một tháng vì chi phí lớn mà bạn nên chgo vào tài khoản 142 rồi phân bổ đk khi mua n142 có 133, 111 rồi lúc nào phân bổ thì phân bổ thế thôi những tài khoản này là tài khoản trung gian mà bạn nó giúp cho chi phí trong kỳ ko biến động quá lớn

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
mình đọc bài này nhưng k thấy hiểu lắm mình nghĩ là họ bảo bạn treo vào tài khoản 142 hoặc 242 thường thì mình hay để vào tài khoản 142 để phân bổ trong vòng một năm hoặc vài tháng khi phân bổ thì tùy bạn nếu doanh thu nhiều thì phân bổ nhiều mà ít thì phân bổ ít thôi. Ví dụ như bạn mua máy tính hoặc điện thoại đó bạn ko nên cho hết vào một tháng vì chi phí lớn mà bạn nên chgo vào tài khoản 142 rồi phân bổ đk khi mua n142 có 133, 111 rồi lúc nào phân bổ thì phân bổ thế thôi những tài khoản này là tài khoản trung gian mà bạn nó giúp cho chi phí trong kỳ ko biến động quá lớn

Có thể đồng ý 1 phần ý kiến của bạn

Q

queluatb

Sơ cấp
26/10/10
23
0
1
Hai phong
Cho em hoi chi phí tiếp khách không được vượt quá 10% doanh thu hay không được vượt quá 10% chi phí quản lý

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
chi phí tiếp khách không vượt quá 15% đối với DN mới thánh lập, 10% đ/với DN cũ, và tính trên chi phí quản lý

N

nhocmeo0604

Sơ cấp
14/5/10
13
0
0
tphcm
Đối với DN mới thành lập không vượt quá 15%, đối với DN cũ thì 10% tính trên tổng chi phí được trừ

Q

queluatb

Sơ cấp
26/10/10
23
0
1
Hai phong
chi phí được trừ bao gồm những khoản chi phí nào thế ạ, như thế nào là chi phí được trừ, nếu có tài liệu nào hướng dẫn liên quan xin post lên cho mọi người cùng tham khảo, em cám ơn