Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí hợp lệ và không hợp lệ

• Thread starter nguyenlan123
  • Ngày gửi
T

tomitavietnamcoltd

Guest
Em có vấn đề khẩn và ko liên quan j đến vấn đề trên nhưng em vẫn mạo muội "nhào rô" để được tư vấn, hỗ trợ

1. Công ty em ký hợp đồng môi giới với công ty B từ tháng 2/2011. Do nhiều lý do, chưa thể có HD nên ko xuất. Tổng HD là: 1200 USD (Chia làm 4 lần TT)
Về hình thức thanh toán thì 3 tháng 1 lần. Mỗi lần 300 USD.
Họ đã thanh toán tiền MG 2 lần, giờ bên em đã có HD, bên em phải xuất cả hoá đơn cho 2 lần kia. Xuất 1 lần luôn hay tách làm 2 HD ạ......
Vậy Hợp Đồng này có phải làm lại ko ạ? trong Hợp đồng đã nêu rõ là thanh toán 3 tháng 1 lần. Và em phải ghi nôi dung trong Hoá đơn thế nào ạ (Vì trong giấy phép DKKD công ty có rất nhiều ngành nghề, nhưng chính vẫn là môi giới BDS)

EM PHẢI LÀM THẾ NÀO Ạ? E mới non nớt, nên mong pro đừng chê cười....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Em có vấn đề khẩn và ko liên quan j đến vấn đề trên nhưng em vẫn mạo muội "nhào rô" để được tư vấn, hỗ trợ

1. Công ty em ký hợp đồng môi giới với công ty B từ tháng 2/2011. Do nhiều lý do, chưa thể có HD nên ko xuất. Tổng HD là: 1200 USD (Chia làm 4 lần TT)
Về hình thức thanh toán thì 3 tháng 1 lần. Mỗi lần 300 USD.
Họ đã thanh toán tiền MG 2 lần, giờ bên em đã có HD, bên em phải xuất cả hoá đơn cho 2 lần kia. Xuất 1 lần luôn hay tách làm 2 HD ạ......
Vậy HD này có phải làm lại ko ạ? trong HD cũ cũng nêu rõ là thanh toán 3 tháng 1 lần.
EM PHẢI LÀM THẾ NÀO Ạ? E mới non nớt, nên mong pro đừng chê cười....
Bạn xuất hoá đơn bình thường, nghĩa là chỉ cần ghi 1 hoá đơn và nội dung có thể tách:
- phí MG tháng 2 đến tháng 7: ... đồng (chưa VAT)
- phí MG tháng 8 đến tháng 10: ... đồng (chưa VAT)
Hoặc bạn cũng có thể tách thành 2 hoá đơn cho tiện trong việc theo dõi và ghi chép:
- 1 hoá đơn ghi như nội dung dòng 1ở trên
- 1 hoá đơn ghi cho lần thu thứ 3
Còn hạch toán như thế nào còn tuỳ vào bạn trước đó đã hạch toán ra sao ! mình miễn bàn.

D

daminhieu

Sơ cấp
31/8/10
3
0
0
tỉnh Cao Bằng
Do tầm hiểu biết còn hạn chế nhưng mình cũng được tham gia ý kiến của cá nhân đối với vấn đề bạn mắc phải:
1 vấn đề về chi phí tiếp khách:Theo thông tư 130/2008/TT-BTC thì các chi phí tiếp khách, hội nghị không vượt quá 15% trong 3 năm đầu kể từ khi mới thành lập , không vượt quá 10% cho những năm tiếp theo.(10% hay 15% là so với tổng chi phí được trừ, đối với những đơn vị KD thương mại chi phí được trừ không bao gồm giá vốn hàng hoá).
2. Vấn đề về mua trang thiết bị văn phòng, phục vụ công việc ngoài các thủ tục giấy tờ hợp lý để có được trang thiết bị rồi thì bạn chú ý:
a. nếu trang thiết bị đó đủ điều kiện là TSCĐ thì bạn mở sổ theo dõi và hạch toán trích khấu hao TSCĐ (Thông tư 203/2009/TT-BTC Khấu hao TSCĐ).
b.Nếu là thiết bị đó thuộc công cụ, dụng cụ thì bạn phân bổ dần.
c. nếu không thuộc 2 đối tượng trên và giá trị nhỏ thì cho vào chi phí quản lý.
3.phần này không bắt buộc :D : nếu muốn không bị lần sao CB thuế gây khó dễ thì bạn cứ nhờ họ tư vấn một cách đầy đủ (sau đó đưa fong bì cảm ơn họ gọi là tiền uống nước):D. cảm ơn ACE đã đọc nhưng đây là ngu kiến của cá nhân hi vọng anh chị cho thêm bình luận để bổ sung thêm kiến thức.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA