Tờ khai thuế TNDN năm 2006

• Thread starter trinh thanh ha
  • Ngày gửi
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Em là thành viên mới của webketoan. Trước hết, em xin gửi lời chào trân trọng nhất tới các thành viên trong forum.

Công ty em hoạt động nhiều trong lĩnh vực thiết kế Website. Trong đó có làm dịch vụ về domain (tên miền) và hosting (dung lượng lưu trữ) cho khách hàng khi muốn thiết kế trang Web. Về cách hạch toán, Domain và Hosting phải chịu thuế đầu ra 10% và thuế TNDN. Còn thiết kế web không phải chịu thuế đầu ra và thuế TNDN. Nên khi làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng, bên em phải nộp thêm bảng phân bổ thuế. Hiện nay, em chưa biết cách làm tờ khai thuế TNDN năm 2006 vì không bóc tách được phần doanh thu chịu thuế TNDN và không chịu thuế TNDN.
Em mong anh chị chỉ bảo cho em cách làm và gửi giúp em các văn bản liên quan.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Doanh thu sẽ được thể hiện trên hóa đơn xuất ra. Với doanh thu chịu thuế TNDN, bạn hãy tập hợp từ những hóa đơn có thuế GTGT. Và phần còn lại sẽ là doanh thu không chịu thuế TNDN.

Không hiểu suy nghĩ cùa mình có đơn giản không nhỉ?

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
To Tú Anh,
Trẻ tuổi như thế mà suy nghĩ chẳng tương xứng với tuổi gì cả : Không đơn giản tí nào. Nhưng đó lại hoàn toàn là chỉ dẫn đúng.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Em cảm ơn chị Tú Anh ạ, em cũng nghĩ như chị, nhưng em cũng đang băn khoăn là trên tờ khai thuế TNDN năm 2006, dòng doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ thì mình ghi tổng doanh thu hay chỉ là phần doanh thu chịu thuế TNDN thôi vỉ ở đó không phân ra rõ ràng. Mình có thể thêm 2 dòng vào là:
1. Doanh thu BH và CCDV chịu thuế TNDN.
2. Doanh thu BH và CCDV không chịu thuế TNDN.
Vì sau đó chỉ lấy phần Doanh thu BH và CCDV chịu thuế TNDN trừ CPSXKD của mặt hàng chịu thuế TNDN thì ra lợi nhuận từ HĐSXKD, phần lợi nhuận đó mới phải chịu thuế suất thuế TNDN 28%. Hoặc nếu chỉ ghi số liệu vào dòng doanh thu BH và CCDV là phần DT chịu thuế thì cơ quan thuế họ có thắc mắc và có sai không chị vì bên em chưa có công văn gửi cơ quan thuế về cách hạch toán riêng hay hạch toán theo tỉ lệ doanh thu chị ạ.

Doanh nghiệp em thành lập tháng 9/2004, nhưng chính thức đi vào hoạt động là tháng 3/2005 nên năm trước trên tờ khai thuế TNDN năm 2005 chỉ có số liệu cột "Kế hoạch năm nay" thôi ạ, mà số liệu đó là tổng doanh thu chứ không phân ra DT chịu thuế và DT không chịu thuế. (do chị kế toán trước chưa biết lĩnh vực của mình phải chia làm 2 mặt hàng ạ).

Không biết em nghĩ như vậy có đúng không chị Tú Anh?

Nhân tiện đây em cũng muốn hỏi chị luôn là nếu lập báo cáo tài chính thì đưa tổng doanh thu hay chỉ là phần doanh thu chịu thuế TNDN lên báo cáo tài chính ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trinh thanh ha nói:
Em cảm ơn chị Tú Anh ạ, em cũng nghĩ như chị, nhưng em cũng đang băn khoăn là trên tờ khai thuế TNDN năm 2006, dòng doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ thì mình ghi tổng doanh thu hay chỉ là phần doanh thu chịu thuế TNDN thôi vỉ ở đó không phân ra rõ ràng. Mình có thể thêm 2 dòng vào là:
1. Doanh thu BH và CCDV chịu thuế TNDN.
2. Doanh thu BH và CCDV không chịu thuế TNDN.
Vì sau đó chỉ lấy phần Doanh thu BH và CCDV chịu thuế TNDN trừ CPSXKD của mặt hàng chịu thuế TNDN thì ra lợi nhuận từ HĐSXKD, phần lợi nhuận đó mới phải chịu thuế suất thuế TNDN 28%. Hoặc nếu chỉ ghi số liệu vào dòng doanh thu BH và CCDV là phần DT chịu thuế thì cơ quan thuế họ có thắc mắc và có sai không chị vì bên em chưa có công văn gửi cơ quan thuế về cách hạch toán riêng hay hạch toán theo tỉ lệ doanh thu chị ạ.

Bạn không cần phải phân tách ra như vậy vì trên Tờ khai thuế TNDN còn có chỉ tiêu "Các khoản giảm trừ" cơ mà? Đối với khoản doanh thu không chịu thuế GTGT thì bạn cho vào chỉ tiêu này.

trinh thanh ha nói:
Nhân tiện đây em cũng muốn hỏi chị luôn là nếu lập báo cáo tài chính thì đưa tổng doanh thu hay chỉ là phần doanh thu chịu thuế TNDN lên báo cáo tài chính ạ?

Trên Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, cũng có chỉ tiêu "Các khoản giảm trừ". Bạn biết phải làm thế nào chứ?

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Chỉ tiêu Các khoản giảm trừ bao gồm:
- Hàng bán bị trả lại
- Giảm giá hàng bán
- Chiết khấu thương mại
- Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, thuế nhập khẩu...
Vậy doanh thu không chịu thuế TNDN không đưa vào được chỉ tiêu nào.
Theo chị phải đưa vào chỉ tiêu nào trong "Các khoản giảm trừ" doanh thu ạ?

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
trinh thanh ha nói:
Chỉ tiêu Các khoản giảm trừ bao gồm:
- Hàng bán bị trả lại
- Giảm giá hàng bán
- Chiết khấu thương mại
Vậy doanh thu không chịu thuế TNDN không đưa vào được chỉ tiêu nào.
Theo chị phải đưa vào chỉ tiêu nào trong "Các khoản giảm trừ" doanh thu ạ?

Có lẻ doanh thu không chịu thuế TNDN không đưa vào được chỉ tiêu nào.
Mục đích của Tờ Khai Tự Quyết Toán Thuế TNDN này là tính lại số thuế TNDN phải đóng trong năm, nên bạn có thể tính số lợi nhuận của doanh thu không chịu thuế đó và điền vào :
Phần B- Xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo Luật Thuế TNDN. Mục 2-Điều chỉnh giảm tổng lợi nhuận trước thuế TNDN,a- Lợi nhuận từ hoạt động không thuộc diện chịu TTNDN chỉ tiêu B20

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ có khác hai chữ "doanh thu" thôi bạn ạ!

Các khoản giảm trừ doanh thu sẽ bao gồm:
trinh thanh ha nói:
- Hàng bán bị trả lại
- Giảm giá hàng bán
- Chiết khấu thương mại

Còn Các khoản giảm trừ sẽ có cả phần doanh thu không chịu thuế TNDN.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Dạ em hiểu rồi ạ, em cảm ơn chị Tú Anh và mọi người rất nhiều nhiều ạ.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Nguyen Tu Anh nói:
Doanh thu sẽ được thể hiện trên hóa đơn xuất ra. Với doanh thu chịu thuế TNDN, bạn hãy tập hợp từ những hóa đơn có thuế GTGT. Và phần còn lại sẽ là doanh thu không chịu thuế TNDN.

Không hiểu suy nghĩ cùa mình có đơn giản không nhỉ?
Như vầy thì hơi đơn giản 1 tí. Đúng nhưng chưa đủ.

Khi làm tờ khai Quyết thuế TNDN, chỉ tiêu Doanh thu Bán hàng và Cung cấp DV căn cứ vào Lũy kế phát sinh có của TK 511 và 512 là đủ. DT này đã bao gồm cả DT chịu thuế GTGT, DT không chịu thuế GTGT và DT HHDV khác (trả chậm, trả góp, thuê hoạt động tài sản...trả trước nhiều kỳ kế toán).

TranThanhHa còn nhầm lẫn giữa các khái niệm DT chịu thuế GTGT và DT không chịu thuế GTGT, DT bán hàng chịu thuế TNDN và DT bán hàng không thuộc diện chịu thuế TNDN. Các khái niệm này hoàn toàn khác nhau.

Doanh thu tính thuế GTGT và Doanh thu tính thuế TNDN không phải lúc nào cũng đồng nhất với nhau (Đã có 1 thread -tớ bàn về vấn đề này rồi). Cần phải tính đến số kết chuyển phần doanh thu chưa thực hiện tính vào DT trong kỳ (TK 3387), và của TK337 (Thanh toán theo tiến độ Kế hoạch HĐ xây dựng) trong hoạt động xây dựng cơ bản...
Do vậy không thể đếm số hoá đơn rồi phân loại nó để gộp thành chỉ tiêu Doanh thu bán hàng & CCDV (chỉ tiêu A1-Mẫu 02Đ/TNDN của Thông tư 88/2004/TT-BTC).

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Uh đúng rồi, mình có nhầm giữa 2 khái niệm đó. Bây giờ thì mình hiểu rồi. Doanh thu thiết kế web của DN mình là DT không chịu thuế GTGT và DT không thuộc diện chịu thuế TNDN.
Chỉ tiêu "Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ" đúng là luỹ kế phát sinh có của TK 511 (đối với DN mình) là đúng rồi, chỉ tiêu đó bao gồm cả DT chịu thuế GTGT và DT không chịu thuế GTGT.
Vì DN mình không phát sinh TK 512 nên mình đếm số hoá đơn được vì nó trùng khớp với TK 511. Mình nghĩ vậy có đúng không nhỉ?

Nhân tiện đây mình muốn hỏi mọi người về chỉ tiêu "Chi phí sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ" trên "Tờ khai thuế TNDN". DN mình chỉ phát sinh CPBH, CPQLDN thôi, vậy 2 chi phí này có phải tách ra là chi phí được tính vào TN chiu thuế và chi phí không được tính vào TN chịu thuế không?
DT không thuộc diện chịu thuế TNDN, vậy chi phí đầu vào của nó để phục vụ cho việc thiết kế web cũng không được tính vào TN chịu thuế có đúng không mọi người? Và các chi phí đó cũng được phân tách bằng việc đếm số hoá đơn đầu vào à?

Nếu đúng DT thuộc diện không chịu thuế TNDN và chi phí đầu vào của nó cũng không được tính vào thu nhập chịu thuế thì có một số chi phí như chi phí công tác, tiếp khách, chi phí nhân công,.. thì làm sao biết được đó là chi phí phục vụ cho việc thiết kế web (thì sẽ không được tính vào TN chịu thuế theo câu hỏi của mình ở trên??) hay là dịch vụ domain, hosting (dịch vụ này cũng giống như hàng hoá, chịu thuế GTGT và phải đóng thuế TNDN).

Mình nghĩ lại rồi, doanh thu phải phân tách thành DT chịu thuế TNDN và DT thuộc diện không chịu thuế TNDN, chứ chi phí không phải phân tách.
Chi phí được tính vào hết đúng ko nhỉ???
Có ai trả lời giùm tôi với

Nguyen Tu Anh nói:
Bạn không cần phải phân tách ra như vậy vì trên Tờ khai thuế TNDN còn có chỉ tiêu "Các khoản giảm trừ" cơ mà? Đối với khoản doanh thu không chịu thuế GTGT thì bạn cho vào chỉ tiêu này.

Trên Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, cũng có chỉ tiêu "Các khoản giảm trừ". Bạn biết phải làm thế nào chứ?

Chị Tú Anh ơi, em xem trên "Tờ khai thuế TNDN" có dòng "Các khoản giảm trừ" thì có thể điền số liệu "doanh thu không chịu thuế GTGT" vào được.
Nhưng em xem lại "Báo cáo kết quả kinh doanh" thì dòng "Các khoản giảm trừ" có phân ra 4 chỉ tiêu (giảm giá hàng bán,..) như trên em đã trình bày, thì mình ko thể cho vào 1 trong 4 chỉ tiêu đó được. Chị xem lại giúp em với ạ.
Em nghĩ thế này ko biết có đúng ko ạ, trên "Tờ khai thuế TNDN" :mã số 01 "DT BH và CCDV" em vẫn để tổng doanh thu, trên mã 03 "Các khoản giảm trừ" em bỏ trống. Em vẫn tính bình thường ra số thuế phải nộp trên mã số 15. Đến mã số 17 "Thuế được miễn, giảm (nếu có) thì em tính ở ngoài theo tỉ lệ doanh thu (đã có công thức) và điền vào chỉ tiêu đó, vì sau đó tổng số thuế tạm nộp cả năm mã số 18 = mã số 15-mã số 17 ạ.
Em mong mọi người cùng tham gia đề tài này với em ạ, sắp đến thời hạn phải nộp rồi, mọi người giúp em với. :wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

Balack

Guest
7/12/04
17
0
0
ha noi
Bạn xem Thông tư Số: 88/2004/TT-BTC

Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trong tờ khai quyết toán thuế TNDN sẽ có đủ các chỉ tiêu (Phần DT không chịu thuế TNDN) và một số chỉ tiêu khác mà bạn đang care đó.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Balack nói:
Bạn xem Thông tư Số: 88/2004/TT-BTC

Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trong tờ khai quyết toán thuế TNDN sẽ có đủ các chỉ tiêu (Phần DT không chịu thuế TNDN) và một số chỉ tiêu khác mà bạn đang care đó.

Mình chưa làm đến "Tờ khai quyết toán thuế TNDN" mà mình mới đang làm "Tờ khai thuế TNDN" cho năm 2006 thôi. Trên "Tờ khai thuế TNDN" mình ko thấy có dòng nào dành cho chỉ tiêu "DT không chịu thuế GTGT" cả. Bạn biết cách làm thì chỉ giúp cho mình với. :atom:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: trinh thanh ha

DN sẽ làm 1 Tờ khai thuế TNDN và 1 Báo cáo tài chính cho tất cả các hoạt động SX, KD trong năm của DN thôi. Do vậy, nội dung của các hoạt động SX, KD đó phải được thể hiện rõ ràng.

Trên Tờ khai thuế TNDN, doanh thu không chịu thuế TNDN thì bạn để ở Mã số 03 "Các khoản giảm trừ". Toàn bộ chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ cả cho doanh thu chịu thuế TNDN và doanh thu không chịu thuế TNDN thì bạn đưa vào Mã số 04 "Chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ".

Trên Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, cũng tương tự như vậy thôi nhưng sang Bản thuyết minh báo cáo tài chính thì cần ghi rõ loại doanh thu không chịu thuế TNDN này trong mục 24.1.

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
trinh thanh ha nói:
Em nghĩ thế này ko biết có đúng ko ạ, trên "Tờ khai thuế TNDN" :mã số 01 "DT BH và CCDV" em vẫn để tổng doanh thu, trên mã 03 "Các khoản giảm trừ" em bỏ trống. Em vẫn tính bình thường ra số thuế phải nộp trên mã số 15. Đến mã số 17 "Thuế được miễn, giảm (nếu có) thì em tính ở ngoài theo tỉ lệ doanh thu (đã có công thức) và điền vào chỉ tiêu đó, vì sau đó tổng số thuế tạm nộp cả năm mã số 18 = mã số 15-mã số 17 ạ.
Cuối cùng thì bạn cũng đã nhận ra vấn đề rồi đó. chỉ tiêu ghi vào mã số 17 của bạn đã được thuyết minh trong bảng phân bổ thuế.
tuyệt đối không được ghi DT không chụi thuế vào phần các khoản giảm trừ DT đâu nhé
chúc may mắn

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Classy nói:
Cuối cùng thì bạn cũng đã nhận ra vấn đề rồi đó. chỉ tiêu ghi vào mã số 17 của bạn đã được thuyết minh trong bảng phân bổ thuế.
tuyệt đối không được ghi DT không chụi thuế vào phần các khoản giảm trừ DT đâu nhé

Nhưng khi ghi vào mã số 17 thì ko có căn cứ chứng minh mình được miễn giảm bạn ạ, cơ quan thuế họ sẽ không chấp nhận đâu. Phải gửi công văn cho CQ thuế và họ đồng ý thì mới được ghi vào mã số đó cơ. Bảng phân bổ thuế hàng tháng đúng ko hả bạn, đâu có thuyêt minh cho mã số 17. DN của bạn cũng về phần mềm à? Bạn đã làm "Tờ khai thuế TNDN" cho năm 2006 chưa, bảo cho mình cách làm với. Bạn xem lại đó là chỉ tiêu nào trên "Bảng phân bổ thuế " nhé.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
To: trinh thanh ha

DN sẽ làm 1 Tờ khai thuế TNDN và 1 Báo cáo tài chính cho tất cả các hoạt động SX, KD trong năm của DN thôi. Do vậy, nội dung của các hoạt động SX, KD đó phải được thể hiện rõ ràng.

Trên Tờ khai thuế TNDN, doanh thu không chịu thuế TNDN thì bạn để ở Mã số 03 "Các khoản giảm trừ". Toàn bộ chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ cả cho doanh thu chịu thuế TNDN và doanh thu không chịu thuế TNDN thì bạn đưa vào Mã số 04 "Chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ".

Trên Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, cũng tương tự như vậy thôi nhưng sang Bản thuyết minh báo cáo tài chính thì cần ghi rõ loại doanh thu không chịu thuế TNDN này trong mục 24.1.

Chị Tú Anh ơi, Trên báo cáo kết quả kinh doanh ko ghi được vì chỉ tiêu "Các khoản giảm trừ" còn phân ra 4 chỉ tiêu con (các khoản giảm trừ,..), ko thể đưa vào chỉ tiêu nào được. Chị xem lại giúp em với ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em chèn thêm chỉ tiêu vào, có sao đâu?

trinh thanh ha nói:
Chị Tú Anh ơi, Trên báo cáo kết quả kinh doanh ko ghi được vì chỉ tiêu "Các khoản giảm trừ" còn phân ra 4 chỉ tiêu con (các khoản giảm trừ,..), ko thể đưa vào chỉ tiêu nào được. Chị xem lại giúp em với ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Em chèn thêm chỉ tiêu vào, có sao đâu?

Chèn được hả chị, có bị ảnh hưởng gì ko ạ? Em sợ làm như vậy sẽ bị sai với mẫu của Bộ Tài Chính, mình có được phép sửa mẫu phù hợp với doanh nghiệp mình không ạ? Có văn bản nào quy định điều đó không hả chị?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới đâu hả em? Càng rõ ràng, càng chi tiết thì càng tốt. Mình thêm vào chứ có phải bớt đi đâu mà sợ?

Văn bản quy định về vấn đề này á? Tự nghĩ thôi em ạ. :biggrin:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA