Quên không khấu trừ thuế tncn với lao động thời vụ

• Thread starter tommy2013
  • Ngày gửi
H

hatuan1091

Guest
28/9/15
7
0
1
32
1. Việc chuyển khoản hay thanh toán bằng tiền mặt không ảnh hưởng đến thuế TNCN mà nó chỉ chứng minh thực tế chi phí của công ty bạn có phát sinh. Vì vậy cần chứng từ thanh toán cho đủ
2. Chưa khấu trừ thì giờ khấu trừ, có lẻ không bị truy cứu cái vụ chậm nộp đâu. Mặc dù theo nguyên tắc khi chuyển tiền là phát sinh thu nhập chịu thuế thì phải kê khai nộp thuế, nhưng quên rồi thì khấu trừ và nộp sau vậy chứ làm gì giờ.
Chị cho em hỏi 2 trường hợp sau:
Trường hợp 1: giả sử cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng có thu nhập 1 tháng là 3 triệu mà chia ra trả 2 lần thì có bị khấu trừ 10% không
Trường hợp 2: nếu cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng tại 1 điểm duy nhất, có cam kết đầy đủ, nhưng thu nhập là 11 triệu/ tháng chỉ có giảm trừ gia cảnh là 9 triệu thì sẽ đóng thuế tncn như thế nào theo biểu lũy tiến hay khấu trừ luôn 10% trên thu nhập là 11 triệu

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Trường hợp 1: giả sử cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng có thu nhập 1 tháng là 3 triệu mà chia ra trả 2 lần thì có bị khấu trừ 10% không
Trường hợp 2: nếu cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng tại 1 điểm duy nhất, có cam kết đầy đủ, nhưng thu nhập là 11 triệu/ tháng chỉ có giảm trừ gia cảnh là 9 triệu thì sẽ đóng thuế tncn như thế nào theo biểu lũy tiến hay khấu trừ luôn 10% trên thu nhập là 11 triệu
1: có
2: khấu trừ 10% của 11 triệu

S

senbonamlun

Guest
12/3/12
33
1
8
35
Lào Cai
Em chào mọi người ạ!
Bên em là Công ty mới thành lập, chưa có phần mềm kế toán. Công ty em kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, đã có giấy phép kinh doanh nhưng chưa có giấy phép hoạt động vận tải của Sở GTVT nghĩa là bên em chưa được phép hoạt động và mọi nghĩa vụ về thuế đang được miễn, nhưng trong thời gian này bên em đã mua săm một số tài sản để phục vụ SXKD như máy tính, rồi lắp đặt thiết bị vào xe taxi. Vậy cho em hỏi là bên em đã lấy hóa đơn nhưng có được hạch toán không ạ? Và sử dụng phần mềm kế toán nào phù hợp với công ty xe taxi như bên em ạ, em xin chân thành cảm ơn mọi người ạ!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Tính lũy tiến chỉ dành cho hợp đồng dài hạn, không phải thời vụ. Dưới 3 tháng thì khấu trừ 10%, không tính giảm trừ gia cảnh, nếu có thu nhập duy nhất, làm cam kết thì phải áp dụng mẫu 02/ck-tncn( áp dụng từ 30/07/2015)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em chào mọi người ạ!
Bên em là Công ty mới thành lập, chưa có phần mềm kế toán. Công ty em kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, đã có giấy phép kinh doanh nhưng chưa có giấy phép hoạt động vận tải của Sở GTVT nghĩa là bên em chưa được phép hoạt động và mọi nghĩa vụ về thuế đang được miễn, nhưng trong thời gian này bên em đã mua săm một số tài sản để phục vụ SXKD như máy tính, rồi lắp đặt thiết bị vào xe taxi. Vậy cho em hỏi là bên em đã lấy hóa đơn nhưng có được hạch toán không ạ? Và sử dụng phần mềm kế toán nào phù hợp với công ty xe taxi như bên em ạ, em xin chân thành cảm ơn mọi người ạ!
Chị @Viet Huong ơi giúp bạn ấy với ạ

tieudu

tieudu

Sơ cấp
7/12/11
19
0
1
hải dương
Cả nhà cho e hỏi.cty e ký hợp đồng thời vụ 2 tháng vs 2 ng lương 1 thag khoảng 13 trd.trong đó có 1 ng ko có thu nhập từ nơi khác,1 ng có thu nhập từ cty khác 5tr/thag.nếu tính tổng thu nhập cả năm thì cả 2 ng ko thuộc diên nộp thuế tncn.vậy TH này e có cần khâu trừ 10% thuế tncn hay chỉ cần làm bản cam kết 02 thui ah.c

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cả nhà cho e hỏi.cty e ký hợp đồng thời vụ 2 tháng vs 2 ng lương 1 thag khoảng 13 trd.trong đó có 1 ng ko có thu nhập từ nơi khác,1 ng có thu nhập từ cty khác 5tr/thag.nếu tính tổng thu nhập cả năm thì cả 2 ng ko thuộc diên nộp thuế tncn.vậy TH này e có cần khâu trừ 10% thuế tncn hay chỉ cần làm bản cam kết 02 thui ah.c
Theo mình thì:
Theo quy định thì cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng hoặc không ký hợp đồng mà có tổng lương lớn hơn 2trieu thì phải khấu trừ 10%. Nếu cá nhân có thu nhập duy nhất một nơi thì có thể làm cam kết.
Theo ý bạn nói ở trên thì người thứ 2 phải khấu trừ 10% (người có thu nhập từ công ty khác) còn người thứ 1 cũng nên khấu trừ vì lương người đó quá cao, hợp đồng thời vụ có 2 tháng mà 1 tháng đã hơn 13 tr mà sao bạn tính thu nhập cả năm không chịu thuế được? nên khấu trừ luôn cho an toàn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA