Viết sai mã số thuế trên hoá đơn

• Thread starter daongocha
  • Ngày gửi
D

daongocha

Guest
14/5/11
6
0
0
35
Tây Hồ - Hà Nội
Các anh chị ơi cho em hỏi gấp chút. Tháng 5 em có viết hoá đơn cho 1 công ty và đã giao cho khách hàng rồi, Bây giờ cuối tháng làm báo cáo em mới phát hiện ra là viết sai mã số thuế. Vậy em có thể sửa bằng cách xin lại hoá đơn đó về viết lại mã số thuế sang bên cạnh, dập giấu công ty vào đó và giao lại cho khách có được không ạ.
Các anh chị tư vấn nhanh giúp em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Cách của bạn trước đây được áp dụng phổ biến. Nhưgn theo qui định hiện nay thì không thực hiện được nữa mà làm biên bản huỷ thu hồi hóa đơn sai & xuất lại hóa đơn khác nhé.
Good luck

A

ankhanh86

Guest
23/4/11
5
1
0
Hà Nôi
Hóa đơn chứng từ

Chào bạn!

Ở công ty mình, mình hay xử lý cách viết sai địa chỉ, hay MST bằng cách lập 02 biên bản điều chỉnh hóa đơn, bạn ghi nội dung trên hóa đơn và nội dung điều chỉnh mới. Sau đó ký tên đóng dấu của 2 Công ty. Mỗi bên giữ 1 bản và kẹp vào hóa đơn đó là ok.

Ankhanh86

• Like
Reactions: COMAY94
P

phuong230886

Guest
15/6/11
3
0
0
37
băc giang
đúng như Thế hoàng nói đấy bạn ah, bạn cần báo bên mua hàng và ban phải làm biên bản hủy hóa đơn nhờ cty kia họ ký và đóng dấu cho,viết lại hoa đơn khác, thuế thang 5 đến 20/6 mới nộp cơ mà.nếu bạn sửa sau này thếu kiểm tra k ổn đâu bạn ah

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng
Ðề: Viết sai mã số thuế trên hoá đơn

file của bạn là file ảnh ah, sao xem dc. bạn có thể post lại dc ko

I

imtami

Guest
6/6/12
1
0
1
Đồng Nai

Các bạn toàn đọc hướng dẫn theo kinh nghiệm cũ. Theo TT 153 ra thì làm gì có chuyện cứ 2 bên đóng dấu điều chỉnh là được. Sai thì huỷ viết lại đó bạn.
Đừng vì tiện lợi một chút thời gian mà sau này quyết toán vất vả gấp đôi.

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Ðề: Hóa đơn chứng từ

Chào bạn!

Ở công ty mình, mình hay xử lý cách viết sai địa chỉ, hay MST bằng cách lập 02 biên bản điều chỉnh hóa đơn, bạn ghi nội dung trên hóa đơn và nội dung điều chỉnh mới. Sau đó ký tên đóng dấu của 2 Công ty. Mỗi bên giữ 1 bản và kẹp vào hóa đơn đó là ok.

Ankhanh86

Mình không thấy TT153/2010 bảo làm biên bản điều chỉnh hết bạn à.

"2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)."

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Các anh chị ơi cho em hỏi gấp chút. Tháng 5 em có viết hoá đơn cho 1 công ty và đã giao cho khách hàng rồi, Bây giờ cuối tháng làm báo cáo em mới phát hiện ra là viết sai mã số thuế. Vậy em có thể sửa bằng cách xin lại hoá đơn đó về viết lại mã số thuế sang bên cạnh, dập giấu công ty vào đó và giao lại cho khách có được không ạ.
Các anh chị tư vấn nhanh giúp em nhé.

Mình cũng có gặp trường hợp tương tự bạn. Mình lên hỏi quản lý thuế của mình là có được làm đóng dấu vào chỗ sửa sai trên hóa đơn ko? THì chú bảo là tùy từng cán bộ thuế, người nào dễ tính thì cho qua, gặp ng khó tính thì ko xong đâu. Nhưng chú vẫn bảo mình về làm biên bản điều chỉnh hóa đơn cho chắc. Mình cũng ko bít là có chắc hay ko? Nhưng bên bạn chưa báo cáo thuế thì tốt nhất là hủy là suất hóa đơn khác, nt đỡ phải lắn tăn, nơm nớp sợ. mà sao giờ mình vẫn thấy nhiều người làm theo kiểu sửa sai bằng cách viết trực tiếp lên hóa đơn rồi đóng đấu thế nhỉ? mình cũng được chị kế toán cũ của công ty hướng dẫn làm nt đấy. Nguy hiểm quá

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Công ty em cũng phải làm biên bản hủy và xuất lại hđ chị ạ. Mặc dù cty mua ở tận Vinh em vẫn phải gửi chuyển phát nhanh vào đó và xin lại hđ cũ. Hic. Hơi mệt chút nếu bên kia khó tính nhưng làm nvậy là chắc nhất ko lo bị thuế hỏi thăm nhìu!

G

gategaytete

Guest
23/8/12
18
0
1
33
hai phong

các anh chị ơi nếu em viết sai mã số thuế trên hoá đơn sai nhưng trên báo cáo thuế đúng thì có làm sao không ah??bên em là hoá đơn không chịu thuế đó

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

các anh chị ơi nếu em viết sai mã số thuế trên hoá đơn sai nhưng trên báo cáo thuế đúng thì có làm sao không ah??bên em là hoá đơn không chịu thuế đó

Hủy làm lại hóa đơn thôi e

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

các anh chị ơi nếu em viết sai mã số thuế trên hoá đơn sai nhưng trên báo cáo thuế đúng thì có làm sao không ah??
Viết sai MST nhưng đã kê khai thì xử lý như sau:
1) Lập Biên bản trong đó nêu rõ: nội dung sai sót, số hoá đơn, ký hiệu, ngày tháng năm của hoá đơn đã lập; bên bán, bên mua đã kê khai thuế hoá đơn này vào tháng, năm nào;
2) Căn cứ biên bản đã lập, bên bán lập hoá đơn mới thay thế cho hóa đơn đã ghi sai trước đây (trong đó ghi rõ thay thế cho hoá đơn đã xuất số, ngày… theo biên bản ngày…), trên hóa đơn mới ghi lại đúng tên địa chỉ, mã số thuế, và ghi lại số lượng, giá bán, doanh thu, thuế suất, tiền thuế GTGT (như hóa đơn cũ trước đây). Hoá đơn mới kèm theo biên bản là cơ sở để người bán và người mua kê khai thuế và hạch toán chi phí theo quy định (thay cho hóa đơn cũ đã ghi sai trước đây).

G

gategaytete

Guest
23/8/12
18
0
1
33
hai phong

không anh chị ơi trên báo cáo thuế em khai đúng mã số nhưng khi viết hóa đơn sau đó em lại viết sai.mà bi giờ không có dấu để đóng nữa vì chỗ em mới đổi dấu em làm sao bi giờ

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

Công ty em có một số hóa đơn bị bên bán xuất ghi sai mã số thuế, có cái thì ghi sai địa chỉ và đã kê khai thuế, theo thông tư 153 thì phải làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và xuất hóa đơn điều chỉnh. Nhưng bên bán họ bảo chỉ cần làm biên bản điều chỉnh lại thông tin sai là được, mà không xuất hóa đơn mới, Vậy anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi nếu chỉ làm biên bản điều chỉnh hóa đơn rồi đính vào hóa đơn đó khi thuế kiểm tra có bị ảnh hưởng gì không ah?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty em có một số hóa đơn bị bên bán xuất ghi sai mã số thuế, có cái thì ghi sai địa chỉ và đã kê khai thuế, theo thông tư 153 thì phải làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và xuất hóa đơn điều chỉnh. Nhưng bên bán họ bảo chỉ cần làm biên bản điều chỉnh lại thông tin sai là được, mà không xuất hóa đơn mới, Vậy anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi nếu chỉ làm biên bản điều chỉnh hóa đơn rồi đính vào hóa đơn đó khi thuế kiểm tra có bị ảnh hưởng gì không ah?
Thông tư 153/2010/TT-BTC, Thông tư 64/2013/TT-BTC không có mục nào hướng dẫn chỉ cần làm biên bản điều chỉnh cả, nếu làm biên bản thì bạn hỏi căn cứ vào văn bản nào?

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

Em cũng đã nói với kế toán trưởng là phải xuất hóa đơn mới để điều chỉnh thông tin sai nhưng kế toán trưởng bảo mấy năm trước đều làm biên bản điều chỉnh thông tin trên hóa đơn là được

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em cũng đã nói với kế toán trưởng là phải xuất hóa đơn mới để điều chỉnh thông tin sai nhưng kế toán trưởng bảo mấy năm trước đều làm biên bản điều chỉnh thông tin trên hóa đơn là được
KTT cty em hay KTT cty bên đó? chỉ cần hỏi làm biên bàn căn cứ văn bản nào? nếu nói được thì làm còn không được miễn bàn

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

KTT cty em hay KTT cty bên đó? chỉ cần hỏi làm biên bàn căn cứ văn bản nào? nếu nói được thì làm còn không được miễn bàn
vấn đề là kế toán trưởng bên em chứ, em có nói nhưng cô ấy cứ bảo là cứ làm biên bản điều chỉnh thôi.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

vấn đề là kế toán trưởng bên em chứ, em có nói nhưng cô ấy cứ bảo là cứ làm biên bản điều chỉnh thôi.
Vậy em cứ làm theo, khi nào thuế nó hành thì KTT đó chịu, em cảnh báo rồi mà ko nghe thì thôi :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA